สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2077|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] โรคปากเปลื่อยเท้าเปลือย [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 16-12-2013 07:07:43 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
การรักษาโรคปากเท้าเปื่อยนะครับ
1 ฉีดยาปฏิชีวนะ เข้ากล้ามเนื้อ ตัวที่ผมใช้แล้วได้ผลเป็นอย่างดีนะครับ เพ็นไดสเตรป แอล เอ ของฟีนิกส์(นกสีส้ม) จากเบลเยี่ยม
   การใช้ฉีด 1 ซีซีต่อน้ำหนักวัว 30 กิโลกรัม ฉีดครั้งแรกแล้วเว้นไปสองวันฉีดซ้ำอีกครั้งครับ ส่วนใหญ่สองเข็มแผลก็จะยุบแล้ว แต่ให้ฉีดอย่างน้อยสองเข็มห่างกันทุกสองวัน
2 ร่วมกับการใช้เบตาดีนทาแผลตรงที่เป็นครับให้ทั่ว

ข้อควรระวังห้ามทำให้แผลตุ่มใสแตกนะครับเพราะมันทำให้เชื้อแพร่กระจายไปอีกมันไปได้ไกลในอากาศถึง 10 กิโลเมตร
เชื้ออยู่ในจมูกคนได้สองวัน มันจึงแพร่กระจายได้เร็วมากโรคนี้ครับ

สุดท้ายการป้องกันสำคัญที่สุดครับ
ทำวัคซีนสองครั้งต่อปีครับ  หลีกเลี่ยงทำในตัวที่ท้องอยู่ครับ
ใช้ยาฆ่าเชื้อล้างโรงเรือนและอุปกรณ์ด้วยทำครั้ง

คร่าวๆประมาณนี้ครับผม
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 26-5-2024 09:11