สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: หมอก้อง

[โรค] คลินิกแพะแกะ โดยหมอก้อง   [คัดลอกลิงก์]

Rank: 10Rank: 10

G.S.A.
0002
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

โพสต์เมื่อ 1-10-2014 01:08:44 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย sawaluck เมื่อ 25-7-2014 15:40
แพะเป็ํนแผล มีหนอนด้วย แต่ก่อนเคยใช้ยาเนสกาซัน ไม่ก ...

ขอโทษทีครับตอบช้าครับ วันหลังถ้าผมไม่ตอบโทรมาถามเลยครับ เนกาซันเลิกขายแล้วครับ มีตัวใหม่เข้ามาขายแทน ชื่อ K1 ครับ
อ.น.สพ.ชัยวัฒน์ ชุ่มช่วง ให้คำปรึกษา รักษา ผ่าตัด
ตรวจท้อง ผสมเทียม แก้ไขปัญหาผสมติดยาก
ผลิตน้ำเชื้อแช่แข็ง ย้ายฝากตัวอ่อน (ET) ยาสัตว์ (บริการจัดส่ง) 086-4107217
Thai Livestock Veterinary Services

G.S.A.
0002
จังหวัด

โพสต์เมื่อ 1-10-2014 01:11:34 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย อนัญญาฟาร์ม เมื่อ 18-8-2014 15:03
ขอถามเพื่อเป็นความรู้ค่ะ เพิ่งเริ่มเลี้ยงแพะอยากทร ...

ปกติการถ่ายพยาธิเราจะถ่ายทุกๆ 3 นะครับ และเน้นโดยฉะเพาะช่วงเข้าหน้าฝนและหลังหน้าฝนครับ ช่วงนี้จำเป้นที่จะต้องถ่ายครับ
อ.น.สพ.ชัยวัฒน์ ชุ่มช่วง ให้คำปรึกษา รักษา ผ่าตัด
ตรวจท้อง ผสมเทียม แก้ไขปัญหาผสมติดยาก
ผลิตน้ำเชื้อแช่แข็ง ย้ายฝากตัวอ่อน (ET) ยาสัตว์ (บริการจัดส่ง) 086-4107217
Thai Livestock Veterinary Services

G.S.A.
0002
จังหวัด

โพสต์เมื่อ 1-10-2014 01:46:55 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย ฅนหลังเขา เมื่อ 28-7-2014 20:46
แพะไข้น้ำนม สาเหตุของโรค การรักษา วิธีป้องกัน และแคว ...

