สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: หมอก้อง
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] คลินิกแพะแกะ โดยหมอก้อง   [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
สมุทรปราการ
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 20-11-2013 09:57:17 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เรียนถามคุณหมอก้องครับ   แพะมีอาการเป็นตุ่มที่ริมปากคล้ายไก่เป็นฝีดาด   ผมใช้ยาม่วงชนิดพ่นผ่านไปสองสามวันเสก็ดมันหลุดล่อนและก็ค่อยๆหาย แต่บางตัวก็เริ่มเป็นใหม่อีก   อยากทราบว่ามันเป็นโรคอะไรครับ และการรักษาให้หายทั้งหมดทำไงดีครับ รู้สึกว่าบางตัวจับอ้าปากจะเป็นแผลดวงๆที่ลิ้นคล้ายคนร้อนในด้วยครับ   ขอบคุณคุณหมอช่วยชี้แนะด้วยครับ

แสดงความคิดเห็น

loongthong  รอชี้แนะอยู่ครับ  โพสต์เมื่อ 22-11-2013 09:11:10

จังหวัด
สมุทรปราการ
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 3-12-2013 12:32:25 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
คุณหมอครับ  ลูกแพะเกิดใหม่คล้ายคลอดก่อนกำหนด แม่แพะไม่มีน้ำนมเลยน้ำนมเหลืองก็ไม่มี ก็ได้ป้อนนมชงและได้ฉีดธาติเหล็กให้ตัวละหนึ่งซีซี  ถามหมอว่าฉีดธาติเหล็กครั้งเดียวหรือต้องฉีดหลายวันติดต่อกันครับ  หรือต้อง​ทำ​อย่างไรบ้าง  ขอ​เรียนถาเป็นความรู้ด้วยครับ

จังหวัด
สมุทรปราการ
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 3-12-2013 12:39:55 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับคุณหมอ

จังหวัด
สมุทรปราการ
คุณหมอครับ  แม่แพะที่กำลังท้องประมาณ 3-4 เดือน ถ้าฉีดยาถ่ายพยาธิ์ึุ ไอเวอแม็กF จะเป็นอันตรายกับลูกในท้องหรือไม่ครับ และฉีดแล้วจะทำให้แม่แพะเร่งคลอดก่อนกำหนดหรือไม่ครับ   ผมสงสัยเพราะเคยฉีดแม่แพะท้องแล้วมีคลอดก่อนกำหนด 2 แม่แล้วครับ ตอบหน่อยครับ ขอบคุณครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 3-5-2024 10:45