สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
21#
โพสต์เมื่อ 26-5-2013 20:18:48 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตามเอกสารจดทะเบียนมีดังนี้ครับ
คณะกรรมการบริหาร มีจำนวนอย่างน้อย 10 คน อย่างมากไม่เกิน 15 คน ได้มาจากการเลือกตั้งในที่ประชุมใหญ่ของสมาคมฯ แล้วเลือกตั้งกันเองเป็นนายกสมาคม 1 คน และอุปนายก 1 คน ที่เหลือเป็นกรรมการสมาคม โดยสังเขปมีดังนี้ครับ
1. นายกสมาคม
2. อุปนายก
3.เลขานุการ
4. เหรัญญิก
5. ปฏิคม
6. นายทะเบียน
7. ประชาสัมพันธ์
8. กรรมการตำแหน่งอื่นตามสมควร
คณะกรรมการบริหารชุดแรก ให้ผู้เรื่มการจัดตั้งสมาคมเป็นผู้เลือกตั้ง ประกอบด้วยนายกสมาคม และกรรมการอื่นๆ วาระการดำรงตำแหน่ง 4 ปี
ส่วนสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ได้รับการจดทะเบียน เมื่อ สิงหาคม 2554  
คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ต้องรอคำตอบจากท่านนายกสมาคมฯ จะดีกว่าครับ  แต่เท่าที่ทราบโดยทั่วไป มีดังนี้
1. นายกสมาคม
2. เหรัญญิก
3. นายทะเบียน
4. ที่ปรึกษา
5. ประชาสัมพันธ์  (ว่าง คนเก่าลาออก)
6. เลขานุการ (ว่าง คนเก่าเสียชีวิต)
นอกนั้นต้องไม่ทราบจริงๆครับ เพราะที่เห็นทำงาน ตามที่ต่างๆก็มีเท่านี้ เวลาประชุมใหญ่ครั้งที่1/2556 ที่ผ่านมา เมื่อวันที่ 4 พฤษภาคม 2556 ก็มีผู้เข้าร่วมประชุม ไม่ถึง 10 คน

แสดงความคิดเห็น

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ผิดพลาดตรงไหนบอกด้วยนะครับ เดี๋ยวโดนหาว่าบิดเบือนอีก  โพสต์เมื่อ 26-5-2013 20:45:41
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
22#
โพสต์เมื่อ 26-5-2013 20:32:08 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
นายกสมาคมฯ คนแรกได้มาอย่างไร คงเข้าใจแล้วนะครับ
ส่วนที่ถามว่าท่านอยู่ตรงส่วนไหน เอาคำถามผมไปคิดล่ะกัน
          ท่านเสียเงินค่าแรกเข้า 100 บาท ค่าบำรุง 300 บาท  เพื่อจะได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย จริงมั้ยครับ แล้วท่านคิดอย่างไรที่มีสมาชิกสมาคมฯที่ไม่จ่ายค่าบำรุงรายปี 300 บาท ในปีที่แล้วจนถึงปีนี้  แล้วเค้ายังได้ชื่อว่าสมาชิกสมาคมฯอยู่อีก
          แล้วผู้บริหารสมาคมฯยังได้นำเงินที่สมาชิกสมาคมฯ คนที่จ่ายค่าบำรุงในปีก่อนนี้ ไปทำวารสารจัดส่งให้กับสมาชิกสมาคมฯ คนที่ไม่จ่ายค่าบำรุง 300 บาท ในปีก่อนนี้  ให้ฟรีๆอีก
          จนถึงปัจจุบันนี้ ผู้บริหารสมาคมฯก็ยังไม่มีแนวทางในเรื่องนี้อีก คุณคิดว่าเงินที่คุณจ่ายมา 400 บาท ให้สมาคมฯ ไปเพื่ออะไรครับ แล้วคิดว่าตัวเองถูกเอาเปรียบจากสังคมมั้ย แล้วมันเป็นเรื่องที่ถูกต้องมั้ย คิดอย่างไรกับเรื่องนี้

เรื่องนี้ใครควรรับผิดชอบกับสิ่งที่ทำ ล้มเหลวมั้ยครับ แล้วคิดว่ายังจะให้บริหารงานสมาคมฯได้อีกต่อไปมั้ย