โดยปกติหลังจากที่แม่แพะคลอดลูกใหม่ๆ มีการสร้างน้ำนมในปริมานมากๆดังนั้นร่างกายจึงจำเป็นต้องนำแคลเซียมไปสร้างน้ำนม และช่วงที่คลอดแพะจะกินอาหารได้น้อย ทำให้แพะได้รับสารอาหารที่มีแคลเซียมน้อยกว่าความต้องการ ทำให้แคลเซียมในเลือดตำ่ลงกว่าปกติ หรือเกิดจากความผิดปกติของต่อมหมวกไต(พาราไทรอยด์)ไม่ทำงานเนื่งมาจาก ในระยะ 1 เดือนสุดท้ายก่อนคลอดมีการให้อาหารที่มีแคลเซียมสูง ฟอสฟอรัสตำ่ แก่แพะมากเกินไป อาหารที่มี แคลเซียมสูง ฟอสฟอรัสตำ่ นี้ส่งผลให้ไปกดการทำงานของต่อมหมวกไตให้ทำงานน้อยลง โดยในสภาวะปกติต่อมนี้จะมีหน้าที่สลายแคลเซียมจากกระดูกเข้ามาในกระแสเลือด ดังนั้นเวลาที่คลอดลูกแคลเซียมในเลือดจะถูกนำไปใช้ในการผลิตน้ำนม อีกทั้งร่างกายไม่สามารถที่จะสลายแคลเซียมจากกระดูกมาใช้จึงทำให้แคลเซียมในเลือดจึงตำ่ลงไปอีกจึงเป้นที่มาของคำว่าไข้น้ำนม (Milk fever หรือ hypocalcemia) ดังนั้นช่วงก่อนคลอดประมานหนึ่งเดือนควรที่จะให้อาหารที่มีฟอสฟอรัสสูงและแคลเซียมตำ่เพื่อไปกระตุ้นให้ต่อมหมวกไตทำงานได้ปกติครับ
วิธีการรักษา ให้แคลเซียมเข้าไปในกระแสเลือดครับ โดยการให้ ที่มีขายตามท้องตลาด เช่น calcium borogluconate หาซื้อได้ตามร้านขายยาสัตว์โดยฉะเพาะโซนที่เลี้ยงวัวนมอะครับมีขายแน่นอน ปกติจะให้ประมาณครั้งละ 50-100 cc เช้าเย็น วิธีให้ที่ดีที่สุดคือเข้าเส้นเลือดดำ ครึ่งหนึ่งและอีกครึ่งหนึ่งใหใต้ผิวหนังครับเช่น 100 cc ให้ 50 ซีซีเข้าเส้นเลือดดำอีก 50 ซีซ๊ เข้าใต้ผิวหนังให้จุดละ 25 ซีซ๊ ครับ แต่ให้เข้าเส้นเลือดต้องให้ช้าๆนะครับเพราะมันจะไปกระตุ้นหัวใจให้เต้นเร้วอาจจะทำให้ช๊อกตายได้ครับ แต่ถ้าเราไม่มีคนมาให้เข้าเส้นได้ก็ให้ใต้หนังเลยครับ 4 จุด จุกละ 25 ซีซ๊ ครับ
วิธีป้องกัน ก็อย่างที่บอกก่อนคลอดควรให้อาหารที่มีฟอสฟอรัสสูง แคลเซียมต่ำ และฉีดวิตามิน ADE ก่อนคลอดซํกหนึ่งอาทิตย์ เพราะวิตามิน ดี เพราะมันจะช่วยในการดูดซึมแคลเซียมได้ดี ทั้งนี้ทั้งนั้นลองสังเกตุเลยว่ามันมักจะเกิดในแพะนม และแพะที่ให้นมปริมาณสูงๆ ดังนั้นในแพะที่ให้นมมากๆหลังคลอดอาจให้แคลเซียมแบบฉีดป้องกันไว้ซักวันสองวันหลังจากที่เค้าคลอดลูกออกมาหรือเสริมอาหารที่มีแคลเซียมสูงในอาหารครับ

G.S.A.
0002
จังหวัด

โพสต์เมื่อ 1-10-2014 02:06:40 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย pasdine เมื่อ 8-9-2014 22:37
สวัสดีครับหมอก้อง
ผมขอรบกวนปรึกษาคุณหมอครับ เรื่องแ ...

ขอโทษที่ตอบช้าครับ วันหลังโทรมาถามเลยครับ  0864107217 ครับ แต่คิดว่าน่าจะหายแล้วครับ ที่เป้นแบบนี้น่าจะเกิดมาจาก การดื้อยาหรือให้ยาไม่ตรงตามโดสอะครับ รูปที่เห่นน่าจะเป้นพยาธืตัวกลมและปากขออะครับพอดีมันไม่ค่อยชัด อาจจะต้องเปลี่ยนมาใช้ยาตัวอื่นดูครับ เช่น ivermactin แต่ยาที่ให้โดสถูกต้องแล้วครับ

Rank: 1

จังหวัด
ชัยนาท
โพสต์เมื่อ 5-10-2014 21:14:17 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ถามได้เลยทุกคำถามทุกปัญหาชัดเจนทุกคำตอบและวิธีรักษา  แพะรอดได้เพราะหมอก้องนี่แหละคับขอบคุณคับ

Rank: 3

G.S.A.
0356
จังหวัด
หนองคาย

โพสต์เมื่อ 5-10-2014 23:14:34 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
คุณหมอสุดยอดเลยครับ...หมอก้องจิตอาสา
Tawanyim Farm 1[บ้านไร่ตะวันยิ้ม 1]
บ้านหนองไก่เหลือง (ฝั่งทางเข้าวัดหนองไก่เหลือง)
ต.หนองประดู่ อ.เลาขวัญ จ.กาญจนบุรี

Rank: 13Rank: 13Rank: 13

จังหวัด
โพสต์เมื่อ 3-11-2014 12:34:04 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
อัพๆๆๆ

จังหวัด
พัทลุง
โพสต์เมื่อ 12-11-2014 12:57:14 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ใครมียาถ่ายพยาธิดีๆๆจะแนะนำสักตัวมั้ยครับ

