สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 7792|ตอบ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะมีหนอนฝังอยู่ที่แผล [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
กระบี่
สวัสดีครับ
เมื่อวานสังเกตว่าแพะเดินกระเพก คาดว่าน่าจะล้ม เพราะว่าท้องและฝกตก อาจจะลื่น ดูขาหลังแล้วไม่ห้อย น่าแค่เคร็ดขัดยอก
วันนี้ไปสังเกตดูอีกครั้ง โดยแยกแพะออกจากฝูงมาตรวจ ผมว่ามีแผลที่ข้อเท้าด้านหลัง ไม่มีเลือดแต่แหวกดูมีหนอนเจาะรูอยู่หลายรูเลยครับ
โทรไปปรึกษาพี่รู้จักกันเขาเคยเลี้ยงวัว เขาว่าให้เอาเนกาซันปิดปากแผลไปเลยเดี๋ยวหนอนตายเอง  
ในกรณีที่ผมไม่มี ผมมีบาโนซิน ใช้แทนได้หรือไม่ครับ พอดีว่าเย็นแล้วเลยไม่ได้เข้าไปตัวเมือง
ผมเอาแอลกอฮอล์ล้างแผล แล้วบาโนซินใส่ให้แล้ว คิดว่าดีกว่าปล่อยไว้ พรุ่งนี้จะเข้าเมืองซื้อยา ผมควรเริ่มจากไหนดีครับ
อันตรายมั๊ยครับ ควรเอาคีบเอาหนอนออกมามั๊ยครับ
รบกวนปรึกษาครับ

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0012
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ในกรณีใช้น้ำมันเบนซินราดหนอนก็ตายนะครับแล้วใช้แหนบดึงหนอนออกหลังจากนั้นใช้ทิงเจอร์ราดฆ่าเชื้อก็ได้ครับพรุ่งนี้ค่อยซื้อเนกาซันมากันหนอนอีกที ลองดูนะครับผมใช้มาก็หายนะ
ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.394-395  อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ

สมาชิก   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะ-แกะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

จังหวัด
กระบี่
เดี๋ยวเป็นพรุ่งนี้เช้าผมเอาเบนซินราดหนอนก่อนเลย แหนมดึง ทิงเจอร์ราด แล้วเอาผ้าก๊อดปิดไว้
เข้าเมืองซื้อเนกาซันส์มาโรยแล้วปิดแผลไว้
แล้วผมต้องล้างแผลบ่อยมั๊ยครับ

แสดงความคิดเห็น

ไมค์สุราษ  ห้ามดูดบุหรี่เพราะควันจะเข้าจมูดแพะใช่ไหมครับ  โพสต์เมื่อ 31-7-2013 19:03:15
สมใจฟาร์มแพะ  ก่อนเทเนคาสัน ใช้ยาม่วงใส่ก่อนช่วยยึดเกาะตัวยาดีครับ  โพสต์เมื่อ 8-7-2013 15:30:09
dejasaang  จังหวะที่เอาเบนซินราดอย่าดูดบุหรี่นะครับ5555  โพสต์เมื่อ 14-6-2013 23:34:51

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

ข่าวว่าเนาซันจะเลิกผลิตแล้ว ต้องหาตัวอืนแทนแล้วชาวแพะ ผมตุนมาจากงานแพะ8 ขวด

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
5#
โพสต์เมื่อ 15-6-2013 13:31:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เนื่องจากบาดแผลไม่มีเลือดมีความเป็นไปได้ว่าอาจเกิดแผลนานแล้ว
หรือมีการติดเชื้อก็ได้ลองสังเตุดูดีๆว่าลักษณะเนื้อเยื่อเปลี่ยนผิดจากปกติรึปล่าว เช่น เป็นหนอง
อาจจะใช้ไฮโดรเปอร์ออกไซด์ในการเช็ดแผลด้านใน แต่ก่อนใช้ควรจะผสมน้ำก่อน เนื่องจากมีฤทธิ์กัดกร่อนรุนแรง
แต่กัดเนื้อเยื่อที่ตาย หนองได้ผลดีมาก ผสมน้ำราวๆ1 ต่อ 4

