สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กำแพงเพชร
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 20-5-2013 11:34:54 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
พี่หนุ่มว่าผลงานท่านนายกเข้าตาหรือไม่ครับ  ถ้ารอให้ราคาแพะตกลงอีกกระผมเห็นว่าจะไม่ทันการณ์
ถ้าท่านนายกวสันต์ทำให้ราคาไม่ตกลงกว่านี้  และมีแผนสำรองรับมือตลาด AEC  กระผมก็เห็นว่าไม่น่าเปลี่ยน
แต่ถ้าท่านมิได้ทำเรื่องนี้เพื่อช่วยเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะส่วนใหญ่  เราน่าจะเปิดโอกาสให้สมาชิกเลือกนายกใหม่
ถ้าท่านนายกวสันต์คิดว่าผลงานดีก็น่าจะลาออกให้สมาชิกลงคะแนนอย่างเสรี  
ส่วนที่เจ้าของกระทู้โพสท์กระผมเห็นว่านายกน่าจะออกมาอธิบายนะครับ  ทำคะแนนตกหมดเลย
ส่วน 1 คะแนนของผมวินาทีนี้ยังเทคะแนนให้ท่านนายกวสันต์อยู่ (เห็นด้วยกับพี่หนุ่มโคราช )
แต่รอผู้ลงสมัครนายกเบอร์อื่น ๆ ก่อน  ว่ามีนโยบายช่วยแก้ไขเกษตรกรรากหญ้าอย่างกระผมหรือไม่
กลุ่มของกระผมผู้เลี้ยงแพะรุ่นใหม่  มีประมาณ 50 คนที่คุยกันอยู่  เราจะโหวตทางเดียวกัน  เพื่อผู้เลี้ยงแพะขุนขายเนื้อโดยตรง  ท่านนายกสู้ ๆ นะครับ  (ป๋าเหลิมสู้  ๆ เช่นกันนะครับ)  ความเห็นที่แตกต่างเพื่อสมาคมของพวกเราครับผม

แสดงความคิดเห็น

SIAMGOAT  เห็นด้วยครับ เป็นกลางดี ไม่มีอคติ หนับหนุนๆ  โพสต์เมื่อ 20-5-2013 16:40:13
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
กำแพงเพชร
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 20-5-2013 12:03:25 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
กระผมเคลียงานแล้วครับ  จะนัดกินเหล้ากับกลุ่มผู้เลี้ยงแพะรุ่นใหม่  วัยเดียวกัน  นายกวสันต์  และผู้ลงสมัครนายกท่านอื่น ๆ โทรมาแจ้งนโยบายหรือส่ง gm_dksupply@hotmail.com ได้เลยครับ  กระผมจะได้เอาเข้าที่ประชุมในวงเหล้า  กระผมจะประชุมวันเสาร์-อาทิตย์นี้  และเพื่อน  ๆ  ที่อยู่ห่างไกลภาคกลางจะ  สไกด์  เข้ามา  30-50 ท่านด้วยกัน

จังหวัด
กำแพงเพชร
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 12:00:53 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย v.udomsub เมื่อ 20-5-2013 22:06
ไปเป็นไรนะครับคุณเฉลิมพล ถ้าคุณเห็นว่าผมไม่สมควรเป ...

ขอชื่นชมนายกที่จะลาออกแสดงความบริสุทธิ์แล้วให้เลือกตั้งใหม่  กระผมเชื่อว่าหลาย ๆ เสียงยังเป็นของท่านนายกอยู่
และขอเรียนเชิญผู้ทรงคุณวุฒิ  ผู้มากความสามารถ  ที่พร้อมจะเสียสละเพื่อวงการแพะแกะของเราลงสมัครแข่งขัน  เสนอนโยบายดี ๆ ให้สมาชิกได้พิจารณาเลือก

