สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 4515|ตอบ: 8
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ลูกเเพะข้อบวมทำงัยดีคับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
มีอาการซึมไม่ค่อยกินอาหาร
ลุกไม่ค่อยขึ้น รักษายังงัยได้บ้างคับ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ช่องคอกห่างๆๆๆลูกแพะไม่ตกล่องหรือครับ

แสดงความคิดเห็น

สามพีฟาร์ม  ดีจังครับ  โพสต์เมื่อ 21-11-2013 21:46:21
first_nakorn  ไม่ตกครับท่านสารวัตร  โพสต์เมื่อ 21-11-2013 20:55:43

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

ลองนำเลือดตรวจดู
โรคซีเออี : ข้อและสมองอักเสบในแพะ
(CAE : Caprine Arthritis Encephalitis)

v.udomsub  ดีใจด้วยครับ แล้วต้อนนี้แพะข้อบวมหายแล้วใช่มั๊ยครับ  โพสต์เมื่อ 22-11-2013 08:26:38
first_nakorn  ตรวจCAEแล้วนะครับเเม่เเพะไม่เป็น  โพสต์เมื่อ 21-11-2013 20:56:33
lekhip  ดป็นโรคติดต่อมั๊ยครับ cae  โพสต์เมื่อ 15-11-2013 10:06:41
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
บวมข้างเดียวด้วย มันบาดเจ็บจากอะไรหรือเปล่าครับ ยาลดอาการบวมแก้ได้มั้ย ต้องรอผู้รู้จริงๆมาตอบดีกว่า

Rank: 10Rank: 10

G.S.A.
0002
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

5#
โพสต์เมื่อ 15-11-2013 16:38:31 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
บางทีที่ลุกไม่ขึ้น ซึมไม่กินอาหารไม่ได้มาจากข้อบวมก็ได้เครับ  ลองเปิดเปลือกตาดูครับซีดหรือเปล่า อาจจะมีปัญหาเรื่องพยาธิก็ได้ครับ แพะผอมมั้ยครับ หรือไม่ก็อาจจะป่วยมีไข้ไม่สบายซึมไม่กินอาหารก็ได้นะครับลองใช้ปรอทวัดไข้ที่ตูดดูครับ หรือไม่ก็จับปลายหูดูครับมันจะเย็นกว่าปกติครับ ส่วนเรื่องข้อบวมคิดว่าน่าจะมาจากอุบัติเหตุนะครับ หรือการลุกขึ้นนอนแล้วเข้าไปถูกับพื้นคอกบ่อยๆก
็บวมได้นะครับ ลองใช้ยาลดอักเสบ เช่น Dexa หรือ butasyl ต่อเนื่อง 3-4 วันดูนะครับ

first_nakorn  ขอบคุณมากครับคุณหมอ ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วคับ  โพสต์เมื่อ 21-11-2013 20:58:24
keng_cm  แหมคุณหมอมาตอบก็เก็บเป็นความรู้ต่อไป อิอิอิ  โพสต์เมื่อ 16-11-2013 19:58:57
อ.น.สพ.ชัยวัฒน์ ชุ่มช่วง ให้คำปรึกษา รักษา ผ่าตัด
ตรวจท้อง ผสมเทียม แก้ไขปัญหาผสมติดยาก
ผลิตน้ำเชื้อแช่แข็ง ย้ายฝากตัวอ่อน (ET) ยาสัตว์ (บริการจัดส่ง) 086-4107217
Thai Livestock Veterinary Services

