สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3570|ตอบ: 21
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ขอลาออกจากสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
เรียน คณะกรรมการบริหารสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย
         ผมนายเฉลิมพล  ปาลวัฒน์ และนางสุกัญญา  ปาลวัฒน์  ขอลาออกจาก สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  โดยมีผลตั้งแต่ วันที่ 28 พฤษภาคม 2556

ปล.    เรื่องงานสมาคมฯจบแล้ว ก็ต้องขอโทษเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน ถ้าผมล่วงเกินอะไรไปบ้างก็ต้องขอโทษด้วย มันเป็นหน้าที่ผมที่ต้องทำ หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ผมทำหน้าที่ของผมจบแล้ว ขอบคุณครับ โชคดีครับทุกท่าน

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
นายอดิศร์ ดิษฐ์สังวร g.s.a.224 ลาออกจากการเป็นสมาชิกสมาคมฯ ตั้งแต่วันที่28/5/56

จังหวัด
กำแพงเพชร
กระผมว่าความเห็นต่างย่อมมีกันได้  บ้านภูแสงดาวและอัสวินฟาร์มมิเห็นต้องลาออกเลยครับ  ยังทำประโยชน์ให้ฟาร์มได้
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
ลพบุรี
เอ้าตัวตั้งตัวตีลาออกแล้วจะทำไงต่อล่ะครับป๋าทำเพื่อสมาคมต่อไม่ได้หรือครับ
ฟาร์มแพะภัทรพล-ภูผาฟาร์ม แพะบ้านๆที่กำลังพัฒนาสายพันธุ์   G.S.A.0220   088-6261201,084-5401301

Rank: 2Rank: 2

G.S.A.
0271
จังหวัด
ปทุมธานี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

5#
โพสต์เมื่อ 28-5-2013 22:35:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ใจเย็นๆ ครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
6#
โพสต์เมื่อ 28-5-2013 23:37:31 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
           การให้ความเคารพซึ่งกันและกันเป็นสิ่งดีงามในสังคมครับ ซึ่งในความเห็นที่แตกต่างกันก็ไม่ใช่เป็นอุปสรรคที่จะทำงานร่วมกันไม่ได้อีกเช่นกัน แต่แนวทางในการทำงานที่แตกต่างกันต่างหากครับ ที่เป็นอุปสรรคในการทำงาน ถ้าต่างฝ่ายต่างยึดแนวทางของตนเป็นหลัก แล้วไม่มีใครยอมใคร ก็มีแต่หายนะที่รออยู่ข้างหน้า การถอยไม่ใช่สิ่งบ่งบอกว่าเราพ่ายแพ้ แต่ถอยเพื่อรักษาน้ำใจกัน น่าจะเป็นหนทางออกที่ดีที่สุดในเวลานี้ครับ  คนเราถ้ารู้จักหน้าที่ที่รับผิดชอบ และทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด เป็นสิ่งดีงามในสังคมที่ทุกคนควรจะต้องมี  ก่อนหน้านี้ผมทำหน้าที่สมาชิกสมาคมฯ ที่ต้องรักษาผลประโยชน์ของสมาคมฯเป็นหลักและคอยกำกับดูแลฝ่ายบริหารให้ทำในสิ่งที่ถูกที่ควร  ซึ่งผมคิดว่าผมทำหน้าที่นี้ดีที่สุดแล้ว  
          ถ้าคิดที่จะทำประโยชน์ให้สังคม อยู่ที่ไหนก็ทำได้ครับ ตอนนี้ผมก็มีแนวคิดที่จะสร้างบ้านหลังเล็กๆสักหลัง เพื่อให้คนที่มีแนวทางเดียวกับเรา มาใช้ชีวิตอยู่ร่วมกันบ้าง น่าจะดี แต่ไม่รู้ว่าจะตั้งชื่อบ้านหลังนี้ว่าไรดี  ใครอยากอยู่บ้านหลังเดียวกับผมก็เรียนเชิญลงชื่อได้เลยครับ  แล้วเรามานั่งคุยกันว่าจะทำให้บ้านหลังนี้น่าอยู่ได้อย่างไรกัน คุณโยธิน สนใจมั้ยล่ะครับ

