สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1501|ตอบ: 10
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] น้องใหม่สนใจเลี้ยงแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
สงขลา
สวัสดีครับ น้องใหม่รายงานตัวครับ

ผมทำงานประจำ(ราชการ)อยู่ในจังหวัดสงขลา ส่วนแฟนเป็นแม่บ้าน เลยอยากหาอาชีพเสริม ประกอบกับทางบ้านแฟนเป็นมุสลิม แม่ยายผมเค้าอยากเลี้ยงแพะ แกเบื่อๆ มั้งครับไม่มีไรทำ(แกยังแข็งแรงมากนะครับ) ผมก็เลยคิดว่าเลี้ยงแล้วก็ให้มันมีมาตรฐานแบบคนมีความรู้หน่อย แต่ทุนผมไม่ได้มีมากมายนักนะครับ กะว่าจะเลี้ยงเริ่มแรกแม่พันธุ์ 5 พ่อ 1 เลยอยากมาขอคำแนะนำเป็นเรื่องๆ ดังนี้
1.พันธุ์แพะ จากที่ดูแล้ว ในพื้นที่นิยมพันธุ์พื้นเมืองทางภาคใต้ อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับแพะพันธุ์นี้หน่อย หาได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ข้อระมัดระวังในการเลี้ยง มีฟาร์มไหนในพื้นที่ใกล้เคียงให้ผมไปดูงานได้บ้าง
2.โรงเรือน อยากได้แบบแปลนโรงเรือนขนาดเหมาะกับปริมาณที่บอก และเผื่อขยายในอนาคตได้ ส่วนเรื่องงบประมาณการส้รางโรงเรือน พวกไม้ทั้งหมดไม่มีปัญหาครับ เพราะพ่อตาทำธุรกิจเกี่ยวกับไม้ยางพาราและมีไม้ในสวนที่เอามาทำได้ ที่ต้องลงทุนน่าจะเป็นสังกะสีมุงหลังคา อยากให้ช่วยแนะนำขนาด การแบ่งพื้นที่ในโรงเรือน ข้อควรระวังต่างๆ ต้องยกพื้นสูงแค่ไหน
3.พื้นที่การเลี้ยงและอาหาร ตั้งใจจะเลี้ยงในสวนผลไม้(ลองกอง) ซึ่งมีหญ้าขึ้นอยู่ทั่วไปอยู่แล้ว มีแหล่งน้ำ(ลำธาร,ประปา) และแถวบ้านพอจะหาต้นกระถินให้กินได้ แค่นี้เพียงพอมั้ย และควรเลี้ยงแบบล้อมคอก หรือว่าปล่อยให้เล็มหญ้าไปเรื่อยๆดีครับ หรือว่าต้องทำแปลงเพาะหญ้าด้วย อาหารข้นจำเป็นมั้ยสำหรับแพะพื้นเมือง แล้วมีสูตรอย่างไร(น้าชายมีเครื่องผสมอาหารสัตว์อยู่)

เชื่อว่ายังมีเรื่องที่ผมมองข้ามไปอีกเยอะ สมาชิกท่านใดเห็นก็แนะนำมาได้หมด  ยินดีน้อมรับคำแนะนำจากทุกท่าน ผมมีประสบการณ์เลี้ยงสัตว์มาบ้างเพราะที่บ้านเคยเลี้ยงไก่ไข่ ไก่เนื้อ และหมู (ใช่ครับ หมู อาจจะงง ผมเป็นคนพุทธที่แต่งงานกับอิสลามครับ แล้วก็เข้าเป็นอิสลามเรียบร้อยแล้ว) ถ้าถามว่ามีใจรักด้านนี้แค่ไหน บอกเลยว่ามีเต็มร้อยครับ

ปล.ถ้ายาวไปก็ขออภัยไว้ด้วยครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
ลำพูน

Rank: 3

จังหวัด
นครปฐม

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
พิมพ์ยาวไป โทรคุยดีกว่า

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
5#
โพสต์เมื่อ 18-7-2013 12:19:25 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อยากฟังด้วยว่าโม้อะไรกัน

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
อ่างทอง
6#
โพสต์เมื่อ 18-7-2013 21:24:09 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ไม่เท่าไหร่หรอกครับ! ถ้าใจรักก็มีชัยไปกว่าครื่งแล้วครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