yotin  ไม่ว่างกระผมก็จะไปวันเลือกตั้งเช่นกัน  โพสต์เมื่อ 21-5-2013 12:02:23

จังหวัด
กำแพงเพชร
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:22:52 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
กระผมว่าที่พี่หนุ่มโคราชพูดก็มีเหตุผล  แต่บ้านภูแสงดาวกล่าวมาก็ไม่เห็นท่านนายกออกมาแจงให้ตรงและเต็มประเด็นสักที  กระผมสมาชิกผู้เป็นกลางยังรอคำชี้แจงท่านนายกวสันต์อยู่นะครับ

yotin  ขอบคุณครับพี่  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:05:36
สามเหลี่ยมทองคำ  เกิดเป็นคนแล้วกล้าแสดงออกอย่างถูกต้องอย่างนี้ขอนับถือ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 19:07:14

จังหวัด
กำแพงเพชร
5#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:36:16 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
กระผมว่าประธานชมรมแพะแกะประจำจังหวัดน่าจะเชิญท่านมาเป็นประธานจังหวัดของสมาคมเราเนื่องจากมีข้อมูลเชิงลึกมากกว่า  ไม่ว่าจะเป็นจำนานฟาร์ม  ประชาการแพะแกะ  แล้วเราก็น่าจะได้ประธานที่ทำงานจริง ๆ ประธานจังหวัดแต่งตั้งประธานอำเภอที่ทำงานจริง  ให้ประธานอำเภอเลือกประธานตำบล  พอเราได้จำนวนประชากรแพะแกะที่แท้จริง  ก็มียอดแจ้งอธิปบดีกรมปศุสัตว์ได้แล้วว่าประชากรแพะแกะเรามีเพียงต่อการบริโภคภายในประเทศ(ถ้าถึง)  และก็หาตลาดมาเลและตลาดมุสลิมใหม่ ๆ  จะส่งออกแบบเป็นตัวเป็น  หรือทำโรงเชือดเพื่อการส่งออกแห่งประเทศไทย  กระผมได้ข้อมูลมาใหม่  ผมว่าประธานกลุ่มต่าง ๆ  เข้าถึงเกษตรกรได้มากกว่า  มีข้อมูลที่แน่นกว่า  ถ้ารอสมาชิกสมาคมส่งจำนวนแพะแกะคงอีกหลายร้อยปีกว่าจะได้ตัวเลขที่แท้จริง  กระผมเลี้ยงแพะแกะขุนลูกขาย  ก็เดือดร้อนอยู่เรื่องเดียว  ถ้ามีเลือกตั้งใหม่  ไม่ว่าจะได้นายกท่านเดิมหรือท่านใหม่กระผมขอให้ทำเรื่องนี้ครับผม  เทคะแนนให้หมดเลย  คุยกับเพื่อน ๆ ที่เลี้ยงแพะวัยใกล้ ๆ กันหลายคน  ส่วนใหญ่มีแนวคิดเดียวกันครับ  ปัญหาราคาแพะ  แพะพม่า  AEC  กระผมว่ามีความสัมพันธ์กัน  และเป็นปัญหาเร่งด่วน  ก่อนเปิด  AEC  ก่อนแพะพม่าเข้ามากกว่านี้  ก่อนราคาลงมากกว่านี้  สมาชิกผู้น้อยขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ  โปรดอภัย

SIAMGOAT  จัดไปครับพี่ เรื่องดีๆ เบิร์ดชอบ  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 21:37:12
yotin  ป่าเหลิมคงไม่ว่า เพราะผู้น้อยมิได้ตอบคำถามแทนท่านนายกวสันต์ 555  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 21:10:39
SIAMGOAT  แต่ระวังนิดนะครับ ป๋าเหลิมแกบอกนอกจากพี่วสันต์ห้ามโพส 555  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:56:32
SIAMGOAT  เห็นด้วยอีก 1 เสียงครับ  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:50:09
v.udomsub  ครับผมก็อยากให้เป็นแบบที่ท่านแจ้งมานะครับ  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:40:17

