สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3840|ตอบ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะตากฝน จะเป็นปอดบวมป่าวคับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
เลย
ช่วงนี้ฝนตกชุก...กลัวแพะเป็นหวัด มีวิธีป้องกันไหมคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
ลำพูน
มีแค่ขี้มูกแน่นนอนครับ ปอดบวมต้องมีปัจจัยมากและต้องเป็นเวลานานครับ

Rank: 3

G.S.A.
0276
จังหวัด
ชลบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ของที่ฟาร์มมีไอเล็กน้อย และมีน้ำมูก แต่ไม่ถึงกับปอดบวมครับ เนื่องจากช่วงนี้หน้าฝน ฟาร์มผมป้องกันโดยฉีดยาแก้หวัดครับ
รุ่งโรจน์ ฟาร์มแพะ ชลบุรี (บ๊อบ)
G.S.A. 0276
อ. เมือง จ. ชลบุรี
โทร 083-6055223

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ปัตตานี
พยายามอย่าปล่อยแพะลงแปลงช่วงหน้าฝนนะครับ เพราะจะไม่ทำให้แพะเป็นหวัดได้อย่างเดียว เพราะจะเป็นได้ทั้ง ท้องอืด,ปอดบวม,เป็นไข้ และเป็นพยาธิด้วยครับ ควรตัดพืชอาหารสัตว์มาให้กินครับ ทางที่ดีควรเป็นอาหารที่ไม่เปียกชื้นครับ เช่น ฟาง หรือหญ้าแห้งครับ

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ท้องอืดรักษายากมาก รอดยาก ส่วนมากตายสถานเดียว

แสดงความคิดเห็น

อัศวินฟาร์มนครสวรรค์  เจาะสวาปครับพี่ ผมเจาะรอดมาหลายตัวแล้ว  โพสต์เมื่อ 7-9-2013 22:05:34

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
สตูล
อยู่ที่ความเคยชินของแพะคับ เพราะบางครั้ง แพะออกไปกินหญ้ากลางฝนตก ยังไม่เป็นอะไร
แต่ควนระวัง ละอองฝนตอนขังคอกคับ ที่เป็นหวัดตรงโดนละอองฝน

Rank: 1

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
แพะที่เป็นโรคปอดบวมจะมีลักษณะ อาการแบบนี้นะคะ
โรคปอดบวม (Pneumonia)
อาการของโรค โรคนี้จะทําให้เกิดมีอาการปอดชื้น มีน้ําหรือหนองคั่งอยู่ในปอด
ทําให้มีอาการปอดบวมและปอดอักเสบ รวมถึงอาจเกิดการอักเสบที่หลอดลมทําให้แพะหายใจ
ลําบาก หอบ มีขี้มูกขี้ตากรัง ไอและจามบ่อยๆ แพะจะซึม เบื่ออาหาร น้ําหนักลด ลุกลี้ลุกลน
เนื่องจากการหายใจที่ลําบากทําให้ไม่สามารถได้รับออกซิเจนเต็มที่ บางครั้งแพะไม่ยอมนอน
ต้องยืนกางขาหอบหายใจแต่หายใจได้ตื้นๆ และหายใจเสียงดัง รายที่มีการติดเชื้อรุนแรงอาจ
เกิดการอักเสบและมีหนองที่ต่อมน้ําเหลืองในช่องอก (Mediastinal lymph nodes) ร่วมด้วย

การป้องกันและรักษา การควบคุมป้องกันโรคควรเน้นด้านการสุขาภิบาลและ
การรักษาความสะอาดของคอกและโรงเรือน มีการถ่ายเทอากาศที่ดี ควรมีผ้าใบกันลมกันฝน
ในช่วงที่มีสภาพอากาศแปรปรวนช่วยป้องกันไม่ให้แพะเป็นหวัดได้ง่าย
หากพบแพะที่ป่วยเป็นโรคปอดบวมควรนาแพะมาให้อยู่ในที่อบอุ่น

การรักษาจะทําการรักษาตามอาการคือในกรณีที่แพะมีการติดเชื้อแบคทีเรียในปอดจะฉีดยาปฏิชีวนะให้กับแ
พะติดต่อกันอย่างน้อย 4-5 วัน จนกว่าแพะจะมีอาการดีขึ้น
มี 2 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
Wazin + 5 + 5
wanamrun + 1 + 2 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 6  สะสม + 7   ดูบันทึกคะแนน

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 11:32