Rank: 3

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
6#
โพสต์เมื่อ 17-11-2013 09:08:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตัวนี้ลูก  ซันจิหม้าย

first_nakorn  หม้ายคับเป็นลูกติดท้องมา  โพสต์เมื่อ 21-11-2013 20:59:08

G.S.A.
0012
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

7#
โพสต์เมื่อ 20-11-2013 12:13:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
หายบวมแล้วยังครับคุณเฟิร์สทำตามหมอก้องบอกแล้วยังครับถ้าอาการเปลือกตาไม่ซีดให้ยาตามที่หมอบอกก็น่าจะหายแล้วนะครับ ดูแลเป็นพิเศษหน่อยนะครับ. เป็นกำลังใจให้หายใวๆครับ

first_nakorn  ยังไม่หายเลยคับพี่เดชา เเต่อาการดีขึ้นแล้ว  โพสต์เมื่อ 21-11-2013 20:59:50
ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.394-395  อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ

สมาชิก   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะ-แกะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

8#
โพสต์เมื่อ 22-11-2013 08:29:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

เด๊กซาโซน - Dexasone    ยาฉีดสำหรับสัตว์

เด๊กซาโซน - Dexasone

ส่วนประกอบ :

ใน 1 มิลลิลิตรของ เด๊กซาโซนชนิดฉีด ประกอบด้วย เด๊กซาเมทธาโซน โซเดียม ฟอสเฟท (Dexamethasone sodium phosphate) เทียบเท่ากับ Dexamethasone-21-phosphate 5 mg

สรรพคุณ :

เป็นสารคอร์ติโคสเตอรอยด์ (Corticosteroid) ที่แรงมาก แรงกว่าคอร์ติโซนอย่างน้อย 30 เท่า มีสรรพคุณแก้การอักเสบ แก้อาการช็อค การเครียดและทำให้ร่างกายสร้างน้ำตาลได้สะดวก

ขนาด :  

ชนิดสัตว์

ข้อบ่งใช้

ขนาดยา

เฉพาะที่

ทั่วไป

เฉพาะที่

ทั่วไป

ม้า

ข้ออักเสบ (arthritis) ช่องระหว่าง
ข้อต่ออักเสบ (bursitis) ตึง ปวดเมื่อย
(strains) เอ็นอักเสบ (tendinitis)
เอ็นและเยื่อหุ้มข้ออักเสบ
(taenosynovitis)
เยื่อหุ้มกระดูกอักเสบ (periarthritis)

ไมโอโกลบินยูเรีย (Myoglobinuria)
มีลมในถุงปอด (emphysema)
อาการแพ้ (allergy) ผิวหนังเห่อ
(Urticaria) ร่างกายเป็นพิษ (toxemia)
เนื่องจากเชื้อ อี.โคไล ตับอักเสบ
(hepatitis) เป็นลม (Shock)
โรคผิวหนังชนิดไม่มีเชื้อ ภาวะเครียด
(Stress)

ขึ้นอยู่กับ
ขนาดของ
สัตว์ 2 – 10
มก.

10 – 30
มก.

โค

ข้ออักเสบ ช่องระหว่างข้อต่ออักเสบ
ตึง ปวดเมื่อย เอ็นอักเสบ
เอ็น และเยื่อหุ้มข้ออักเสบ
เยื่อหุ้มกระดูกอักเสบ

คีโตซีสระยะแรกของโค (Ketosis)
อัมพาธหลังคลอด ใช้ร่วมกับการรักษาโรค
ไข้น้ำนมซึ่งเกิดจากอยู่ในภาวะเครียด
นิวโมเนีย เนื่องจากเชื้อไวรัสภาวะเครียด

ขึ้นอยู่กับ
ขนาดของ
มก.

10 – 30
มก.

ลูกม้า
ลูกโค
แกะ

แพะ

สุกร

ข้ออักเสบ ช่องระหว่างข้อต่ออักเสบ
ตึงปวดเมื่อย เอ็นอักเสบ เอ็น และเยื่อหุ้มข้ออักเสบ
เยื่อหุ้มกระดูกอักเสบ

อาซิโตนีเมียในแกะ (acetonaemia)

ขึ้นอยู่กับ
ขนาดของ
สัตว์ 2 – 5
มก.

2 – 5
มก.

