สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1724|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] ลูกแพะถูกทับขา [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กำแพงเพชร
ลูกแพะเพิ่งเกิดเมื่อวันที่ 1/6/13  ถูกทับที่ขา  เดินกระเผก  ต้องใส่ยาอะไรครับ  รบกวนผู้รู้ตอบหน่อย
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขาหักหรือเปล่า
ของผมสะโพกหลุดเลยไม่ได้ใส่ยาอะไรเลยเขาหายเองแต่เดินไม่ปกติท้องมีลูกได้ครับ
เห็นคนที่เขาเลี้ยงมานานบอกถ้าแพะเขาหักเดี๋ยวมันก็หายเอ.

แสดงความคิดเห็น

yotin  ขอบคุณครับ  โพสต์เมื่อ 13-6-2013 21:09:19

Rank: 10Rank: 10

G.S.A.
0002
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ลองดูครับ ถ้าหักคงต้องใส่เฝือก ถ้าแค่เจ็บเฉยๆๆ ไม่มีแผลคงต้องฉีดยาแก้ปวดนะครับ butasyl ครับ แต่ให้ขนาดตำ่ๆ แต่ถ้าบวมมากๆ ให้ Dexamethazone ก็ได้นะครับ ถ้าเลี้ยงรวมฝูง ควรที่จะแยกขังรวมไว้กับแม่เค้านะครับ ลดการเลื่อนไหว จะได้หายเร็วขึ้น ลองดูครับ
อ.น.สพ.ชัยวัฒน์ ชุ่มช่วง ให้คำปรึกษา รักษา ผ่าตัด
ตรวจท้อง ผสมเทียม แก้ไขปัญหาผสมติดยาก
ผลิตน้ำเชื้อแช่แข็ง ย้ายฝากตัวอ่อน (ET) ยาสัตว์ (บริการจัดส่ง) 086-4107217
Thai Livestock Veterinary Services

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
อุทัยธานี
butasyl
ขนาดและวิธีการใช้ :   ฉีดเข้ากล้ามเนื้อ หรือเข้าเส้นเลือดดำอย่างช้าๆ ในขนาดต่อไปนี้

ลูกวัวควาย
ขนาดแรกเริ่ม

10 ซีซี.

ต่อวัน
ขนาดในครั้งต่อไป

5   ซีซี.

ต่อวัน

วัว ควาย
ขนาดแรกเริ่ม

20 ซีซี.

ต่อวัน
ขนาดในครั้งต่อไป

10 ซีซี.

ต่อวัน
แกะกำลังท้องฉีดได้หรือไม่ครับ หมอก้องน้ำหนักโดยเฉลี่ยประมาณ 40กว่าโล ต้องใช้ขนาดยาเท่าไหร่ครับ
นายธนรัตน์ จันทร์งาม
จังหวัดอุทัยธานี
TJ FARM SHEEP
โทร 0807613005(AIS)
led1163@gmail.com
สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย G.S.A 0217
59/6 ม.2 ต.สะแกกรัง อ.เมือง จ. อุทัยธานี
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 27-5-2024 03:33