จังหวัด
สตูล
7#
โพสต์เมื่อ 18-7-2013 23:47:48 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
มันอยู่ที่ว่าพื้นที่เคยมีการเลี้ยงแพะบ้างใหม
จำนวนแพะขนาด 5-6 ตัวและแพะพื้นเมือง
คอกคงไม่ต้องหรูมาก พื้นที่มีความชื้นมากไหม สามคูณสาม พื้นดิน มีแคร่ให้แพะนอน พ่อพันธ์ ควนหาแพะสายนม
เพื่อลูกรุ่นต่อไป พื้นเมืองขายง่ายแต่ไม่
คุ้มทุนเมื่อเทียบกับลูกผสม
สามเดือน 500 บาท กับลูกผสมพื้นเมืองซาแนน 3000 บาท แต่ยังไม่ควนเอาพ่อเนื้อลง เกิดไม่ออก หากมีพื้นที่เลี้ยงแบบปล่อย แพะจะได้แขงแรง  อิอิอิ มากไปป่าว

จังหวัด
สงขลา
8#
โพสต์เมื่อ 19-7-2013 11:16:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ฅนหลังเขา เมื่อ 18-7-2013 23:47
มันอยู่ที่ว่าพื้นที่เคยมีการเลี้ยงแพะบ้างใหม
จำนวน ...

พื้นที่ไม่เคยเลี้ยงมาก่อนครับ เป็นสวนลองกอง เลี้ยงแบบปล่อยให้กินหญ้าในสวน แต่คิดว่าจะล้อมพื้นที่ไม่ให้มันไปไกลเกิน
จะได้ไม่มีปัญหากับพื้นที่ข้างเคียง

คอกคงไม่หรูมากเพราะใช้ไม้เท่าที่หาได้ อาจมีซื้อบ้างถ้าจำเป็น

ยังติดเรื่องพันธุ์ สรุปว่าควรเป็นพันธุ์ผสมเหรอครับ ยังไงครับยังงงนิดนึง คือแม่พันธุ์พื้นเมือง แล้วพ่อพันธุ์ผสมซาแนน แบบนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
ปล.ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ

จังหวัด
สตูล
9#
โพสต์เมื่อ 19-7-2013 11:32:08 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คับ พื้นเมืองมีความคงทนสูง แต่ควนผลิตลูกผสม โตเร็วกว่าแพะบ้าน รุ่นลูกโตเต็มวัย 35-45 โล ตัวเมีย ลักษณะ สองสายพันธ์นี่ ตีกันไม่ออก

จังหวัด
สงขลา
10#
โพสต์เมื่อ 19-7-2013 12:23:41 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ฅนหลังเขา เมื่อ 19-7-2013 11:32
คับ พื้นเมืองมีความคงทนสูง แต่ควนผลิตลูกผสม โตเร็วก ...

ครับ คงเอาตามที่ท่านแนะนำล่ะครับ ไม่ทราบว่าถ้าตามนี้ แม่ 5 พ่อ 1 จะใช้งบประมาณเท่าไหร่(เอาราคากลางๆ จะได้เปรียบเทียบว่าโดนโก่งมากน้อยแค่ไหน)

ไล่ดูฟาร์มของเพื่อนในบอร์ด พื้นที่ที่ผมจะเลี้ยงเหมือนกับฟาร์มของท่านนี้เลยครับ

http://www.thaigoatsheep.com/for ... &extra=page%3D6

แต่ข้ามลำธารไปจะเป็นภูเขาไม่สูงมาก (กลัวเรื่องงูอยู่เหมือนกัน)

จังหวัด
สตูล
11#
โพสต์เมื่อ 19-7-2013 13:57:42 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
พ่อพันธ์ ไปดูที่ ส เทพา ราคา ไม่แรง
ส่วนแม่พื้นเมือง ลองหาแพะสาว ในหมู่บ้านของท่าน
ไกล้เขาระวังงูเหลือม คิดราคาคร้าวๆนะ
พ่อพันธ์ 5000 แม่พันธ์ 3500 - 4000 ไม่เกินนี้ หรืออาจถูกกว่านี่อีก
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 10-5-2024 17:00