จังหวัด
สุพรรณบุรี
โพสต์เมื่อ 6-3-2015 22:20:45 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
พ่อพันธุ์แพะอายุ 8-9 เดือน ซื้อมาได้ 1เดือน แต่ไม่มีอาการที่จะผสมพันธุ์เลย
เป็นเพราะอะไรค่ะ.   ช่วยตอบหน่อย

จังหวัด
นครราชสีมา
โพสต์เมื่อ 26-7-2015 08:21:44 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
หมอคะ คือ แพะเหมือนจะเจ็บขาแต่อาการก็หายไป พอผ่านไปสัก 2 3 วันอยู่ดีๆก็เดินไม่ได้ ช่วงแรกก้อกินอาหาร กินกระถินปกติ แต่พอเดินไม่ได้ก็กินน้อยลงแต่ไม่ถึงกับผิดมาก อยากจะลุกก็ลุกไม่ได้ ร้องเสียงดังเพราะเจ็บขามาก เดินไม่ได้มา เกือบ 1 สัปดาห์แล้วคะ เดินไม่ได้โดนไม่รู้สาเหตุ ไม่มีอาการอะไรบ่งบอกเลยคะ ขาก็ไม่บวม นอกจากร้องอ่ะคะ

จังหวัด
นครราชสีมา
โพสต์เมื่อ 26-7-2015 08:55:59 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

แพะเหมือนมีอาการเจ็บขาแล้ว2 3วันก็หายเป็นปกติ แต่วันต่อมาแพะก็เริ่มมีอาการเจ็บขามากเดินกะเพกอยู่วัน สองวันหลังจากนั้นก็ไม่ลงเดินอีกเลย ช่วงแรกก็กินอาหาร กินกระถินเป็นปกติ พอช่วงที่เดินไม่ได้ ลุกไม่ได้ ก็กินน้อยลง ผอมลง แพะมีอาการเจ็บขามาก อยากลุกแต่ลุกไม่ได้ ร้องเสียงดังมากเพราะอาการเจ็บ แต่ขาไม่มีรอย ไม่บวม ไม่รู้สาเหตุเลย อยู่ดีๆก็เดินไม่ได้ ฟาร์มข้างๆกันเค้าเลี้ยงแพะเหมือนกันแต่เค้าเลี้ยงหมูด้วย เค้าบอกว่าหมูเค้าก้อเป็นเหมือนกัน เค้าโทรไปถามหมอ หมอบอกว่าโดนพิษ รายละเอียดหนูไม่รู้อะไรเลยคะ หนูอยากรู้ว่ามันเกิดจากอะไร แล้วต้องรักษายังไงถึงจะหาย ช่วยตอบหน่อยนะคะ คือหนูเป็นห่วงแพะมาก (หนูเลี้ยงมันตั้งแต่เกิดอ่ะคะ รักมากกก)

G.S.A.
0359
จังหวัด
กาญจนบุรี

โพสต์เมื่อ 12-9-2015 23:56:56 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวัสดีครับหมอก้อง

ขอปรึกษาหน่อยครับ ช่วงหน้าฝนชุกๆ แกะเด็กที่บ้านมักป่วยขาอ่อนแรงเดินตามฝูงไม่ทัน ล้มนอน บางทีต้องอุ้มเข้าคอก ตั้งแต่เริ่มฝนนี้ อาการยังงี้ 2 ตัว เสียแล้ว ไม่รู้ว่าอากาศชื้นไปหรือเปล่า มีวิธีบำรุงป้องกันยังไงบ้าง ชี้แนะเป็นวิทยาทานด้วยครับ

แกะที่เลี้ยงเป็นพันธุ์ผสมพื้นเมือง เลี้ยงบนคอกยกสูง ประมาณ 15 ตัว เล็กใหญ่เลี้ยงรวมกัน ฝนที่บ้านชุกมากกาญจนบุรีบางทีตกทุกวันเป็นสัปดาห์ก็ต้องตัดหญ้ามาให้กิน ถ้าได้แดดออกหน่อยก็ปล่อยเดินทุ่งประมาณ 9 โมงเช้า ที่บ้านเลี้ยงในสวนยางน่ะครับ ช่วยชี้แนะด้วยสงสารเจ้าตัวเล็กยังเด็กๆกันอยู่เลย ตายถี่ช่วงหน้าฝนครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำชี้แนะครับ
Line ID: kommon4