แสดงความคิดเห็น

bigge  คุณ yotin อ่านย้อนหลังเยอะๆ จะรู้ว่าพี่เขายอมรับฟังใครบ้างไหม......  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 13:33:00
yotin  พี่น้องทุกคนรู้ดี พี่ทำดีที่สุดแล้ว  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 11:29:37
yotin  ตั้งแต่วันที่พี่เริ่มโพสกระผมก็เริ่งศึกษาข้อกฏหมายแล้ว  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 11:27:22
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

Rank: 3

จังหวัด
ลพบุรี
7#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 02:19:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

G.S.A.
0037
จังหวัด
นครราชสีมา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

8#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 08:35:31 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ไม่เห็นจำเป็นต้องลาออกเลยครับท่านเฉลิมพล การที่เราทำดี คิดดี และหวังดีอยากให้สมาคม มีงานดีๆมาช่วยเหลือเกษตรกร ย่อมมีอุปสรรคบ้าง บางอย่างสำเร็จ บางอย่างไม่สำเร็จ ก็เป็นเรื่องธรรมดา อย่างโคราชเรากว่าจะมาถึงตรงนี้ได้ พวกเราคุยกัน ทะเลาะกัน แพ้บ้าง ชนะบ้าง แต่เราก็ยังคงช่วยกันทำงาน เป็นพี่เป็นน้องกันเหมือนเดิม
ยิ่งคุณฟาร์ม (แพะนม)  อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา
มือถือ : 081-879-6788  (บอย)
Face Book : nuttapas sripalung
แฟนเพจ : แพะนม นครราชสีมา

Rank: 3

จังหวัด
สระบุรี
9#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 09:32:40 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
การมีมารยาทที่ดีหรือร่วมทำงานกับคนเลวๆย่อมหาประโยชน์ที่ดียากสุดท้ายธรรมชาติจะบำบัดกันเองเราจะคอยดู

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
10#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 09:42:05 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อ้าว! คุณเฉลิมพลอยู่ๆก็ตัดสินใจชิงลาออกอย่างนี้ แล้วเกษตรกรติดดินอย่างพวกผมจะมีใครเป็นปากเป็นเสียงให้เล่า น่าสงสารตัวเองจัง

สิ่งที่คุณตัดสินใจลาออกในครั้งนี้ ก็เป็นสิทธิอันพึงชอบที่คุณสามารถทำได้ แต่คุณรู้ไหมสิ่งที่คุณตัดสินใจลาออกในครั้งนี้ มันไม่ใช่เรื่องที่น่าแปลกใจสำหรับผมเลย ทำไมรู้ไหม ก็คุณเคยพูดเอาไว้เมื่อปีที่แล้ว (ที่ไหนนึกเอาเอง) ว่า ผมจะขอทำงานเพื่อสมาคมอย่างเต็มแรง เต็มใจ และเต็มฝีมือ ผมขอหนึ่งปีเท่านั้น ถ้าผมทำไม่ได้ผมก็จะขอเดินออกจากบ้านหลังนี้

ผมขอชื่นชมคุณนะ ในน้ำจิตรน้ำใจ ในความกล้า ในความมุ่งมั่น (เพื่อเกษตรกรตามที่คุณพูดเสมอๆ) ในความรักที่คุณมีให้ต่อองค์กร (อันนี้เป็นสิ่งที่ดี)         

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
11#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 09:42:41 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
(แต่อันนี้ซิอยากขอเตือน) ที่ผ่านมาคุณรักแบบไม่ลืมหูลืมตา รักแบบบ้าคลั่ง รักแบบรักจนหน้ามืดตามัว รักจนขาดสติ รักจนลืมมิตรภาพ รักจนไม่รู้จักแบ่งแยกไหนผิดไหนถูก ถึงแม้จะมีคนเตือนก็ยังไม่ยั้งคิด รักแล้วรักอีก รักจนทำให้ทุกคนที่เตือน ทุกคนที่โพส ที่ไม่ไปในแนวทางเดียวกับคุณชั่วหมด เอาละทุกสิ่งทุกอย่างมันก็จบลงแล้วผมหวังว่าพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ที่คุณเคยใช้วาจาสามหาว ไม่รู้พี่ไม่รู้น้องกับพวกเขาไว้ คงให้อภัยคุณนะ