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  รายละเอียดมีเยอะครับ พิมพ์ไม่ไหว อยากรู้ตรงไหนก็ว่ามาอีกทีนะครับ  โพสต์เมื่อ 26-5-2013 20:47:48
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี
23#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 11:43:56 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
คั่นเวลานิดครับท่าน ถ้าคุณวสันต์  วโรกร  ลงผลงานที่ท่านภาคภูมิใจเรียบร้อบแล้ว  ช่วยตอบคำถามผมสักทีครับ  เพราะสิ่งที่ท่านลงรูปมาให้ดู มันไม่ได้เกี่ยวกับคำถามที่ผมถามท่านเลย  และขอดูรูปภาพสถานที่คอกกัก คอกกลางของ สมาคมฯที่ถูกต้องตามกฎหมายที่ท่านกล่าวอ้างด้วยครับ คงมีเยอะนะครับ สมาชิกสมาคมฯหลายท่านอยากเห็น และอีกหลายท่านอยากไปชมให้เห็นกับตา รบกวนช่วยพาไปด้วยนะครับ
          ยังไงช่วยตอบให้ตรงประเด็นด้วยครับ  ยังมีอีกหลายเรื่องที่ท่านต้องตอบคำถามสมาชิกสมาคมฯ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง เงินของสมาคมฯ รายรับ-รายจ่าย ต่างๆ  และเรื่องอื่นๆอีกเยอะ  ซึ่งตามระเบียบแล้วถ้าสมาชิกสมาคมฯมีข้อสงสัยในเรื่องใด ท่านต้องนำเอกสารมาชี้แจงให้ได้  แต่ยังไงก็ตอบคำถามให้ตรงประเด็นล่ะกันครับ  หรือท่านคิดว่าการยื้อเวลาไว้แบบนี้มันช่วยให้ท่านเป็นนายกได้ต่อไป ก็ทำไปเถอะครับ ตราบใดที่สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ คิดว่าเรื่องที่ผมพูด เป็นเรื่องไร้ สาระ และน่ารำคาญ ซึ่งไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้กับเค้าเลย  ผมว่ายังไงท่านก็ได้เป็นนายกสมาคมฯต่อได้อีก  
          แต่ถ้าสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ ที่ฟังผมพูดแล้วนำไปสืบหาความจริง แล้วพิสูจน์ได้ว่าท่านโกหก ในโครงการต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น คอกกลาง ,ขายแกะ และอื่นๆอีกมากมาย  ผมก็คิดว่าท่านจะอยู่ในสังคมได้อย่างไร  ใครจะเชื่อถือคำพูดท่านได้อีก  

จังหวัด
อุทัยธานี
24#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 15:25:32 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย สมเกียรติ เมื่อ 27-5-2013 14:44
ผมไม่ชอบการด่ากันเลย คนที่สนใจลองเสนอนโยบายบริหารส ...

พี่สมเกียรติครับ  ที่ผมพูดมาตั้งมากมาย  มีคำพูดส่วนไหนเหรอครับพี่ที่ด่ากันครับ  ผมตั้งกระทู้ไม่ไว้วางใจให้คุณ วสันต์  วโรกร  ทำหน้าที่นายกสมาคมฯต่อไปได้  ผมทำในฐานะสมาชิกสมาคมฯ ที่เคลือบแคลงสงสัยในการบริหารงานของคุณวสันต์  ถ้าท่านตอบซะเรื่องก็น่าจะจบตั้งนานแล้ว  แต่ก็เบี่ยงเบนประเด็นกันไปเรื่อย  หาว่าผมอยากเป็นนายกฯบ้างล่ะ  แสดงว่าถ้าใครสงสัยในการทำงานของผู้บริหารสมาคมฯ ไม่สามารถทำได้เลยไงครับพี่  ก้มหน้าก้มตาให้เค้าหรอกไปวันๆไงครับ  ถ้าไม่ใช่เรื่องจริงก็ต้องชี้แจงให้เค้าเข้าใจซิครับ  ไม่ใช่หลบหน้าหลบตาให้เรื่องเงียบไปเอง  ผู้บริหารระดับสูงเค้าทำกันอย่างนี้เหรอครับพี่  ในเมื่อเราพูดจริงทำจริง ก็ต้องตอบให้ฉะฉานเต็มปากเต็มคำ  เค้าถามเรื่องอะไรก็ตอบในเรื่องนั้น  ไม่ใช่เอาปาหี่มาโชว์ เรียกคนดู  ไม่แปลกที่ท่านเป็นอย่างนี้  คนใกล้ชิดถึงถอยห่าง  แล้วใครจะกล้ามาช่วยงานสมาคมฯกันล่ะครับ  

จังหวัด
อุทัยธานี
25#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 15:38:48 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอดูรูปคอกกักคอกกลางสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  ที่ถูกกฎหมายตามที่ท่านอ้างด้วยครับท่าน  
โครงการใหญ่ขนาดนี้  ถ้าไม่โชว์นี่มันดูท่าไม่ดีนะครับ  ลงรูปมาเยอะๆเลยครับ  ถ้าท่านไม่ลงรูปและที่อยู่  คอกกลาง แสดงว่าท่าน ยอมรับว่าท่านโกหกหลอกลวง สมาชิกสมาคมฯ

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ขอที่อยู่ด้วยครับ อยากเห็นของจริงๆ  โพสต์เมื่อ 27-5-2013 15:43:29