แม่สุกร

ตึง ปวดเมื่อย เอ็นอักเสบ เอ็น
และเยื่อหุ้มข้ออักเสบ  เยื่อหุ้มกระดูก
อักเสบ

ชักหลังคลอด (eclampsia post
partum) ไม่มีน้ำนมหลังคลอด
(agatactia post partum)
อาหารไม่ย่อยหลังคลอด
(indigestion post partum)
ภาวะเครียด

ขึ้นอยู่กับ
ขนาดของ
มก.

2 – 5
มก.

สุนัข
แมว

ตึง ปวดเมื่อย เอ็นอักเสบ เอ็น
และเยื่อหุ้มข้ออักเสบ  เยื่อหุ้มกระดูก
อักเสบ

อาการช็อคหลังอุบัติเหตุ
หรือหลังการผ่าตัด อาการแพ้ (allergy)
ชักหลังคลอด (puerperal eclampsia)
หืด (bronchial asthma)
โรคผิวหนัง ผิวหนังขยายใหญ่
เปลี่ยนสี (acanthosia nigricans)
โรคติดเชื้อที่หู และตา ภาวะเครียด

ขึ้นอยู่กับ
ขนาดของ
สัตว์ 0.25 -
0.5 มก.

สุนัข 0.25 มก.

แมว
0.25 – 0.5 มก.

ข้อห้าม :

ห้ามใช้ยาเมื่อเป็นโรคเบาหวาน โรคกระดูกผุ (osteoporosis) โรคไต (renal diseases)
เลือดคั่งในกล้ามเนื้อหัวใจ (cardiac congestion) โรคดังกล่าวให้ระมัดระวังในการรักษา
ด้วยยา คอร์ติโคสเตอร์

โรคติดเชื้อต่างๆ ไม่ควรใช้ยานี้

การใช้ยานี้ให้อยู่ในความดูแลของสัตวแพทย์เท่านั้น

การใช้ยา :

โดยฉีดยาเข้าทางเส้นเลือด กล้ามเนื้อ หรือฉีดเข้าทางข้อต่อ หรือเยื่อหุ้มข้อต่อ ขนาดยาที่ให้ครั้งแรกอาจให้ได้เต็มที่ตามขนาดที่กำหนดใช้ แต่เมื่ออาการของโรคดีขึ้น ควรลดขนาดของยาลงในระดับ maintenance level
ขนาดยาต่างๆ สำหรับรักษาทางระบบทั่วไป ควรค่อยๆ ลดลงจนถึงขนาด maintenance level การหยุดยาควรค่อยๆ กระทำและหากระยะของการรักษาต้องเนิ่นนานออกไป ขอแนะนำให้ใช้ฮอร์โมน ACTH เพื่อกระตุ้นต่อมแอดรีนาลิน
การฉีดยาเข้าข้อต่อ ต้องระมัดระวังให้ปราศจากการติดเชื้อจริงๆ และควรเอาน้ำที่ข้อต่อ (Synovial fluid) ออกก่อนให้เท่ากับน้ำยาที่ฉีดเข้าไป

ขนาดบรรจุ :

หลอดละ 1 มิลลิลิตร กล่องละ 50 หลอด
ขวดละ 10 มิลลิลิตร และ 50 มิลลิลิตร กล่องละ 1 ขวด

ยาเด็กซ่าตามที่คุณหมอก้องบอกหน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ

(ห้ามฉีดหรือใส่บริเวณแผลที่สัตว์ตั้งท้องนะครับแท้งทันที)

v.udomsub  ผมใส่ข้อความคู่มือการใช้ยาไม่ได้ครับขอโทษด้วย  โพสต์เมื่อ 24-11-2013 14:20:29
first_nakorn  ขอบคุณมากครับท่านนายก  โพสต์เมื่อ 23-11-2013 19:57:53
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 3

จังหวัด
ชัยนาท
9#
โพสต์เมื่อ 12-10-2014 19:08:25 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 21:47