สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1290|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะเดินไม่ได้ค่ะ สงสารมาก ขอคำแนะนำหน่อย [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ชลบุรี
มีลูกแพะตัวนึง อายุน่าจะประมาณ 2-3 สัปดาห์ได้ค่ะ ตอนแรกที่คลอดมาก๊ยังเดินได้อยู่ปกติ แต่จู่ๆขามันก๊บวม เลยพาไปหาหมอ หมอเลยฉีดยาลดบวมมาให้ มันก๊ลดนะคะ แต่ตอนนี้มันเดินไม่ได้ จับให้ยืนก๊ทรงตัวไม่ได้อ่ะคะ ตอนนี้เลยได้แต่นอนอย่างเดียว จับนั่งพิงได้แปปเดียวตัวก็อ่อนปวกเปียกไหลกลับมานอนเหมือนเดิม แต่มันก็ยังบิดขี้เกียจ ยังเกร็งขาได้อยู่นะคะ ตอนนี้สงสารมันมาก ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยหน่อยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

จังหวัด
ชลบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 10-9-2013 07:36:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะัลองดู

จังหวัด
ชลบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 12-9-2013 08:51:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ทุกวันนี้กํยังเดินขาลากหรอคะ คุณ dejasaang

จังหวัด
ชลบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 17-9-2013 13:31:13 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็น อาทิตย์ก่อน ลูกแพะ ตั้งหัวได้แล้วจากที่ตอนแรกเดินไม่ได้เลย นอนอย่างเดียว จนมาอาทิตย์นี้ เริ่มเดินได้แล้วค่ะ ดีใจมาก  ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบกระทู้นะคะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 24-5-2024 16:38