วันนี้ ผมมั่นใจว่า คุณคงไม่ถามพวกเขาอีกแล้วนะ ว่าชิงลาออกกันก่อนไปทำไม ไม่รักบ้านหลังนี้แล้วหรือ อย่างไรก็ดีและขอเน้นย้ำ ในความคิดผมนะ สมาคมเป็นสิ่งดี เป็นศูนย์กลาง เป็นที่ๆพวกเราชาวแพะ-แกะใฝ่ฝันอยากให้มี อย่างที่ครูเอ๋บอก แกพูดถูก นั้นคือความฝันอันสูงสุดของผู้เลี้ยงแพะแกะทุกคน และผมยังแอบหวังว่า สิ่งที่พวกคุณทำไปคงไม่เสียหลาย น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีกันบ้างละนะ คนที่ยังอยู่ก็ช่วยกันแก้ไขกันไป

bigge  คุณ rom_dee เป็นคนดีจริงๆครับ ที่เตือนสติ....  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 13:36:04

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
12#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 09:43:25 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อ้าวกลับมาอีกนิดวันนั้นเพราะความรักองค์กร คุณต้องเสียมิตรภาพ เสียเพื่อน เสียพี่ เสียน้องไป ด้วยอุดมการที่ต่างกัน และคำพูดถากถางต่างๆนานาของคุณ

วันนี้คุณบอกว่าทำเพื่อความถูกต้อง ผมว่าคุณเสียเพิ่มอีกแล้วนะ ก็คือเสียเพื่อน และเสียพี่เพิ่มผมมั่นใจ พี่คนที่ชื่อ วสันต์ไงครับ เมื่อก่อนคุณเรียกเขาว่าพี่วสันต์ วันนี้คุณเรียกเขาว่าคุณวสันต์ ที่เสียทั้งหมดนี้ก็เพราะวิธีการของคุณนั่นเองแหละ ลองคิดและไต่ตรองดูนะครับว่าจริงไหม ถ้าไม่จริงข้าผู้น้อยต้องขอโทษท่านมา ณ.ที่นี้ด้วย รักนะเลยต้องเตือนกัน

yotin  วาทะศิลป์ท่าน ผู้น้อยเลื่อมใสนัก มีอะไรเตือนสติกระผมด้วยนะ  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 11:35:19