จังหวัด
กำแพงเพชร
6#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:47:13 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอมูลประชากรสัตว ป พ.ศ. 2550  ของจากศูนยสารสนเทศ
กรมปศุสัตว พบวา จํานวนประชากรแพะในประเทศไทยมีทั้งหมด
47,232  ตัว ใหผลบวกตอการทดสอบภูมิคุมกันตอโรคแทงติดตอ
โดยวิธี Rose  Bengal  จํานวน 2,960  ตัว (6.27%)  ในพื้นที่จังหวัด
เพชรบุรีมีผูเลี้ยงแพะทั้งหมด 212  ราย มีประชากรแพะ 8,528  ตัว
(รอยละ 25  ของจํานวนแพะในประเทศไทย)โดยมีการเลี้ยงเปน
จํานวนมากใน อําเภอชะอํา (เกษตรกร 70 ราย แพะ 3,801 ตัว) อําเภอ
แกงกระจาน (เกษตรกร 50  ราย แพะ 1,848  ตัว) และอําเภอทายาง
(เกษตรกร 33 ราย แพะ 1,400  ตัว) ตามลําดับ มีเกษตรกรที่ลี้ยงแกะ
เพียง 2 ราย (แกะ 15 ตัว) อยูในอําเภอชะอ

จังหวัด
กำแพงเพชร
7#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:50:59 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
กระทรวงเกษตรฯ หนุนสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะมากขึ้น หวังเพิ่มปริมาณความต้องการบริโภคทั้งภายในและต่างประเทศเพิ่ม

กระทรวงเกษตรฯ หนุนสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะมากขึ้น หวังเพิ่มปริมาณความต้องการบริโภคทั้งภายในและต่างประเทศเพิ่ม พร้อมจัดงานวันแพะแห่งชาติกระตุ้นให้เกษตรกรเกิดการตื่นตัวในการพัฒนาการเลี้ยงและปรับปรุงสายพันธุ์แพะอย่างยั่งยืน

นายอภิชาต จงสกุล เลขาธิการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร (สศก.) ในฐานะโฆษกกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เปิดเผยถึงสถานการณ์แพะของไทยในขณะนี้ว่า การเลี้ยงส่วนใหญ่มีในภาคใต้ โดยประชากรแพะปัจจุบันมีสัดส่วนที่เพิ่มขึ้น ประมาณ 3.8 แสนตัวทั่วประเทศ หรือเพิ่มขึ้นร้อยละ 15 เมื่อเทียบกับช่วงปีที่ผ่านมา ทั้งนี้เนื่องจากความต้องการในตลาดมีเพิ่มขึ้น โดยราคาที่ซื้อขายขณะนี้เฉลี่ยประมาณ 80-100 บาทต่อกิโลกรัม แต่ก็ยังมีไม่เพียงพอต่อความต้อการ ล่าสุดกรมปศุสัตว์ได้จัดสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะขึ้น เพื่อกระตุ้นให้มีการผลิตแพะเพื่อจำหน่ายในตลาดมากขึ้น เพราะปัจจุบันไทยไม่ได้มีการส่งเนื้อแพะเพื่อจำหน่ายในต่างประเทศเนื่องจากความต้องการในประเทศยังมีปริมาณมาก
อย่างไรก็ตามในอนาคตคาดว่า จะสนับสนุนให้มีการผลิตเพื่อการส่งออก เนื่องจากปัจจุบัน ตลาดโลกในโลกมุสลิมมีความต้องการอีกมาก ในขณะที่ไทยมีการส่งออกผลิตภัณฑ์อาหารฮาลาลค่อนข้างน้อย คิดเป็นร้อยละ 0.25 ของมูลค่าการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ฮาลาลของโลก โดยมีประเทศนำเข้าที่สำคัญ อาทิ สหรัฐอเมริกา จีนและประเทศตะวันออกกลาง ส่วนประเทศคู่แข่งที่สำคัญได้แก่ ออสเตรเลียและมาเลเซีย ดังนั้นกระทรวงเกษตรฯ จะเร่งให้การพัฒนาในด้านการผลิตและการตลาดให้มากขึ้น

