สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 2172|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] พยาธิดื้อยา [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 17-9-2013 20:19:30 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
อีกอาการที่ดูได้ครับพี่สมเกรียติ คือเคี้ยวน้ำลายฟูมปากในช่วงเช้า และกินอาหารเก่ง แต่ขนหยาบและไม่ค่อยยอมอ้วน อาการเหล่านี้คืออาการของพยาธิแซ่ม้าและตัวตืดครับระวังกันด้วยนะครับที่ฟาร์มเจอจนตายไปหลายตัวในช่วงแรก
จริงๆแล้วการที่เกิดการดื้อมี2สาเหตุใหญ่ๆ คือ
1ใช้ยาเดิมๆซ้ำไปมาโดยไม่เปลี่ยนและอัตราการใช้ไม่ตรงตามที่สัตว์ต้องการ
2การใช้ยาส่วนมากใช้ตามสะดวกเป็นหลักทำให้ไม่ได้ผลเนื่องจากแพะมีการกินอาหารเกือบตลอดเวลาทำให้อาหารไปขัดขวางการทำงานและมีตัวรอดชีวิตทำให้พยาธิดื้อยา
จริงๆในแพะควรใช้ยาฉีดมากกว่ายากินครับจะได้ผลแน่นอนหรือไม่ก็ยาละลายน้ำไม่แนะนำยากรอกครับเพราะยากรอกไม่ค่อยได้ผล
อาทิเช่น ไอเวอร์เม็ค มีเบนดาโซลล์ และเลวามิโซล แบบฉีด
ส่วนการตรวจมูลก็ดีแต่เกษตรกรกว่าจะรู้คงนานพอดูเป็นไปได้ทุกฟาร์มควรมียาถ่ายพยาธิอย่างน้อย3ตัวยา สลับใช้เพื่อลดความเสี่ยงครับ ที่ฟาร์มก็ทำเช่นนั้นครับ

แสดงความคิดเห็น

SIAMGOAT  เห็นด้วยครับ  โพสต์เมื่อ 18-9-2013 13:14:54
สมเกียรติ  สงสัยต้องเพิ่มยาอีกสักขนานละใช้อยู่แค่2  โพสต์เมื่อ 17-9-2013 21:32:34

Rank: 3

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 19-9-2013 10:13:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ทิมมี่ เมื่อ 17-9-2013 22:41
สงสัยที่บ้านก็คงดื้อแล้วค่ะฉีดไอเวอร์เมคไป 2 อาทิตย ...

ถ้าผอมตอนนี้ต้องฉีดยาบำรุงก่อนครับพอแลดูดีขึ้นแล้วให้ฉีดยาถ่ายพยาธิอีกครั้งครับแต่คราวนี้โอเวอร์โดสไปซักครึ่งccนะครับแล้วฉีดยาบำรุงตามทันทีเลยครับจะได้ไม่โทรมและทุกครั้งที่มีการถ่ายพยาธิแนะนำว่าให้ฉีดยาบำรุงทันทีเพื่อไม่ให้ทรุดครับ

แสดงความคิดเห็น

ทิมมี่  ที่ทำอยู่ก็ฉีดยาบำรุงพร้อมทุกครั้งค่ะ รอบนี้ฉีดออสโตน  โพสต์เมื่อ 19-9-2013 22:17:27
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 24-5-2024 19:30