สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1095|ตอบ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ต้องการคำแนะนำ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ร้อยเอ็ด
ปัญหาที่อยู่รู้ตอนนี้ ผมสามารถหาซื้อแพะหรือแกะได้ที่ไหน(อยู่จังหวัดร้อยเอ็ด) หากซื้อจริงเค้ามีบริการส่งหรือป่าว มีที่อบรมก่อนลงมือหรือป่าวครับ ไม่อยากลองโดยที่ไม่มีความรู้อะไรเลย

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
ลำพูน
สอบถามสมใจฟาร์มซิครับ มีแพะส่ง

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ขอนแก่น
ถามตัวเองว่าต้องการแบบไหนเลือดร้อย หรือผสม พันธ์ผสมหาซื้อฟาร์มเล็กๆที่ไหนก็มีขาย เลือดร้อยต้องฟาร์มใหญ่ๆเพราะราคาสูงต้องมี (อ ย).   
แพะแถวโคราชมีฟาร์มใหญ่ๆเยอะ. แต่ถ้าอยากรวมกลุ่มก็มาปรึกษากันได้ หรือต้องการพันธ์แกะก็พอหาให้ได้ราคาไม่แรง และมีรับประกันด้วย (เพราะอยากมีเพื่อนเลี้ยงแกะเยอะๆ)

จังหวัด
ร้อยเอ็ด
ต้นฉบับโพสต์โดย ชาย เมื่อ 7-9-2013 09:21
ถามตัวเองว่าต้องการแบบไหนเลือดร้อย หรือผสม พันธ์ผสม ...

ไม่รุว่าท่านชายลงทุนประมาณเท่าไหร่หราครับ
จะได้เตรียมเงินถูก

จังหวัด
ร้อยเอ็ด
แล้วที่กรมปศุสัตว์เค้ามีขายป่าว พ่อ-แม่พันธุ์อะคับ

จังหวัด
ขอนแก่น
ต้นฉบับโพสต์โดย ตะวัน1 เมื่อ 7-9-2013 12:47
ไม่รุว่าท่านชายลงทุนประมาณเท่าไหร่หราครับ
จะได้เต ...

ผมใช้ทุนซื้อแกะแม่พันธ์ลูกผสมไป 40กว่า ประมาณแสนกว่า ส่วนพ่อพันธ์ใช้ดอเปอร์ร้อย. 2. ตัว.  ไวดอเปอร์.  1 ตัว.  บอร์น. 1. ตัว. เฉพาะพ่อพันธ์ก็หนักพอดู. รวมแล้วสองแสนกว่า แต่คุ้มมากเพราะผมตั้งกลุ่มให้ชาวบ้านแถวนี้ใช้พ่อพันธ์ของผม ส่วนแม่พันธ์ใครเข้ากลุ่มก็หาพันธ์ให้ในราคาถูก และรับประกันการซื้อขายในกลุ่มให้ด้วย. แต่พึ่งเริ่มเพราะเขายังไม่เคยเลี้ยงเขาก็กลัวเหมือนที่คุณกลัวหละ ส่วนโรงเรือนผมคำนวณไม่ได้เพราะผมใช้เสาไม้เป็นต้นๆๆ วัดรอบตั้งแต่. 180-350. ซ.ม
ถ้าตีราคาก็คงจะแพงอยู่ แต่แถวบ้านต้นไม้ราคาถูก

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันได้ครับ ผมอยู่ยโสธร แต่..ผมเลี้ยงแพะนะครับ

http://www.thaigoatsheep.com/for ... 2955&extra=page%3D1

..คอกแพะบ้านสวนพิรดา@ยโสธร..ก้าวไปสู่..มาตรฐานกรมปศุสัตว์..
โทร 08-9719-5833
แฟนเพจ  https://www.facebook.com/BaansuanGoatSheep
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 06:41