สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2219|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[การจัดการ] เรียนสอบถามผู้รู้เรื่องอาการข้างเคียงการฉีดยาถ่ายพยาธิแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ปัตตานี
เรียนสอบถามผู้รู้ครับ ผมทำการฉีดยาถ่ายพยาธิแพะ LOVASOL(levamisol)ให้ยา0.8cc/10กก.ตามฉลากยาฉีดเข้ากล้ามเนื้อหลังจากฉีดประมาณ1นาทีแพะมีอาการเกร็ง สั่น ชัก ขาอ่อนและล้มลงมีอาการประมาณ10นาทีหลังจากนั้นอาการค่อยๆหายไป หลังจากแพะมีอาการผมตกใจมากครับอยากสอบถามผู้รู้ครับ อาการนี้เกิดจากอะไรและมีผลต่อแพะอย่างไรบ้าง ผมพึ่งหัดเลี้ยงครับ(เอกสารกำกับยาบอกข้อบ่งใช้ว่าฉีดเข้ากล้ามเนื้อหรือใต้ผิวหนัง)

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
เคยเห็นกับตาตัวเองรายนึงเมื่อยี่สิบกว่าปีมาแล้ว เป็นลูกวัว หลังจากถูกฉีดยาตัวนี้ มีอาการแบบนี้ แล้วถึงตาย จึงไปค้นตำรามาอ่านเพิ่มเติม ได้ความว่า..

อาการที่ว่ามา เป็น neurological excitement จากฤทธิ์ของยา คือ ยาไปออกฤทธิ์กระตุ้นระบบประสาทด้วย

ส่วนขนาดยาที่ถึงขั้นเป็นพิษ (toxic dose) คือ 22 mg/kg
ดังนั้นต้องดูข้างขวดว่าน้ำยาเข้มข้นเท่าไหร่ กี่มิลลิกรัม เราประเมินน้ำหนักตัวพลาดจนยาเกินมากมายหรือเปล่า

และนี่เป็นภาพของคนที่ได้รับยา levamisole ที่ปนมากับยาอื่น

ถึงได้พยายามย้ำ พยายามบอกทั่นทั้งหลาย ว่า
ไม่ใช่ว่ามียาในมือ รู้ว่าทิ่มเข็ม ดันยา ยังไง ก็ตั้งหน้าตั้งตาทิ่มๆๆๆๆๆ
แม้ท่านไม่คิดว่าเสียทรัพย์ ก็ขอให้เห็นแก่ชีวิตสัตว์บ้างเถิด

โปรดเข้าใจ..ไม่ได้ต่อว่าเจ้าของกระทู้
รู้และแน่ใจว่าท่านต้องการให้แพะมีสุขภาพดี
แต่อยากชี้ให้เห็นอีกแง่มุมหนึ่ง ความจริงอีกด้านหนึ่ง ของการใช้ยาและ ฤทธิ์ข้างเคียงของยา

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แสดงว่ายาตัวนี้แรง ได้ความรู้เพิ่ม ขอบคุณครับ

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ยาตัวนี้แรงครับฉีดเกินขนาดหรือฉีดยานี้กับแพะ-แกะอายุน้อยไม่ได้เลยนะครับ
ยาตัวนี้ทางที่ดีควรฉีดใต้ผิวหนัง ตามที่คุณฉีดเข้ากล้ามเนื้อนั้น พอฉีดไปหลายๆตัวก็มีสิทธิ์ที่เข้มฉีดยาจะไปตรงกับเส้นเลือดได้ทำให้สัตว์รับยาที่รวดเร็วและปริมาณมากเกินไปทำให้ช๊อคได้
ปล.ผมไม่ใช้สัตวแพทย์นะ เพียงแต่เอาประสบการณ์มาเล่าสู้กันฟัง
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
สตูล
5#
โพสต์เมื่อ 3-10-2013 16:53:25 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
หยาบหนัด ยาตัวนี้

จังหวัด
ปัตตานี
6#
โพสต์เมื่อ 3-10-2013 19:09:23 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณทุกๆท่านที่แนะนำให้ความรู้ครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 10-5-2024 05:06