สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: หมอก้อง
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] คลินิกแพะแกะ โดยหมอก้อง   [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นราธิวาส

แพะท้องเสีย พยาธิต่่างๆ หลังจากฉีดยาถ่ายพยาธิ

สวัสดีครับหมอก้อง
ผมขอรบกวนปรึกษาคุณหมอครับ เรื่องแพะท้องเสีย
1. ลูกแพะ
1. ลูกแพะเพศผู้ อายุ 8 เดือน มีอาการท้องเสีย ถ่ายเหลว มีกลิ่นเหม็น
2. อาการที่พบ คือ คางบวม เปลือกตาด้านในซีด เป็นพยาธิใช่หรือไม่ ยังไม่ถ่ายเหลว
3. อาการคางบวม เป็นสัปดาห์ที่แล้วอาการหายแล้ว  โดยป้อนยาถ่ายพยาธิ อะเบ็นเทล ป้อน เช้า เที่ยว เย็น 2 วัน ครั้งละ 2 มล.
4. แต่เมื่อ 4 วันก่อน ถ่ายเหลว กลิ่นเหม็น  แก้โดยการ ป้อนน้ำใบฝรั่ง เช้า เที่ยง เย็น ไม่หาย 2 วัน อาการไม่ดีขึ้น
5. เปลี่ยนจาก ป้อนน้ำใบฝรั่ง ป้อนยาแก้ท้องเสีย ซัลฟาเมท 2 ซีซี เช้า เที่ยง เย็น จนถึงวันนี้ยังไม่หายเลยครับ

2. แพะเพศเมีย อายุ 1 ปี ตั้งท้อง 4 เดือน
1. อาการคล้ายกับลูกแพะ แต่คางไม่บวม ถ่ายเหลวมีกลิ่นเหม็น ให้ยาเหมือนลูกแพะ แต่เพิ่มปริมาณ
2. อาการไม่ดีขึ้น

ก่อนมีอาการ
1. ได้ตัดหญ้าซิกแนล ประมาณ 10 วัน เนื่องจากหญ้าเริ่มหมด ใส่ปุ๋ยยูเรีย และปุ๋ย 15-15-15
2. หลังจากตัดหญ้าแล้ว หลังจาก 10 วัน ปล่อยแพะกินหญ้าตามปรกติ หญ้าซิกแนล
อาหารปัจจุบัน
1. หญ้าเนเปีย (ไม่อ่อน)
2. ใบไม้ทั่วไป  (ไม่อ่อน)
3. อาหารข้นไม่ให้
ปัจจุบันไม่ได้ปล่อยขังอยู่บนคอก ล้างพื้นเทียงทุกวัน

อยากถามหมอว่า จะแก้ไร ให้ยาแบบไหน ขอทราบชื่อยา แบบฉีดหรือแบบกรอกปาก
ขอรบกวนให้หมอตอบเร็วๆ หน่อยครับ ผมต้องไปดูเช้า เที่ยง เย็น ปรกติแล้วจะปล่อยแพะหลังเที่ยงวันทุกวันครับ
ขอขอบพระคุณครับ
หลังจากได้โทรศัพท์สอบถามจากหมอ โดยแนะนำให้ยาฉีด IVomac แต่ที่ร้านในพื้นที่ไม่มีจำหน่าย ทางร้านแนะนำให้ใช้ยาฉีด Vermax
และได้ฉีดยาไว้เมื่อวันที่ 10 ก.ย. 57 โดยแพะน้ำหนักเกิน 20 ก.ก. ฉีดไป 1.0 ซีซี และลูกแพะอายุ 8 เดือน น้ำหนักประมาณ 15 ก.ก. ฉีดไป 0.5 ซีซี วันนี้ 14 ก.ย. 57 มูลแพะที่ถ่ายออกมามีพยาธิ
อยากจะถามหมอว่า
1. ผมปริมาณการฉีดของผมถูกต้องหรือไม่
2. พยาธิที่ออกมาพร้อมมูลแพะ ดังรูป อยากทราบว่าเป็นพยาธิอะไรบ้างครับ
3. แพะยังถ่ายเหลวบ้าง บางเวลา ขอบพระคุณครับ

รูปที่ 1. พบพยาธิมูลลูกแพะอายุ 8 เดือน ลักษณะตัวสีแดง ยาวประมาณ 2 นิ้ว

รูปที่ 2

รูปที่ 3

รูปที่ 4

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

แสดงความคิดเห็น

TurnPro  แล้วต่อไปเข้าโปรแกรม ยาทั้งฝูง สองเดือนครั้งแล้วดูว่ายังมีพยาธิอยู่  โพสต์เมื่อ 20-9-2014 10:47:30
TurnPro  แนะนำให้ถ่ายพยาธิพร้อมกันทั้งฝูงเลยครับ หายากลุ่มฟลูเบดาโซลผสมอาหาร  โพสต์เมื่อ 20-9-2014 10:46:50
TurnPro  dose ยาโอเคครับ ต่อไปพวกไอเวอร์เมค 1 % ใช้ 1 cc ต่อ แพะหนัก 30 kg  โพสต์เมื่อ 20-9-2014 10:44:17
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 20:44