จังหวัด
กำแพงเพชร
13#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 12:21:33 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมอยากจัดตั้งกลุ่มเพื่อหาการตลาดแพะเนื้อซึ่งเป็นเกษตรกรส่วนใหญ่ของประเทศไทย  แต่ยังเป็นสมาชิกสมาคมนี้และชมรมแพะอื่น ๆ อยู่  เพื่อประโยชน์ส่วนรวม  
จัดตั้งกลุ่มเล็ก ๆ อำนาจต่อรองอาจต่ำ  กระผมก็เลยคิดว่าเล็ก ๆ ไม่  ใหญ่ ๆ ทำ  เป้าหมายการขยายการตลาดแพะเนื้อ ในและต่างประเทศ  ปิดกั้นแพะพม่าโดยตรง  ไม่ทำสายพันธุ์  เพราะท่านสวันต์และท่านอื่น ๆ ทำแล้ว  ก็แนะนำเกษตรกรที่ต้องการพ่อพันธุ์ 100 ไปซื้อตามฟาร์มเหล่านี้แทน  การจัดงานแพะ/อาหารแพะทางชมรมนี้ก็ทำอยู่แล้ว  ให้เกษตรกรมาอบรมทางนี้ประกวดทางนี้  ถึงเวลาขายไปขายกับเรา  ขอทางชมรมแพะราชบุรี กาญ นครปฐม สุพรรณบุรี  โคราชเป็นพันมิตรเก็บข้อมูลประชาการแพะและเป็นจังหวัดนำร่อง  แต่งตั้งผู้บริหารเดิมและใหม่  ให้ลงละเอียดไปจนถึงเกษตรกรระดับหมู่บ้านเลย  เชิญอาจารย์ในวิทยาลัยเกษตรที่มีอยู่แล้วทุกจังหวัดเป็นที่ปรึกษาและให้นักศึกษาการจัดการสัตว์เล็กระดับ ปวช ปวส ช่วยเหลือ  เชิญอาจารย์มหาวิทยาลัยเป็นที่ปรึกษาสมาคม  ทำ www ภาษาไทยเพื่อให้เก็บข้อมูลและเป็นสื่อกลางระหว่างเกษตรกรไทย  ทำ www ภาษาอังกฤษ เพื่อจำหน่ายแพะแกะของทางสมาคมที่รวบรวมจากเกษตรกร  ให้ต่างประเทศ (มาเลเซีย  กลุ่มประเทศมุสลิมอื่น ๆ )  ของบทำโรงเชือดกลาง  คอกกลาง  คอกกักมาตรฐาน   ซื้อเกษตรกรราคาสูงให้เกษตรกรได้กำไร  ขายได้กำไรส่วนต่างเอาเก็บเป็นส่วนกลางเป็นค่าใช้จ่ายสมาคม  เหลือมากนำเข้าสายพันธุ์ 100  เพื่อจำหน่ายต่อให้เกษตรกรในราคาต้นทุน  ติดต่อประเทศเพื่อนบ้านเพื่อจำหน่ายพ่อแม่พันธุ์ให้ได้ราคาดี  ลาว  พม่า  กัมพูชา  เวียดนาม  มาเลเซีย  
เพื่อง่ายต่อการเป็นสมาชิกให้แยกเป็นสมาชิกที่จัดเก็บค่าสมาชกแบบรายตลอดชีพ  สมาชิกรายปี  และสมาชิกที่ไม่ต้องจ่ายค่าสมาชิก  
สมาชิกรายตลอดชีพสำหรับท่านที่มีเงินและขี้เกียจจ่ายบ่อย
สมาชิกรายปีก็ทั่ว ๆ ไป  สมาชิกทั้งสองแบบนี้มีสิทธิที่จะเป็นคณะกรรมการบริหารสมาคม
สมาชิกแบบฟรี  ไม่มีสิทธิเป็นกรรการแต่ออกเสียงได้ 1 เสียงเท่ากับสมาชิกด้านบน  (ประโยชน์ทำให้สมาชิกสมาคมมีจำนวนมาก  ได้ข้อมูลมาก  ต่อรองได้มาก  มีจำนวนแพะแกะขุนที่คงที่เหมาะแก่การตลาดส่งออกที่ต้องการจำนวนที่แน่นอน)
สมาชิกต้อง Update ประชากรแพะแกะ ทุก 1 หรือ 3 เดือน  ในการ Login  เข้าใช้สมาคม
หัวหน้าเขตหมู่บ้าน  ส่งข้อมูลให้หัวหน้าตำบล  ส่งให้หัวหน้าอำเภอ  ให้หัวหน้าจังหวัด  จังหวัดส่งเข้าส่วนกลาง  ทุก ๆ 1 หรือ 3 เดือน  
ให้สิทธิในการประชุมย่อยของเขตต่าง ๆ และสามารถเลือกตั้งกันเองได้เท่าที่ต้องการ
เป้าหมายคือการตลาด
1 ปิดกั้นแพะพม่าทั้งที่ถูกกฏหมายและผิดกฏหมาย
2 รวบรวมแพะแกะรายย่อยแล้วส่งลงตลาดภาคใต้ของไทย (ปัจจุบันเกษตรกรอาจรายย่อยอาจติดขัดเรื่องการขนย้าย  ด่านกัก)
3 ขอรับการสนับสนุนงบประมาณจากกรมเพื่อทำโรงเชือดมาตรฐานส่งออกแพะแกะเชือดไปต่างประเทศ
4 ขอสนับสนุนงบคอกกักคอกกลางมาตรฐานเพื่อส่งออกแพะแกะเป็นไปตลาดต่างประเทศ
5 ขอการสนับสนุนการทำคอก/ฟาร์มมาตรฐาน  ปลอดโรคเพื่อง่ายต่อการขนย้ายและควบคุมโรค
กระผมเชื่อว่าหากเรารวมกลุ่มกันมีสมาชกจำนวนมากเป็นพันเป็นหมื่นจะง่ายต่อการต่อรอง  และได้รับการสนับสนุนจากรัฐบาลไทยในที่สุด (ตัดปัญหาการสมัตรสมาชิก  บัตรประชาชน  ค่าธรรเนียมต่าง ๆ  กระผมว่าจะได้สมาชิกเป็นพันท่านอย่างรวดเร็ว )

