สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1043|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] รบกวนผู้รู้เรื่องอาหารแกะครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
นอกจากให้แกะกินหญ้าแล้ว ควรเสริมอาหารอะไรอีกบ้าง เพื่อให้แกะมีสุขภาพที่สมบูรณ์ครับกากถั่วเหลือง ผิวถั่วเหลือง หรืออะไรบ้างคับ
ถ้าผมให้พวกใบกระถิน หรือปลูกไว้ริมรั้ว ยังต้องเสริมพวก กากถั่วเหลืองหรือไม่ครับควรให้กินฟางหรือหญ้าแห้งผสมด้วย เพื่อกันท้องอีดหรือเปล่า
หัวอาหาร ควรเลือกใช้แบบไหนดีครับ ใช้แบบเดียวกับวัวได้หรือไม่

ถ้าใครมีสูตรอาหารที่สามารถลดต้นทุนและทำให้แกะสมบูรณ์ได้ รบกวนแนะนำด้วยครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ที่ว่ามาได้หมด อาหารวัวขุน วัวนม ก็ใช้ได้ หรือจะเสริมอาหารแพะโดยตรงก็ย่อมได้ กากถั่ว ผิวถั่วราคาเกือบเท่าอาหารสำเร็จเลยนะ กระถินสิไม่ต้องซื้อหา

แสดงความคิดเห็น

ช่อผกาซานต้าฟาร์ม  อย่างที่พี่สมเกียรติบอกนะค่ะได้ทุกอย่างแต่กระถินจะลดต้นทุนด้วยค่ะ  โพสต์เมื่อ 4-7-2013 15:31:25

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
กระถินกินมากมีผลเสียมั้ยครับ
ให้กินจำนวนครึ่งๆกับหญ้าได้มั้ยครับ

แสดงความคิดเห็น

บังจุกนรา  กระถิน..ถ่ายพยาธิได้ด้วยเหรอคร้าบ???????????  โพสต์เมื่อ 12-7-2013 19:14:31
สมเกียรติ  ถ้าหาได้กระถินเพียวๆแกะจะอ้วนเป็นหมู แถมได้ยาถ่ายพยาธิในตัว555  โพสต์เมื่อ 12-7-2013 15:51:32
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 01:17