จังหวัด
ศรีสะเกษ
โพสต์เมื่อ 13-9-2015 11:03:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

จังหวัด
ยะลา
โพสต์เมื่อ 9-11-2015 22:30:49 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
หวัดดีคับหมอขอสอบถามเกี่ยวับแพะหน่อยคับ แพะมีอาการน้ำลายเป็นฟองเหมือนฟองสบู่ขนะเคี้ยวเอืิองคับและกินอาหารลดลงปกติไม่เป็น  อยากทราบว่ามันเป็นอะไรและวิธีรักษาครับขอบคุณครับ

จังหวัด
ยะลา
โพสต์เมื่อ 9-11-2015 22:46:51 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
โพสต์เมื่อ 29-11-2015 09:01:50 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แม่แพะเต้านมเล็ก ทำให้น้ำนมไม่ออก คลอดลูกแล้ว 2 วัน ลูกอาการแย่ลง
ควรทำไงดี รบกวนคุณหมอก้องแนะนำให้ที่

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
โพสต์เมื่อ 29-11-2015 09:05:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แม่แพะเต้านมเล็ก ทำให้น้ำนมไม่ออก คลอดลูกแล้ว 2 วัน ลูกอาการแย่ลง
ควรทำไงดี รบกวนคุณหมอก้องแนะนำให้ที่ ขอบคุณคะ

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
เชียงราย
โพสต์เมื่อ 25-12-2015 14:44:56 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
คุณหมอครับ
ผมพึ่งซื้อแพะนมซาแนน อายุประมาณ4ปีกำลังท้อง เลี้ยงมาได้เกือบ3อาทิตย์ และพึ่งได้ผลเลือดปรกฎว่าแพะที่ผมซื้อ 1ในสองตัวต้องสงสัยวา่เป็นโรคแท้งติดต่อ  ปศุสัตว์บอกให้รออีกสองเดือนไปตรวจเลือดยืนยัน ว่าจะทำลายแพะหรือไม่ *  คนขายเขายินดีคืนเงินให้ แต่ปัญหาคือ เจ้าของเขาจะทำลายแพะทันที เพราะไม่มีคนดูแล เขาต้องย้ายไป ต่างประเทศ  และถ้าผมยินดีเสียเวลาเฝ้าดูแล ถ้าอีกสองเดือนแพะเป็นโรค ต้องทำลาย ผมก็คงทำใจลำบาก  ++ สุดท้ายใครก็ได้มีประสบการณ์ รบกวนช่วยแนะหน่อยครับ ว่ากลุ่ม สงสัยเป็นโรคแบบนี้ จะเป็นโรคกี่เปอร์เซนต์ครับ ผมสงสารแพะเขาครับ จะปล่อยให้ายตอนนี้ หรือ อดทนดูแลไปแล้วให้ตาย หรือ รอดหลังสองเดือนดีครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

โพสต์เมื่อ 7-6-2016 15:03:26 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย gaprung เมื่อ 25-12-2015 14:44
คุณหมอครับ
ผมพึ่งซื้อแพะนมซาแนน อายุประมาณ4ปีกำลังท ...

ตอบแทนหมอก้องนะครับ
   กลุ่มที่สงสัยคือ กลุ่มที่ตรวจแล้วมีผลไม่ชัดเจน แต่คงเป็นผลบวกด้วยไปแล้วครับ
  ส่วนอีก 2 เดือนที่จะมาเจาะใหม่นั้น สมมุตินะครับ ว่า 2 ตัวนี้ที่สงสัยจะเป็น ถ้ารอโดยไม่แยกคอกเลี้ยง จะเดาได้เลยว่าจะติดทั้งฝูงในไม่ช้าครับ
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

จังหวัด
ลำปาง
โพสต์เมื่อ 18-10-2016 13:54:52 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สอบถามคุณหมอหน่อยคะเจอมาหลายปัญหาแก้ไม่ตกสักทีแพะตายไป 3 ตัวละคะ ตอนนี้แพะมีตุ่มใต้คางแข็งๆๆฉีดยาถ่ายไอเวอร์แมค กับวิตามินB12ไปแพะมีอาการเหมือนไม่มีแรงคะและร่างกายเหมือนมีกลิ่นยาออกมาเป็นเพราะสาเหตุอะไรคะและจะแก้ปัญหาอย่างไงได้บ้างคะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 28-3-2024 16:59