"ขณะนี้เกษตรกรที่เลี้ยงแพะไม่ได้จำกัดอยู่แค่เพียงภาคใต้เท่านั้น เกษตรกรเริ่มหันมาสนใจเลี้ยงแพะในเชิงพาณิชย์มากขึ้น โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคเหนือ และภาคกลาง ในขณะที่ภาคใต้ส่วนใหญ่จะเลี้ยงแพะพื้นบ้านแบบหลังบ้าน เพื่อจำหน่ายในท้องถิ่นและประกอบพิธีทางศาสนาเท่านั้นทำให้มีอัตราการเติบโตช้า" นายอภิชาตกล่าว

จังหวัด
กำแพงเพชร
8#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 11:56:35 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 23-5-2013 23:18
ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยา ...

1 ทำมัยหวังให้สมาคมทำอย่างงู้นอย่างงี้    กระผมว่าเรารวมกลุ่มต้องการประโยชน์จากการรวมกลุ่มครับ  อย่างนั้นจะรวมกันทำมัย
2 คนเลี้ยงแพะในประเทศมีมากครับ  อันนี้กระผมว่าดีนะครับ  เมื่อมีมากเราก็ให้สมาคมเอาข้อมูลไปคุยกับอธิบดีกรมปศุสัตว์ว่าแพะแกะไทยพอต่อการบริโภคภายในแล้ว  มิต้องนำเข้า  และก็จะได้เตรียมผลักดันเรื่องการส่องออกมากขึ้น
3  แพะพม่ากับไทยกินหญ้าเหมือนกัน  ครับเรื่องจริง  ต่างกันที่ว่า  พม่าค่าแรงถูก  ไม่มีงานทำ  ว่าง  ก็เลี้ยงแพะ  ต้นทุนที่แตกต่างจาก  ค่าแรงขั้นต่ำไทย 300
4  แพะแกะนำเข้า  กระผมว่าดีมาก ๆ เลยครับ  เป็นการยกระดับเลือด  พัฒนาสายพันธุ์แพะแกะไทย  แต่การพัฒนาแต่สายพันธุ์มิได้เหลียวแลแพะขุน  ซึ่งเป็นการเลี้ยงส่วนใหญ่ในไทย   ก็คงเดือดร้อนกันทั่ว  แพะแกะสุดท้ายต้องเชือดกิน
5  เรื่องความสามัคคีกระผมเห็นด้วยครับ  ผมมีความเห็นต่าง  แต่ก็ยังเห็นความสามัคคีเป็นสำคัญ
6  ได้นายกใหม่ขึ้นมา  ราคาขึ้นแน่เลยถ้า  ผลักดันเรื่องราคาแพะขุน  ปิดกั้นแพะพม่า  ผลักดันการส่งออกไปประเทศมุสลิมที่นำเข้าจากประเทศสวิสหรือฝรั่งเมืองหนาวที่เลี้ยงอยู่ที่ราคาน่าจะแพงกว่าเรามากมาย  (นายกใหม่อาจเป็นท่านวสันต์สมัย 2   หรือท่านอื่น ๆ หาได้สำคัญ  ไม่  ครัยก็ได้ทำเรื่องนี้  ต้องครองเก้าอี้นายกได้ยาวนาน)
กระผมมิได้เข้าข้างท่านวสันต์หรือบ้านภูแสงดาว  แต่กระผมว่ากระทู้นี้เกิดขึ้นมาน่าจะทำให้คณะกรรมการชุดเดิมได้มีแนวทางการทำงานที่ตรงประเด็นมากขึ้น  หรือถ้าได้คณะกรรมการชุดใหม่ก็จะได้แนวทางการทำงานเพื่อคนส่วนใหญ่

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  หวังว่าคอกกลางที่อ้างคงไม่ใช่ของลุงอุ๋ยม้าไทยนะครับท่าน งั้นยาวแน่...  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:42:51

จังหวัด
กำแพงเพชร
9#
โพสต์เมื่อ 28-5-2013 13:52:19 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
กระผมสนับสนุนครูเอ๋ครับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 19:57