สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 5880|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ถามว่าแพะขาอ่อนต้องทำไงไม่มีไครบอกสักคน [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
นครปฐม
ขอโทษทีครับ เพิ่งเห็น ตอบตามประสบการณ์นะครับ แพะอ่อนแรง เป็นภาวะการขาดแร่ธาติหรือวิตามินในร่างกายเป็นภาวะที่ทำให้ร่างกายขาดสมดุล ใช้แคลเซี่ยมเหลว ฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือช่องท้อง เส้นเลือดดำ วันละ 50 CC ติดต่อกัน 3 วัน พร้อม คาโตซาล วันละ 10 CC 3 วันเหมือนกันครับ หายแน่นอนครับ แพะท้องก็ฉีดได้ครับ

แสดงความคิดเห็น

สมเกียรติ  ช่องท้อง หมายถึงผิวหนังบริเวณท้องเปล่า  โพสต์เมื่อ 9-1-2014 16:18:36
สมเกียรติ  วันละ 50 ซ๊ซ๊ หรือครับ เยอะมาก  โพสต์เมื่อ 9-1-2014 16:16:55

จังหวัด
นครปฐม
ลืมบอกไปนิดส์หนึ่งครับ แคลเซี่ยมเหลวเป็นคล้ายๆ น้ำเกลือนะครับ แต่มีตัวยาอยู่ด้วย เวลาเดินยาต้องช้านิดหนึ่งเพราะแพะจะปวดมาก ถ้าแม่นก็ฉีดเข้าเส้นเลือดดำเลยครับ

จังหวัด
นครปฐม
ต้นฉบับโพสต์โดย taweesak22 เมื่อ 9-1-2014 15:22
ขอโทษทีครับ เพิ่งเห็น ตอบตามประสบการณ์นะครับ แพะอ่อ ...

เป็นอัตราการใช้ยา ระบุข้างขวดเลยครับ เพราะว่ามันเหมือนน้ำเกลือใช้ชดเชยให้กับแพะครับ ผมใช้มาแล้วครับ เคยใช้กับแพะท้องว่าง  2 วันเดินได้ แพะท้องแก่ ไม่มีแรงลุก ปกติจะตายทั้งแม่และลูกเพราะแม่ไม่มีแรงเบ่ง ก็สามารถยืนและเบ่งลูกได้ครับ ลองซื้อมาใช้ดูครับ ขวดละ 250 CC มีคู่มือมาด้วยครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 02:57