จังหวัด
กำแพงเพชร
14#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 12:36:09 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
กระผมสนับสนุนบ้านภูแสงดาวที่จะตั้งกลุ่มเพื่อพี่น้องแพะเนี้อ  ที่เป็นเกษตรกรรากหญ้าของไทย กระผมสมัครสมาชิกเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
และกระผมก็ยังสนับสนุนท่านนายกวสันต์ในการพัฒนาสายพันธุ์ 100 เพื่อจำหน่ายให้สมาชิกสมาคมในราคาแบบพี่น้องเพื่อส่วนรวมอยู่ครับ
รวมถึงพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงสายพันธุ์ทุกท่านด้วยนะครับ  พันธุ์ดีมิต้องไปแอฟริกาแล้ว  
หากมองงานใหญ่แล้วทุกท่านมีประโยชน์ต่อส่วนรวมครับ

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ขอบคุณครับคุณโยธิน เอานะตั้งแนวทางไว้ก่อน เป็นสิ่งดีครับ  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 20:51:36

จังหวัด
อุทัยธานี
15#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 20:46:54 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ก่อนอื่นต้องขอโทษเพื่อนๆพี่ๆที่ติดต่อผมไม่ได้นะครับ ช่วงนี้ที่ทำงานผมได้ร่วมกับมูลนิธิปิดทองหลังพระ พัฒนาพื้นที่ ตำบลแก่นมะกรูด อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี พัฒนาพื้นที่ให้เป็นดอยตุง 2   ซึ่งบนเขาไม่มีสัญญาณโทรศัพท์ ใดๆได้เลย
           ขอบคุณ rom_dee ที่ชี้แนะนะครับ สิ่งที่ท่านพูดมาจริงครับ  ผมเป็นคนแบบนี้จริงๆ  แต่บางสิ่งบางอย่างอาจจะต้องเสียบ้าง เพื่อแลกกับการเปลี่ยนแปลงที่ดีให้เกิดขึ้นในสังคมครับ  ทุกท่านคงเห็นว่าเกิดการเปลี่ยนแปลงอย่างไรบ้าง  ชัดเจนขึ้น ดีขึ้นหรือแย่ลง อาจจะดูวุ่นวาย แต่ความวุ่นวายก็นำมาซึ่งสิ่งดีงามให้กับเพื่อนๆสมาชิก
           ส่วนเหตุผลที่ลาออก บอกตามตรงว่าผมทำใจไม่ได้ ผมร่วมงานกับทุกท่านมาปีกว่า  ผมรู้ว่าแต่ละท่านมีแนวทางในการทำงานกันอย่างไร ซึ่งในเมื่อแนวทางในการทำงานของเราต่างกัน ยากที่จะฝืนใจได้จริงๆครับ ต้องขอโทษด้วย
          แต่ก็เอานะ ในเมื่อเรายังมีใจรักในการเลี้ยงแพะแกะกันอยู่ แม้จะอยู่กันคนละบ้าน เดี๋ยวก็พบเจอกันอยู่ดีครับ ไม่แน่นะ สักวันเราอาจจะต้องมาร่วมงานกันก็เป็นได้ครับ อย่าไปเก็บเรื่องที่ไม่ดีมาคิดให้วุ่นวายใจ ปล่อยให้มันผ่านไป แล้วเก็บสิ่งที่ดีงามเอาไว้ พัฒนาคุณภาพชีวิตของเราดีกว่าครับ
          ส่วนคุณ bigge คงยังไม่เคยเห็นคนแบบผมนะ ไม่แปลกครับ ท่านอาจจะชอบคนที่พูดหวานๆ อึมครึม เงียบๆไม่กล้าแสดงออก ก็เป็นได้ครับ อย่าไปซีเรียสครับ ผมก็เป็นคนแบบนี้แหละ เดี๋ยวก็ชินเองนะครับ

