สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: หมอก้อง
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] คลินิกแพะแกะ โดยหมอก้อง   [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 24-4-2014 09:52:30 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอรบกวนหมอก้องหน่อยค่ะ
แพะที่คอกประมาณสิบกว่าตัว มีทั้งท้อง ไม่ท้อง บางตัวอายุสาม-สี่เดือนมีอาการดังนี้

ซึม ไม่กินอาหาร  เริ่มยืนคอตก แล้วก้อร้อง ขาอ่อน เดินไปมาเอาหัวชนกับคอก สักพักก็จะนั่งเอาหน้าทิ่มดิน ลุกเดินไม่ไหว ไม่มีแรง แล้วหนักขึ้นก็จะนอนเหยีดยาว และตายไป

เมื่่อสองวันที่แล้วได้โทรไปปรึกษาปศุสัตว์ที่อำเภอ เค้าเลยให้คนมาดูแล้วบอกว่าแพะท้องอืด เพราะทางเราแจ้งเจ้าหน้าที่ว่าหนึ่งวันก่อนที่แพะจะมีอาการได้ให้แพะกินฟักทอง เค้าเลยบอกว่าเพราะฟักทองแพะเลยท้องอืด (เค้าบอกเพราะฟักทองมีสารเคมีเยอะ) เจ้าหน้าที่เลยฉีดยา ไม่แน่ใจว่าชนิดใหน แต่น้องที่คอกบอกน่าจะเป็นยาช่วยย่อย

แต่หลังจากนั้นแพะก็ยังไม่มีอาการที่จะดีขึ้น บางตัวพอเริ่มกินอะไรได้บ้าง อีกวันก็เริ่มมีอาการแย่ขึ้นอีก บางตัวตาย บางตัวแท้ง แล้วก็ตาย ผ่านมาสองวันหลังจากฉีดยา แพะได้ตายไปแล้วสี่ตัวค่ะ
  พอจะมีอะไรช่วยบรรเทาอาการแพะได้อีกมั๊ยค่ะ สงสารมันมากค่ะ บางตัวท้องได้สามสี่เดือนแล้วด้วย  วันนี้โทรไปคุยกะปศุสัตว์เค้าก้อยังยืนยันว่าแพะป่วยเพราะฟักทอง ไม่ได้เป็นโรค...กลุ้มใจมากค่ะ ..กลัวมันจะเป็นโรคอย่างอื่นด้วย
รบกวนคุณหมอช่วยตอบด้วยนะค่ะ
ปล.ก่อนหน้านี้ก็เคยให้ฟักทองแพะกินบ้างค่ะ แต่มันไม่เคยมีอาการแบบนี้ แต่ครึ่งเดือนที่แล้วก่อนแพะกลุ่มนี่จะมีอการป่วยได้มีแพะตายตัวนึง อาจจะท้องด้วย ตายไม่ทราบสาเหตุค่ะ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
ต้นฉบับโพสต์โดย หมอก้อง เมื่อ 29-5-2014 23:23
ขอโทษทีตอบช้าไปหน่อย วันหลังรบกวนโทรมาเลยนะครับ 0864 ...

อ่อ ขอบคุณค่ะ ตอนนี้อาหารหายแล้วค่ะ น่าจะจากฟักทองค่ะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 01:02