สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 6945|ตอบ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

โปรแกรมฐานข้อมูลแพะแกะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เรียน ชาวแพะแกะ
ผมเป็นนักวิชาการสัตวบาล สำนักพัฒนาพันธุ์สัตว์ กรมปศุสัตว์ ได้พัฒนาโปรแกรมบันทึกข้อมูลแพะแกะ
ข้อมูลพันธุประวัติ ข้อมูลการชั่งน้ำหนักและวัดสัดส่วนร่างกายที่อายุต่างๆ และข้อมูลการสืบพันธุ์ ชื่อโปรแกรม
Thai_Goat_Database และ Thai_Sheep_Database
ตอนนี้ใช้กับฟาร์มของราชการกรมปศุสัตว์ทั้ง 14 แห่ง
มีการประเมินค่าทางพันธุกรรม คุณค่าการผสมพันธุ์ (EBV) สำหรับเป็นข้อมูลการคัดเลือกพันธุ์ด้วย
ท่านที่สนใจเข้าร่วมโครงการและนำโปรแกรมไปใช้สามารถประสานกับ กลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็ก breeding5@dld.go.th
มี 4 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
leonidas + 5 + 5 โดนใจให้ทิป
v.udomsub + 5 + 10 เนื้อหาดีมีสาระ.
Ekachaiyan + 1 + 1 โดนใจให้ทิป
dejasaang + 5 + 10 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: แต้ม + 16  สะสม + 26   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-6-2012 13:57:46 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย จ่าสุดฟาร์ม เมื่อ 18-6-2012 12:47
สนใจครับ
ไม่ทราบว่ามีขั้นตอนในการสมัคร และจำเป้นต้อ ...
กลุ่มวิจัยและพัฒนาสัตว์เล็ก สำนักพัฒนาพันธุ์สัตว์
http://www.dld.go.th/breeding/small/

แสดงความคิดเห็น

dejasaang  ดีมากๆเลยครับที่มีเจ้าหน้าที่เข้ามาช่วยเหลือและส่งเสริมครับ  โพสต์เมื่อ 18-6-2012 21:13:49

จังหวัด
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-6-2012 15:33:02 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

ฐานข้อมูลแพะ

ฐานข้อมูลแพะ
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
cowboy_66 + 5 + 9 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 9   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 18-6-2012 15:39:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
โปรแกรมฐานข้อมูลแกะ
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
cowboy_66 + 5 + 9 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 9   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
5#
โพสต์เมื่อ 19-6-2012 09:18:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
จะรวมๆกันตอบครั้งเดียวนะครับ ช่วงนี้ประชุมทั้งวัน และวันนี้ประชุมแผนยุทธศาสตร์แพะแกะของกรมด้วย

จังหวัด
6#
โพสต์เมื่อ 24-6-2012 13:10:30 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอตอบคำถามดังนี้ครับ
1.โปรแกรมฐานข้อมูลแพะแกะ ตั้งใจจะทำให้ผู้ที่สนใจนำไปใช้ได้ฟรีครับ
2.เจ้าของฟาร์ม/เกษตรกร/เป็นผู้กรอกข้อมูลเองครับ และในอนาคตต้องส่งข้อมูลเข้าส่วนกลางเพื่อวิเคราะห์ทางพันธุกรรมให้
3.เนื่องจากโปรแกรมได้ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อการปรับปรุงพันธุ์แพะแกะจึงมีข้อแนะนำดังนี้ครับ
-ควรจะเป็นฟาร์มขนาดค่อนข้างใหญ่ มีการระบบการให้เบอร์สัตว์ มีการชั่งน้ำหนัก มีการบันทึกพันธุ์ประวัติ
การให้หมายเลขสัตว์ เช่น 55001CPO คือ 55 เป็นปีเกิด 001 เป็นหมายเลขลำดับทะเบียนสัตว์ที่เกิดปีนั้น CPO คือฝูงแพะที่สถานีชัยภูมิ มีการชั่งนำหนักแรกเกิด 3 6 และ 9 เดือน มีบันทึกเบอร์พ่อเบอร์แม่และวันเกิด การกำหนดรหัสฟาร์มอย่างเป็นระบบ และมีนายทะเบียนคุม
-ฟาร์มที่เป็นการค้าอย่างเดียว คือซื้อมาขายไปตลอด ก็ไม่ควรใช้โปแกรมนี้
4.ผมยังต้องการการแนะนำจากเกษตรกรแพะแกะ เพื่อปรับให้เหมาะสมกับการใช้บันทึกข้อมูลแพะแกะในฟาร์มเกษตรกร
5. ยินดีจะพบปะหารือเรื่องนี้ นัดกันมาพูดคุยกันได้ที่ สำนักพัฒนาพันธุ์สัตว์ กรมปศุสัตว์ ราชเทวี กทม. ทางอีเมล ที่ breeding5@dld.go.th

จังหวัด
7#
โพสต์เมื่อ 25-6-2012 12:40:09 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย amm เมื่อ 24-6-2012 20:04
ดีนะครับอย่ากได้โปรแกรมนี้จังแต่ฟาร์มของผมมีแพะไม่ ...

ยังไม่กล้ารับปากว่าจะได้เมื่อไหร่ จะปรับปรุงอีกหน่อยแล้วส่งไปให้ลองใช้ดู ทางเมล
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 17:48