ให้ข้อคิดไว้นิดครับ บางสิ่งบางอย่างเราก็ไม่สามารถบอกกันได้ คงต้องรอให้พบเจอกับตัวเองบ้าง  ซึ่งบางครั้งอาจต้องใช้ระยะเวลาเป็นเครื่องพิสูจน์บ้าง  และการเลือกคบมิตรสหายที่ดี เป็นสิ่งที่ทุกคนสมควรทำครับ  อย่าคิดว่าเราเสียซิครับ เราโชคดีมากกว่า

bigge  ครับบ้านภูแสงดาว คงมีโอกาสได้เจอกันครับ....ผมยินดีเจอและทักทายกันครับ  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 23:35:11

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
16#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 21:38:29 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สวัสดีครับ ผมไม่ใช่สมาชิกในสมาคมฯ แต่ผมเป็นสมาชิก เวปนี้มา 1 ปีกับ 8 วัน ผมรู้สึกดีมากๆกับเวปนี้ เพราะได้ความรู้เยอะ ไม่ว่าข้อมูลด้านวิชาการต่างๆมากมาย มีการแลกเปลี่ยนความรู้ วิธีการใหม่ๆแปลกๆ วิถีทางด้วยความเป็นปัจเจกบุคคล ไปจนกระทั่งการตลาดหรือการขาย คนที่เข้ามาในนี้ผมมั่นใจว่า เกือบทุกคนชอบและรักในสัตว์และหรือสิ่งทึ่เหมือนๆกัน อาจจะมีความไม่เข้าใจกันบ้าง แต่ก็อยู่ด้วยกันได้ ดังนั้นผมว่าจุดมุ่งหมายก็น่าจะชี้ไปในทิศทางเดียวกัน คือความสำเร็จการของเลี้ยงแพะแกะ แต่วิธีการและกรรมวิธีของแต่ละคนย่อมต่างกัน ยังไงๆ ก็ขอเป็นกำลังใจแก่คนทำงานเพื่อสมาคม ทั้งเก่าและใหม่นะครับ

dejasaang  ขอบคุณครับคุณนัฐพร  โพสต์เมื่อ 29-5-2013 22:27:05

จังหวัด
ราชบุรี
17#
โพสต์เมื่อ 29-5-2013 23:43:47 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 29-5-2013 20:46
ก่อนอื่นต้องขอโทษเพื่อนๆพี่ๆที่ติดต่อผมไม่ได้นะคร ...

จริงๆแล้วเวปนี้ผมก็เริ่มติดตามมาก่อนที่จะเริ่มเลี้ยง ได้ความรู้ ได้ศึกษาอะไรมากมาย และก็ติดตามการตอบคำถามหรือการเสนอแนะความคิดเห็นในกระทู้ต่างๆมากมายครับ ซึ่งจากการสังเกตการตอบคำถามหรือตอบกระทู้ของ บ้านภูแสงดาว ทำให้ผมรู้เลยว่ารักนายกสมาคมขนาดไหน และปกป้องสมาคมมากมาย แต่การรับฟังความคิดเห็น หรือใครพูดผิดหูพี่ก้อจะตอบแบบไม่มีเยื่อใยกัน หรือไม่รับฟังอะไรเลย จริงๆแล้วผมไม่ได้ชอบคนที่พูดดีใส่ครับ แต่ผมชอบคนที่รับฟัง และให้เหตุผลดีๆมากกว่า...คงได้เจอกันครับ ผมก้อคุยกับหลายๆท่านในวงการแพะบ้าง ถ้ามีโอกาสผมจะเข้าไปทักทายและบอกว่าผมใช้ ชื่อว่า bigge ครับผม  คงได้เจอกันคร้าบ........

