สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 5979|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[การจัดการ] ลุกแพะท้องเสีย [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
นครปฐม
ลูกแพะที่บ้าน แม่มันตายเลยต้องป้อนนมชง มันก็กินแต่มันกิรแล้วท้องเสียทำอย่างไงดีคับ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ราชบุรี
ที่บ้านก็เคยป้อนนมค่ะ มันก็จะท้องเสียจนกว่ามันจะชินนะค่ะ ห้ามเปลี่ยนนมนะค่ะ กินนมไหนให้กินนมนั้นตลอด เดี่ยวพอมันเข้าที่มันก็จะหายเองค่ะ  คอยดูทำความสะอาดก้นน้องแพะด้วยไม่งั้นจะเปื่อยนะค่ะ  เพราะที่บ้านเคยเป็นค่ะ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

อุปกรณ์ให้นมเช็คดูหรือยังครับว่าสะอาดเพียงพอหรือไม่ มีการล้างทำความสะอาดด้วยน้ำร้อนหรือเปล่าครับ นมที่ให้ลูกพะกินเป็นนมอะไรครับ นมผงชงเองหรือนมวัว มีแม่แพะตัวอื่นๆที่คลอดลูกออกมาใกล้เคียงกันหรือเปล่าครับ เอานมแม่ตัวอื่นให้กินดูดีมั้ยครับ
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0156
จังหวัด
ศรีสะเกษ

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แก๊งค์ขวดนมที่บ้านกินนมวัว  ที่สังเกตเคยให้ทั้งนมชงและนมวัว ที่เหมือนกันคือแรกๆ จะท้องเสียพอหลังๆเริ่มชินอาการท้องเสียจะหายไป  แต่ถ้าให้มากเมื่อไหร่ก็จะกลับมาท้องเสียอีกค่ะ

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
5#
โพสต์เมื่อ 22-6-2012 08:20:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ของผมใช้สูตร น้ำ 1 ลิตร น้ำตาลทราย 8 ช้อนโต๊ะ เกลือ 3 ช้อนโต๊ะ  กรอกให้กิน 3 เวลา ถ้าไม่หนักมากวันเดียวน่าจะหยุดถ่าย ถ้าหนักมากก็ไม่น่าเกิน 2-3 วัน ลองดูนะครับ (ขอยกเครดิตคุณลุงที่ฟาร์มราชบุรี  จำชื่อแกไม่ได้ สำหรับสูตรแก้อาการท้องเสีย) ลองใช้กันดูนะครับ ผมลองมาแล้วได้ผลดีมาก
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 6-5-2024 11:01