ผมว่า"ทิงเจอไอโอดีน"ในกรณีนี้คงไม่เหมาะสมเท่าที่ควร
เพราะตัวทิงเจอร์ฯมีส่วนประกอบที่เป็นแอลกอฮอล์อยู่ด้วย
ซึ่งจะทำให้ระคายเคืองกับเนื้อเยื่อโดยรอบ ซึ่งจะทำให้แผลยิ่งหายช้า และอักเสบมากขึ้น
ควรจะใช้เป็น"เบตาดีน"มากกว่า

แล้วก็ใช้เนกาซันท์โรยให้ทั่ว ถ้าให้อยู่ด้านในของแผลด้วยยิ่งดี
การทำแผลควรจะทำทุกวัน วันละ 1 ครั้ง ต่อเนื่อง 5-7 วัน
แต่การใช้ไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ทำแค่ครั้งแรกครั้งเดียวพอ

การที่มีรูหนอนเจาะอยู่หลายรูนี่ หาสาเหตุเจอยังครับว่ามาจากไหน
เพราะผมว่าอาจจะไม่ได้เกิดแพะมีบาดแผลอยู่ก่อน
แต่อาจเกิดจากแมลงบางอย่างไปกัดไปต่อยให้แพะเป็นแผล
แล้วก็มีพวกหนอนมาไข่
ลองสังเกตุดูนะครับจะได้ลดปัญหาลง

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
6#
โพสต์เมื่อ 15-6-2013 21:59:32 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ถ้าหนอนอยู่ในเนื้อแนะนำใหฉีดไอเวอร์เม็กเลยครับรับประกันหนอนตายเรียบ ตัวอื่นต้องสัมภัสแต่ไอเวอร์ซึมเข้าเนื้อหนอนยังไงก็ต้องกิน

จังหวัด
กระบี่
7#
โพสต์เมื่อ 15-6-2013 22:06:51 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย อรรถรส เมื่อ 15-6-2013 13:31
เนื่องจากบาดแผลไม่มีเลือดมีความเป็นไปได้ว่าอาจเกิด ...

ขอบคุณครับ
สาเหตุน่าจะเพราะปล่อยลงเดินในสวนปาล์ม แล้วทางปาล์มน่าจะเยอะ สงสัยต้องหาทางเคลียร์ครับ

ผมเอาเนกาซันทาไว้ครับ แล้วอีก 2 ชั่วโมงไปดึงหนอนออกเหม็นมาก
เอาเย็นเชียลไวโอเล็ตพ่นใส่ครับ
ทีนี้เลยลองดุว่าตัวอื่นมีแผลรึป่าว เจอเลยครับอีกตัวแผลเหวอะรูใหญ่ อยู่ที่ตรงกลางอกครับ (เห็นแล้วสงสานมาก)
เลยรักษาแบบเดียวกัน เอาเนกาซันทาไว้แล้วอีก 2 ชั่วโมงไปดึงหนอนออก เอาเย็นเชียลไวโอเล็ตพ่นใส่ครับ
ผ่านไปตอนเย็นเห็นมีแมลงวันมาตอมๆอีกแล้ว เพราะแผลเหม็นมากครับ
1. พรุ่งนี้ผมต้องเอาเนกาซันทาไว้อีกมั๊ยครับ
2. แผลข้างในกลวง ข้างนอกรูเล็กกว่า ต้องขยายปากแผลมั๊ยครับ
3. ล้างแผลทุกวันรึป่าวครับ ใช้อะไรครับ แอลกอฮอล์รึป่าว หรือว่าไปถึงก็ใส่ยาเลย
4. ควรปิดปากแผลมั๊ยครับ ผมกลัวแผลจะเน่าถ้าปิดไป
ขอบคุณครับ

จังหวัด
กระบี่
8#
โพสต์เมื่อ 15-6-2013 22:14:56 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย คิม_เขาเขน เมื่อ 14-6-2013 22:34
เดี๋ยวเป็นพรุ่งนี้เช้าผมเอาเบนซินราดหนอนก่อนเลย แห ...