จังหวัด
อุทัยธานี
26#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 19:34:37 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
จากกระทู้ สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ทดลองเปิดคอกกลางซื้อ-ขายแพะ-แกะ จากสมาชิกสมาคมฯ

[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]คุณวสันต์  วโรกร พูดว่า .....
สรุปว่าโครงการไหนที่ผมเป็นผู้ริเริ่มแล้วไม่สำเร็จ ผมจะต้องโดนวิจารย์แบบนี้ตลอดไปเลยเหรอครับโครงการนี้ไม่มีใครได้รับความเสียหายอะไรจากโครงการนี้เลย ผมก็หวังว่าสมาชิกจะเข้าใจความรู้สึกของผู้ดิดริเริ่มนะครับ

.................................................................................................

ผมว่าท่านยังแยกแยะไม่ออก เรื่องการสร้างชื่อเสียงให้สมาคมฯ กับการทำลายความหวังของสมาชิกสมาคมฯ เพราะเท่าที่ผมติดตามโครงการต่างๆของท่านมา  ล้วนกล่าวอ้างเกินจริง ถ้าท่านริเริ่มทำจริงๆด้วยความตั้งใจที่จะช่วยเหลือพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะ จริงๆล่ะก็ ผมว่าโครงการมันต้องเกิดขึ้นแน่นอน และต้องมีสมาชิกสมาคมฯเข้าร่วมโครงการท่านอย่างมากมาย อย่างน้อยก็มีคุณมยุรา ท่านหนึ่งล่ะ และอีกหลายท่านที่ร้องขอผ่านหน้าเวป  แต่ท่านกลับอุปโลกโครงการนี้ขึ้นมา เพื่อหวังสร้างกระแสตอบรับให้กับสมาคมฯที่สามารถมีคอกกลางเป็นของตัวเองได้ โดยน้ำมือท่านเอง
[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]  [backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]
          คอกกลางที่ท่านอุปโลกมาก็ไม่มีตัวตน แผนงานท่านก็ไม่มี เวลาใครถามอะไรท่าน ท่านก็ตอบไม่ได้ สรุปว่าท่านไม่ได้ทำจริงๆ  แล้วท่านจะมาตัดพ้อในเรื่องนี้ได้อย่างไร  แต่ที่ท่านว่าไม่มีอะไรเสียหายจากสิ่งที่ท่านทำ  ผมอยากจะบอกท่านว่า  ผมเสียใจเหลือเกินที่ร่วมทำงานให้ท่านมาโดยตลอด ปีกว่าที่ผ่านมา  ผมคิดว่าท่านจะมีอุดมการณ์ในการช่วยเหลือพี่น้องสมาชิกสมาคมฯ ให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ช่วยแก้ไขปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้น และนำพาสมาคมฯให้เจริญก้าวหน้า  แต่ท่านกลับคิดแต่เรื่องเอาชนะเอาแพ้กัน ในวงการแพะแกะ ไม่ตั้งใจที่จะทำงานให้สมาคมฯอย่างแท้จริง  
ยกตัวอย่าง เรื่องวารสาร และปฏิทินสมาคมฯ ที่ไม่ได้จัดส่งให้สมาชิกสมาคมฯ ตามที่ได้ตั้งใจไว้  ท่านเก็บเงินของผมไปเพื่อจัดทำปฏิทิน แต่ท่านไม่คิดใส่ใจที่จะส่ง  เงินของผมที่จ่ายไปให้ท่านนำไปทำปฏิทิน ท่านมองไม่มีค่าในสายตาท่านเลย  แต่สำหรับผมเงินทุกบาทผมทำงานเพื่อแลกมา ไม่ได้ร่ำรวยจนมองเห็นเงินคนอื่นไม่มีค่ามีราคา ผมมีครอบครัวที่ต้องเลี้ยงดู เงิน 1,500 บาท  จ่ายค่าเทอมลูกผมได้สบาย  แต่ผมมอบให้สมาคมฯผ่านท่านเพื่อทำปฏิทินแจกสมาชิกสมาคมฯ  แต่ท่านกลับไม่มีปัญญาในการจัดส่งให้สมาชิก อ้างว่าไม่มีคนทำหน้าที่นี้  ผมว่าท่านไม่สมควรเป็นนายกสมาคมฯต่อไปได้จริงๆครับ  ในเรื่องนี้ถ้าผมเป็นท่าน ผมจะจ้างให้คนทำจะกี่บาทก็แล้วแต่ เงินที่จ้างก็เงินสมาคมฯ ไม่ใช่เงินท่านเองเลยสักนิด  ในเมื่อปัญหาง่ายๆแค่นี้ ท่านยังแก้ไขไม่ได้  แล้วท่านจะบริหารงานสมาคมฯไปได้ยังไงกัน

