สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1112|ตอบ: 12
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แพะคลอดลูกได้ 4 วัน แล้วไม่สบายทำงัยดี [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ตอนแรกลองคลำดูรู้สึกว่ามีอีกตัวนึง  คนที่เลียงแพะดัวยกันเค้าบอกให้ล้วงดูค่ะ เราก็ล้วงก็ไม่เจออะไร เพราะไม่กล้าล้วงลึกค่ะ กลัวเค้าจะเจ็บแล้วอีกอย่่างเราก้ล้วงไม่เป็น สุดท้ายเราก็ป้อนยา สตรเบนโลค่ะ เค้าแนะนำมา ไม่ทราบว่าพอจะมีใครแนะนำเราได้บ้างมั้ยค่ะ ด่วน! มากเลยค่ะ
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

Rank: 3

จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
สันนิษฐานคร่าวๆ ว่าป่วยเพราะล้วงนั่นแหละคับ ก่อนอื่นให้ยาแก้อักเสบ ถ้ามีไข้ให้ยาลดไข้ด้วยคับ
ความสำเร็จ เริ่มต้นจากก้าวแรก ที่ย่างเดิน....

จังหวัด
ตอนนี้แม่มะลิเสียชีวิตแล้ว

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เสียใจด้วยนะครับ ยังไม่ทราบสาเหตุหรือ ผ่าดูใหม

จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เสียใจด้วยคับ
ความสำเร็จ เริ่มต้นจากก้าวแรก ที่ย่างเดิน....

จังหวัด
ตรัง
พลอย-แพรวา ห้วยยอดฟาร์มแพะ    อ.ห้วยยอด  จ.ตรัง  โทร 0835900836

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

สวยด้วย น่าเสียดายจัง

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
มหาสารคาม
ใช่ครับน่าเสียดายจัง

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ กับแม่มะลิ      เตือนกันไว้ก็ดีนะครับ สำหรับแพะที่คลอดมาแล้วมีอาการเป็นไข้นั้นมีหลายสาเหตุนะครับ ไข้นม ก็เป็นอีกโรคนึง(ลองไปหาอ่านเอานะ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเมื่อสัตว์ป่วยมีอาการไข้ให้รักษาอาการไข้ก่อนนะครับ ถึงจะเริ่มรักษาอาการอื่นๆ ยาแก้อักเสบ(อาจมีการฉีกขาดของมดลูก) ฮอร์โมนออกซี่โตซิน (ขับรถ เร่งคลอดเพิ่มลมเบ่ง ทำความสะอาดมดลูก) ยาแก้ไข้สัตว์(แนะนำ บูตาซิล) เอาความผิดพลาดในการเลี้ยงมาปรับใช้นะครับแล้วท่านจะเลี้ยงแพะแกะที่ท่านรักอย่างยั้งยืน
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
หลังคลอดผมฉีดอ๊อกซี่โตซิน 2 ซีซี และตามตามด้วยอ๊อกซี่เตตร้าไซคริน 2ซีซี ติดต่อกัน3วันครับ (เฉพาะตัวหลัง) เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
เพชรบุรี
เสียใจด้วยครับ

จังหวัด
สตูล
หดายของ

จังหวัด
ขอบคุณทุกคนนะค่ะ แล้วจะใช้ความผิดพลาด(ยิ่งใหญ่) ครั้งนี้เป็นครู ค่ะ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 11-5-2024 04:03