ทำตามแล้วครับ แล้วรีบไปซื้อเนกาซันแต่เช้าเลยครับ
ดีที่วันเสาร์ ถ้าวันอาทิตย์นี่ร้านปิดหมด

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0012
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

9#
โพสต์เมื่อ 15-6-2013 22:24:08 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย โยจันทบุรี2527 เมื่อ 15-6-2013 21:59
ถ้าหนอนอยู่ในเนื้อแนะนำใหฉีดไอเวอร์เม็กเลยครับรับป ...

สูตรนี้ไม่เคยใช้จะลองดูครับน่าจะเป็นอีกหนึ่งช่องทางพยาธิตายหนอนก็น่าจะได้ผลเดี๋ยวคอยมารายงานผลครับ
ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.394-395  อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ

สมาชิก   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะ-แกะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

จังหวัด
กระบี่
10#
โพสต์เมื่อ 16-6-2013 21:33:37 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตอนนี้เหม็นเน่ามากครับ แต่อาการดีขึ้นครับทั้ง 2 ตัวครับ
อัดเนกาซันมา 2 วันติดครับ ก็ยังเจอหนอนตายทุกวันครับ
แผลเริ่มแห้งครับ
ตัวที่เป็นที่ขานั้นอาการน้อยกว่าครับใกล้หาย แต่ฉีดยาไม่ได้เพราะว่าใกล้คลอด
ส่วนตัวที่เป็นที่อกแผลเหวอะน่าดูครับ ไปพบสัตวแพทย์ ซื้อยา pen-strep มาครับฉีดไป 2cc ครับ
และอัดเนกาซันต่อไปครับอีกครับ แล้วก็ฉีดเยนเชี่ยนไวโอเล็ตครับ
ผลเป็นยังไงจะแจ้งให้ทราบครับ

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

11#
โพสต์เมื่อ 16-6-2013 22:21:00 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ของผมพ่อแกะเป็นหนอนที่โคนเขาเห็นกระโหลกเลย เนกาซัน เที่ยวเดียวหาย ใส่ทิงเจอร์ หายเร็วมาก และฉีดยาแก้อักเสบด้วย

จังหวัด
กระบี่
12#
โพสต์เมื่อ 17-6-2013 21:49:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ฉีดยาแก้อักเสบแล้วครับ
สังเกตว่าแผลเริ่มดีขึ้น แต่แผลค่อนข้างใหญ่ ไม่ดูว่ามันทนได้ยังไงไม่ร้องสักแอะ ถ้าร้องเราจะรู้ นี่มือใหม่ไม่รู้เลยครับ เพราะแผลเป็นที่อก

Rank: 3

จังหวัด
กาญจนบุรี
ของผมใช้เพ็นสแตรป 1 เช็ม แล้วฉีดยาม่วงต่อ หายครับ

แสดงความคิดเห็น

คิม_เขาเขน  ผมฉีดมา 2 อาทิตย์แล้วครับ ร่วม 5 เข็ม เพราะแผลใหญ่ครับ ทาเนกาซันทุกวัน  โพสต์เมื่อ 15-7-2013 21:53:19

