สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1880|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[อาหาร] สอบถามเรื่องหญ้าแห้ง+สด รบกวนตอบที่คับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ราชบุรี
   หญ้าแพงโกล่า และหญ้าอื่นๆ อัดแห้ง และ แบบ สดอันไหนดีกว่ากันค่ะ
และหญ้าชนิดไหนเหมาะสำหรับในการเลี้ยงแพะมั้งค่ะ  ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาเลี้ยงนะค่ะ เพราะเลี้ยงแบบปล่อยนะค่ะ
แถม อีกอย่างตอนนี้เขาปลูกมันกันมันไปกินมันเขาตายหมดนะค่ะ  
( ที่บ้านบอกให้ขายแต่อยากนะค่ะ เลยอยากลองหาอะไรมาเลี้ยงมันแบบง่ายๆนะค่ะ )

และใช้หญ้า หรือ อาหาร ดีกว่ากันอ่ะค่ะ และสามารถซื้อได้ ที่ไหนได้บ้างค่ะถ้าบ้านอยู่ ด่านทับตะโก( ต.แก้มอ้น  จ.ราชบุรี )

รบกวนช่วยตอบที่นะค่ะ

ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าสำหรับคำตอบนะค่ะ

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ผมว่าไม่ใช่กินมันเค้าตายหมดนะครับ แพะน่ะกินใบมันเค้าแต่แพะน่ะครับที่จะตาย เพราะมันสำปะหลังมีสารไซยาไนด์ครับ
ถ้ารักแพะชอบแพะแต่ไม่มีเวลาเลี้ยงซื้อหญ้าแพงโกล่าแห้งใส่ถุงตาข่ายแขวนไว้ให้แพะกินก็ได้ครับ
การเป็นพิษ หากรับประทานมันสำปะหลังดิบ ในส่วนหัว ราก ใบ จะมีพิษทำให้ถึงตายได้ เนื่องจาก cytochrome glycosides มีฤทธิ์ต่อระบบหัวใจและทางเดินโลหิต ทำให้ออกซิเจนเข้าสู่เซลล์สมองน้อยลง ถ้ากินพืชที่มีสารนี้สด ๆ จะอาเจียน หายใจขัด ชักกระตุก กล้ามเนื้อไม่มีแรง หายใจลำบาก อาการรุนแรงมาก ลมหายใจมีกลิ่นไซยาไนด์ ทำให้เสียชีวิตได้
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แก้มอ้นนั่นแหละมีทั้งขายหญ้าสด ข้าวโพดป่น ผมยังต้องไปซื้อหญ้าที่นั่นเลย ด่านทับก็มี ถามคุณเป็ด(คอกแพะทางเข้ารร.ทุ่งกระถินดูครับ)

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
ญา ญ่า น่ากินที่สุดครับ ทั้งขาว ทั้งอวบ อึ๋ยยยย... ล้อเล่นน่า
ถ้าเทียบกันต่อหนึ่งหน่วยน้ำหนัก หญ้าแห้งมีคุณประโยชน์มากกว่าหญ้าสด
แต่การให้แพะกินหญ้าแห้งติดต่อกันเป็นเวานานๆ มีผลเสียตามมาคือ แพะจะขาดวิตามินบางตัวไป เรามีความจำเป็นที่จะต้องฉีด ADE ให้กับแพะ แกะ ยิ่งเลี้ยงแบบขังก็ยิ่งไปกันใหญ่ ส่วนการเลี้ยงด้วยหญ้าสดแพะจะได้รับวิตามินพวกนี้อยู่แล้ว
หญ้าที่ดีที่สุด ณ ปัจจุบัน ก็ต้องยกให้เค้าหละ...แพงโกลล่า ฟ่อนนึงก็ตกราคา ๑๐๐ - ๑๒๐ บาท แถวสุพรรณ ชัยนาทมีขายเยอะอยู่ครับ ส่วนเนเปียร์ปากช่อง ตกกระสอบละ ๕๐ บาท (หญ้าสด ๒๕ ก.ก.)

แสดงความคิดเห็น

ทิมมี่  เปิดปากถุงอะไรคะพี่  โพสต์เมื่อ 13-7-2013 03:36:08
v.udomsub  ก็เปิดปากถุงก่อนงัยแล้วค่อยกิน  โพสต์เมื่อ 11-7-2013 11:00:58
สมเกียรติ  แล้วญาญ่าละกินวิธีใหนละครับ  โพสต์เมื่อ 11-7-2013 10:35:46
วชิรพล  ตัดให้กิน = เนเปียร์ปากช่อง หญ้าขน กินนี ปล่อย = แพงโกลล่า รูซี่ กินนี  โพสต์เมื่อ 11-7-2013 10:20:51
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 10:39