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
18#
โพสต์เมื่อ 30-5-2013 14:22:33 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เอายังงี้ดีมั๊ยครับ พูดกันแบบนุ่มๆ บ้านหลังนี้ถ้าพี่ไม่อยากอยู่ หรือสมาชิกของสมาคมฯ ท่านใดไม่อยากอยู่ ทำไมท่านไม่มองในมุมกลับกันหละครับ ทำไมพี่ไม่ไปสร้างบ้านของตัวเอง ทำไมพี่ไม่ไปทำกันเองในกลุ่มของพี่ให้มันได้ดั่งใจที่พี่ต้องการ ถ้าคิดว่าอยู่ที่นี่แล้วมันไม่ทันใจพี่ พี่ไม่สบายใจ แล้วพี่แล้วมาอาศัยที่นี่อยู่ทำไม เกรงใจและให้เกียรติกับคนที่เค้าสร้างและทำบ้านหลังนี้กันบ้างเถอะครับ
บ้านหลังนี้เป็นของทุกคนใช่ครับผมไม่เถียง...แต่ไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่ทำงาน และทำเพื่อบ้านหลังนี้   

จำปีเข้ามาดูเห็นว่าลาออกไป2คนแล้วแต่ไม่เห็นมีชื่อของ"สามเหลี่ยมทองคำ"เลยนี่เค้าไล่แบบนุ่มๆแล้วยังไม่ไปอีกเหรอด่าสมาคมเค้าถึงขนาดนี้ ยังจะอยากเกาะชายผ้าสมาคมอีกหรือ อยู่ต่อไปจะเข้ากับใครเค้าได้ มิน่าล่ะลุงเป้งถึงถีบหัวส่งออกมา แล้วทำแบบนี้เพื่อนอีก2คนเค้าไม่หาว่าเราหักหลังเหรอ ออกๆๆๆไปเถอะ แล้วถ้าเห็นว่าเว็บของสมาคมเค้าไม่มีประโยชน์ก็อย่าเข้ามาแสวงหาผลประโยชน์อะไรในเว็บนี้เลย อายคนอื่นเค้าๆ

สามเหลี่ยมทองคำ  ผูดว่าจะลาออกยังไม่ทำแล้วอันไหนมันน่าอายละไอ้หนู  โพสต์เมื่อ 30-5-2013 22:06:54
สามเหลี่ยมทองคำ  คนชอบหักหลังเป็นใครให้ถามพวกสั่งแพะแอฟริกามาเลี้ยงซิ  โพสต์เมื่อ 30-5-2013 22:02:19

จังหวัด
อุทัยธานี
19#
โพสต์เมื่อ 30-5-2013 15:33:44 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย จำปี เมื่อ 30-5-2013 14:22
เอายังงี้ดีมั๊ยครับ พูดกันแบบนุ่มๆ บ้านหลังนี้ถ้าพ ...

เค้าเป็นแค่ สมาชิกตัวน้อยๆ ท่านก็เนอะ  ระดับนี้แล้ว โกรธเค้าก็ไม่กล้าแสดงออกอีก  แล้วไม่พาคุณสังวาน มาด้วยล่ะครับ  รู้ๆกันอยู่นะครับ วิธีการพูดแบบนี้ เนื้อเรื่องแบบนี้  ใครๆก็เดาถูกครับท่าน พอเถอะนะ  

yotin  กระผมอ่านแล้วรู้เลยว่าครัย  โพสต์เมื่อ 30-5-2013 17:03:27

จังหวัด
อุทัยธานี
20#
โพสต์เมื่อ 30-5-2013 15:37:24 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ถ้าอยากจะคุยกับพี่เอกชัย ก็ไปคุยกับเค้าในกระทู้เค้าดีมั้ย นี่กระทู้ผม เรื่องขอลาออกจากสมาคมฯ เดี๋ยวก็กลายเป็นมหากาพย์ อีกเรื่อง เอานะ พอเนอะ จะได้จบๆเป็นเรื่องๆไป  

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 23:22