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
14#
โพสต์เมื่อ 31-7-2013 19:14:41 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แผลที่เดียวกันครับตอนนั้นก็เหมื่อพี่เลย ที่แนะนำมาข้างต้นนั้นแหละครับ ผมล้างแผลทุกวันน่ะ ฉีดยาแก้อักเสบ แหนบดึงเอาแอลกอฮอร์ล้างแผลใส่สลิงค์ฉีดเข้าไปในแผลด้านใน แล้วเอาแหนบคีบหนอนออกและเศษเนื้อตายบางส่วนจนเหลือแต่เนื้แท้ (ไม่น่าจะหมดในวันเดียว) แล้วเช็ดแผลให้สะอาด เอายาม่วงผสมเบตาดีนผสมยาหนอน แล้วป้ายไปที่แผลแล้วโรยยาหนอนอีกที เสร็จ พรุ้งนี้ทำเหมือนเดิม แผลจะเริ่มตื้นขึ้นทุกวันและมีขนาดเล็กลงเลื่อยๆ จนหายสนิท ของผมตอนเป็นเพิ่งชื้อมาไม่รู้ครับมาเห็นอีกทีก็แผลเท่าเหรียญ 10 บาท สองเหรียญแล้วครับ ใต้อกระหว่างขานัน้แหละครับ ทำความสะอาดใส่ยาทุกวันครับ โชคดีครับ เอาวิตามินผสมน้ำให้กินด้วยน่ะครับที่เป็นยาน้ำสีแดงๆอะครับ  ช่วงที่เป็นแผลแพะจะเครียด ช่วยได้ดีครับ กินอาหารได้ดีครับ ลองดูครับ

Rank: 1

จังหวัด
เชียงใหม่
ที่ผมเคยใช้กับวัวกับหมูนะครับ เอาน้ำสบู่กับแปรงขัดล้างบริเวณแผลที่ติดเชื้อให้เนื้อเยื่อหลุดออกให้หมดครับ ถ้าแผลลึกหรือถูกหนอนเจาะ ใช้ไฮโดรเจนเพอร์ออคไซค์ดูไชริงแล้วจิ้มรูแผลครับ หนอนมีกี่ตัวๆมันจะดันออกมาเลยครับ(ใครใจไม่ถึง มีคายของเก่ากันบ้างล่ะครับ) อัดไฮโดรเย่นหลายๆครั้งจนไม่มีหนอนหรือหนองออกมาครับ  แล้วใช้ขี้ผึ้งผสมเนกาซันคลุกเคล้าให้เข้ากันป้ายอุดปิดแผล ตบท้ายด้วย เจนเชี่ยนไวโอเลต หายทุกรายที่ผมเคยรักษามาครับ ขาฉีกถึงขายาวฝ่ามือผมก็ใช้วิธีนี้ครับ ระวังอย่าให้แผลชื้ออีกครับ คอยโรยเนกาซันบ่อยๆก็ได้ แต่ผมโรยทีเดียว  ถ้ากลัวติดเชื้อในเลือดก็ฉีดpennicilin เบื่ออาหารก็ฉีด บีรวมครับ (ความรู้จากฟาร์มหมูครับ ผิดถูกเช่นใดขออภัยครับ)

จังหวัด
กระบี่
16#
โพสต์เมื่อ 26-8-2013 13:45:14 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ไมค์สุราษ เมื่อ 31-7-2013 19:14
แผลที่เดียวกันครับตอนนั้นก็เหมื่อพี่เลย ที่แนะนำมา ...

ขอบคุณครับ
โทษทีที่ตอบช้าเพราะไม่ค่อยได้แวะเข้ามาอ่านครับ
ผ่านไป 2 เดือนครับ แผลยังไม่หายครับ แต่เล็กลง เหลือเป็นรอยหมูแดงช้ำๆ เลือดซึมๆ มีหนองหยดทุกวันครับ

ฉีดยาม่วงทุกวัน เนกาซันทุกวันครับ

จังหวัด
ปัตตานี
ต้องทำให้เป็นแผลสดก่อนครับ โดยขว้าน หรือขูดเอาเนื้อเน่า หรือเนื้อตายออกให้หมดจนมีเลือดซึมๆไหลออกมาจากนั้นก็ทำแผลสดตามปกติครับรับรองหายเร็วขึ้นครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 05:22