สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2770|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] ระหว่าง แพะเนื้อ กับ แพะนม แพะชนิดไหนมีตลาดที่ดีกว่ากันครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
พอดีผมเริ่มศึกษาด้านแพะ ได้มาสัก ประเดี๋ยวแล้วครับ แล้วมีปัญหาที่ค้างคาใจอยู่ 1 อย่างเลย คือ แพะ ระหว่าง แพะเนื้อ กับ แพะนม   แพะชนิดไหนมีตลาดรองรับได้ดีกว่ากันครับ

มี 1 ผู้ให้คะแนนสะสม ย่อ เหตุผล
abdmal + 1 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: สะสม + 1   ดูบันทึกคะแนน

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
ผมมองว่าสามารถเลี้ยงและจัดการได้ทั้งสองแบบครับ

ที่นี้มามองประเด็นว่า..เราจะเหมาะสมกับเค้าแค่ไหน

แลกเปลี่ยนเรียนรู้..สำหรับรูปแบบการตลาด

-แพะเนื้อจะมีพ่อค้ามารับซื้อเป็นล็อตๆ ถ้ามีจำนวนมากจะขายง่าย พ่อค้าต้องการปริมาณเพื่อลดต้นทุนค่าขนส่งและแรงงาน หรือจำหน่ายให้กับเกษตรกรด้วยกันในลักษณะขายพันธุ์ ราคาขึ้นลงตามอุปสงค์อุปทานครับ

-แพะนม สามารถรีดนม ผ่านกระบวนการทำความสะอาด พาสเจอร์ไรซ์ และบรรจุขวดจำหน่าย หรือรีดน้ำนมแช่แข็งไว้เมื่อได้ปริมาณมากก็จำหน่ายเ็ป็นล็อตๆ ไป

สำหรับตลาดรองรับไหนดีกว่ากัน ถ้ามองในประเด็นว่ามีตลาดอยู่แล้วหรือไม่  ต้องอยู่ที่พื้นที่เป็นหลักครับ ตลาดเนื้อน่าจะมีความต้องการมากกว่า แต่..ถ้ามองในประเด็นว่า..จะทำหรือสร้างตลาดเอง ผมมองว่า..ตลาดนมแพะก็น่าสนใจ ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ต้องดูที่ตัวเราครับ ว่า..พร้อมแค่ไหน มีองค์ความรู้แค่ไหน ทั้งในเรื่องการจัดการสัตว์ (เลี้ยงให้รอด โตดี ขยายพันธุ์ได้ดี อาหารดี การให้อาหารดี ยาและเวชภัณฑ์ รวมถึงสายพันธุ์สัตว์ที่ตอบสนองต้องความต้องการ) และการตลาด

สรุป แพะนมหรือแพะเนื้อก็ดีทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับเราว่าจะชอบหรือเลือกแบบไหน ที่เหมาะสมกับตัวเรามากที่สุดครับ

ยินดีครับ

แสดงความคิดเห็น

หนุ่มโคราช  เยี่ยมไปเลยครับ  โพสต์เมื่อ 1-1-2014 19:36:04
..คอกแพะบ้านสวนพิรดา@ยโสธร..ก้าวไปสู่..มาตรฐานกรมปศุสัตว์..
โทร 08-9719-5833
แฟนเพจ  https://www.facebook.com/BaansuanGoatSheep

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ผมเลี้ยงทั้งสองควบคู่กันไป แพะนมรีดนมขายทุกกวัน ได้เงินมาก็เอาไปจ้างคนเลี้ยงแพะทั้งเนื้อทั้งนม และเหลือพอค่ากับข้าวทุกวัน เท่ากับแพะเลี้ยงแพะ อิอิอิอิอิอิ

แสดงความคิดเห็น

สามพีฟาร์ม  ร้องกินทั้งวัน  โพสต์เมื่อ 6-1-2014 23:48:47
v.udomsub  เข้าเวรแล้วเข้าเวรอีกเลยล่ะครับแพะนม555  โพสต์เมื่อ 5-1-2014 20:45:09
สามพีฟาร์ม  55555ไปไหนไม่ได้เลยหล่ะครับ  โพสต์เมื่อ 3-1-2014 23:57:19
สมเกียรติ  เป็รไรบ้างครับ การเลี้ยงแพะนมยุ่งไหม  โพสต์เมื่อ 3-1-2014 10:42:21
สามพีฟาร์ม  แพะเนื้อ เลี้ยงมัน จนกว่าจะออกลูก รอลูกโตถึงขาย ลูกได้เงินมา  โพสต์เมื่อ 1-1-2014 22:18:01

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
ครับผม ผมอยู่ จ.ขอนแก่น ครับ ผมก้คิดเช่นเดียวกันว่าตลาด แพะเนื้อดีกว่า แต่ผมก้คิดจะเลี้ยงแพะนมด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Rank: 8Rank: 8Rank: 8Rank: 8

G.S.A.
0138
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เลี้ยงแพะนมยุ่งยากหลายข้นตอนกว่าจะขายนมได้ ส่วนแพะเนื้อเลี้ยงเรื่อยๆไม่มีขั้นตอนอะไรมากมายถีงเวลาขายรับตังค์ครับ

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
แม่พันธ์ แพะนมเลือดแปดสิบ พ่อพันธ์บอร์ หรือคารา รับประกันลูกมีนมกินแน่ หมดปัญหาลูกแพะขาดนม หรือถ้ามีตลาดนมสดก็มีรายได้รายวันอีก แจ้มมมมปะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 02:35