สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 7382|ตอบ: 0
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] แพะถ่ายเหลว [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 17-12-2013 13:05:41 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
จุดแรกสังเกตุก่อนครับว่ามีมูกเลือดปนออกมาหรือเปล่าครับ ถ้ามีแสดงว่ามีการท้องเสียจากเชื้อบิดเป็นหลัก ยากันบิดนั้น ถ้าสัตว์แสดงอาการแล้วนั้นจะไม่ำด้ช่วยรักษาโดยตรงอต่ช่วยการแพร่ของบิดออกมาในอุจาระ ครับ แต่เราต้องรักษาอาการร่วมจากเชื้อแบคทีเรียครับครับ ให้ใช้ยาฉีดenrofloxaxin ครับ ติดเนื่อง 3-5 วันครับ
ส่วนยากันบิดนั้นเป็นยากรอกนะครับตัว sulfa ครับ ให้ต่อเนื่องจนอาการดีขึ้นและไม่เกิดการติดต่อกันสัตว์ภายในฟาร์มครับ

แล้วก็ถ้าเกิดจากบิดส่วนใหญ่จะพบในลูกสัตว์ 1-2เดือนครับ ที่มีความเครียดมาเกี่ยวครับ
สุดท้ายในดีการป้องกันดีกว่าครับ เช่นการล้างครอกให้สะอาดมีการพักคอกที่เลี้ยบเพราไข่บิดนั้นอยู่ในสภาพแวดล้อมำด้เป็นปีเลยครับงค คือมีเวลาที่พักคอกมหเแห้งแสงแดดส่องได้ครับจะช่วยจัดการวงจรบิดออกไปได้ครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 14:38