สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3152|ตอบ: 5
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะเป็นโรคไข้เห็บครับ ขอความเห็นท่านผู้รู้หน่อยครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
นครราชสีมา
เมื่อก่อนไม่เคยได้สนใจเรื่องเห็บเลยเพราะคิดว่าแค่เห็บคงไม่เป็นอะไร
ช่วงนี้ที่นี่ม่เห็บเพิ่มขึ้นเยอะเห็นเห็บขึ้นแพะอยุ่บ้างแต่ก็ไม่ได้สนใจอะไรมากก็เอายาฆ่าเห็บแบบพ่นพ่นตัวแพะเอา  แต่ก็ไม่ได้ผลเท่าไรเห็บก็ยังเยอะอยู่ดี

จนเมื่อสองอาทิตย์ก่อนลูกแพะตัวนึงอายุประมาณแปดเดือน เริ่มมีอาการไม่ค่อยร่าเริงเหมือนเคยกินได้น้อยลงไม่ค่อยเดินเล่น ตอนแรกก็นึกว่าเป็นเพราะอากาศเปลี่ยน จนอาการเริ่มแย่ลง นอนแทบทั้งวันกินได้น้อย เดินแบบไม่ค่อยมีแรงเลยลองค้นจากในเน็ดดูว่าแพะเราเป็นอะไรไปเจอในเว็บนึงว่าเกี่ยวกับโรคไข้เห็บ แพะจะมีอาการคล้ายกับที่แพะผมเป็นเลยลองสังเกตุดูดีๆปรากฏว่แพะเราซีดมากๆเลย เยื่อบุใต้ตา-ภายในอวัยวะเพศเป็นสีเหลืองขาว ในปากก็ซีดขาว

เลยพาไปหาหมอสัตว์แถวๆบ้าน หมอบอกว่าแพะเราอาการค่อนข้างแย่แล้ว  ตอนนี้รักษาโดยการฉีดอ๊อคซี่ เช้า - เย็น และให้ยาบำรุงวันละครั้งมาได้สองวันแล้ว อาการก็ยังไม่ดีขึ้นเลย ตอนนี้นอนทั้งวันเลย กินก็ไม่ค่อยได้ ตอนนี้ต้องคอยเอาหญ้าไปป้อนให้อยู่ตลอดเลย

อยากรบกวนถามว่า
1-อ๊อกซี่นี่ฉีด เช้า-เย็น นี่มากไปไหมครับเพราะข้างกล่องเขียนว่าฉีดวันละครั้ง แล้วต้องฉีดติดต่อกันนานขนาดไหนครับ
2-การดูแลแพะป่วยที่ไม่ค่อยเดิน ไม่ค่อยกินอาหาร ควรทำอย่างไรครับ

จังหวัด
นครราชสีมา
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 21-8-2013 10:31:19 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ออกซี่นี่สามารถฉีดคู่กับเบเรนิลเลยได้ไหมครับ

จังหวัด
นครราชสีมา
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 21-8-2013 13:37:58 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากเลยครับผม
อาการที่ว่ามาตรงเกือบทุกอย่างเลยครับ เหลือแค่ฉี่ยังไม่เป็นสีโค้ก เมื่อตอนเที่ยงเพิ่งไปซื้อ เบเลนิลมา เดี๋ยวเย็นนี้จะเอาไปฉีดคู่กับอ๊อกซี่ด้วย

ขอถามอีกนิดนึงครับว่า อ๊กกซี่กับเบเรนิลนี่ ฉีดวันละครั้งหรือว่าฉีดเช้าเย็นครับ

ตอนนี้แพะเริ่มกินได้มากขึ้นแล้ว อาศัยป้อนหญ้าเอาบ่อยๆ แต่ยังไม่ค่อยมีแรงต้องอุ้มให้ยืนถึงจะเดินบ้าง

จังหวัด
นครราชสีมา
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 26-8-2013 10:24:41 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย Baansuan_Ranch เมื่อ 24-8-2013 20:27
โดยปกติแล้วฉีดแค่ชุดเดียวก็เพียงพอครับ (คู่กันนะคร ...

ผมฉียาออกซี่ เช้า-เย็น ไปเจ็ดวันเต็มๆเลย กับเบเรนิล ไปอีก1 เข็ม

ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วครับลุกขึ้นยืนเองได้แล้ว แต่ยังไม่ค่อยยอมไปหากินเองกลับมาถ่ายเป็นเม็ดเหมือนปรกติแล้ว
ดีใจจริงๆเลย ถึงจะยังไม่ร่าเริงได้เหมือนเดิมก็เดินได้กินได้แล้ว

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านนะครับ

จังหวัด
นครราชสีมา
5#
โพสต์เมื่อ 3-9-2013 09:05:26 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
หายดีแล้วครับ ดีใจจังเลย

จังหวัด
นครราชสีมา
6#
โพสต์เมื่อ 4-9-2013 11:58:11 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สู้ๆครับพี่น้อง ช่วงนี้เห็บเยอะจริงๆ ตอนนี้เริ่มกลับมามีอีกแล้วสงสัยต้องฉีดไอเวอแมคอีกรอบ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-5-2024 00:20