จังหวัด
อุทัยธานี
27#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 19:42:06 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย จะเปิดรับซื้อแพะ-แกะรุ่นจำนวนมากทั้งเพศผู้และเพศเมีย มีข้อกำหนดดังนี้
1.แพะ-แกะ ต้องตรวจเลือดแล้วเป็นผลลบ
2.แพะ-แกะ ต้องสมบูรณ์
3.แพะ-แกะ ของสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยจะได้ในราคา 135 บาท(ณ.2/10/2555ราคาอาจเปลี่ยนแปลงได้ตามความเหมาะสมราคานี้เป็นราคาหน้าคอกกลางของสมาคมฯ)
ท่านใดต้องการขายให้ข้อมูลลงรายละเอียดพร้อมรูปถ่ายให้ครบจะมีเจ้าหน้าที่ติดต่อกลับไป(ถ้าข้อมูลครบ)

[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]สรุปว่าโครงการไหนที่ผมเป็นผู้ริเริ่มแล้วไม่สำเร็จ ผมจะต้องโดนวิจารย์แบบนี้ตลอดไปเลยเหรอครับโครงการนี้ไม่มีใครได้รับความเสียหายอะไรจากโครงการนี้เลย ผมก็หวังว่าสมาชิกจะเข้าใจความรู้สึกของผู้ดิดริเริ่มนะครับ

สมาชิกสมาคมฯ ทุกท่านเข้าไปพิสูจน์ซิครับ ว่าเรื่องนี้ จริงหรือโกหกหลอกลวง กันแน่
http://www.thaigoatsheep.com/forum.php?mod=viewthread&tid=729

จังหวัด
อุทัยธานี
28#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 20:18:45 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
จากกระทู้  สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  ที่ต้องการจะขายแกะให้ได้ราคาเข้ามาดูรายละเอียดดังนี้  ของคุณวสันต์  วโรกร  ดูรายละเอียดเพิ่มเติมที่ http://www.thaigoatsheep.com/forum.php?mod=viewthread&tid=1404

ข่าวด่วน
สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ทุกท่านที่ต้องการขายแกะขุนมีผู้รับซื้อแน่นอนตลอดปีทำสัญญาโดยสถาบันการเงินรับรองแบบประกันราคา มีรายได้ที่แน่นอนและมั่นคง มีสิทธิ์ได้รับการสนับสนุนแม่พันธุ์พ่อพันธุ์แกะสายพันธุ์ดี อาหารข้นและแร่ธาตุ ท่านใดสนใจแจ้งเข้ามาได้รับปริมาณจำกัดจำนวน
ปล.รับเฉพาะสมาชิกสมาคมฯที่แจ้งประชากรแพะ-แกะไว้กับท่านเฉลิมพลเท่านั้นหรือรีบแจ้งใหม่ด่วน

----------------------------------------------------------------------------------

ถ้าสมาชิกให้ความร่วมมือและพร้อมใจมันก็ไปได้สวย คอกกักคอกกลางที่ถูกต้องตามกฏหมายสมาคมฯเราก็มีแล้ว โรงเชือดมาตรฐานอยู่แค่เอื้อม(ทางการกระซิบให้สมาคมดำเนินการ)แต่ทั้งนี้และทั้งนั้นเราต้องไวในข้อมูลและข้อมูลต้องอยู่ในมือ ถ้าสมาชิกไม่ให้ความร่วมมือทุกอย่างก็จบ
-----------------------------------------------------------------------------

โครงการนี้ยังอยู่นะครับ สิ่งที่ผมออกมาเขียนตั้งกระทู้นั้น ก็เพื่อบอกกว่าให้สมาชิกได้รับทราบว่าตอนนี้มีโครงการแบบนี้ติดต่อเข้ามาอย่างน้อยผมก็จะได้ทราบบ้างว่าความต้องการของสมาชิกเป็นเช่นไรบ้าง และผมก็ตั้งใจว่าจะให้สมาชิกนั้นทำสัญญากันเองกับ บริษัทผู้ซื้อเพราะสมาคมฯไม่ได้หักหัวคิวกับสมาชิกและเพื่อว่าสมาชิกเบี้ยวบริษัทสมาคมฯก็จะไม่เดือดร้อน โครงการนี้ก็ยังอยู่นะครับ รายระเอียดบางเรื่องผมยังไม่อยากพูดในตอนนี้เพราะว่าทางผู้ซื้อขอร้องเอาไว้นะครับ
ปล.ขอย่ำนะครับว่าโครงการนี้ยังอยู่เค้าลงทุนมากมายมหาศาลถ้าโครงการนี้ต้องมีอันเลิกลาคนเจ็บมากคือบริษัทนะครับไม่ใช่สมาชิก
-------------------------------------------------------------------------------
[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  นี่คือคำพูดของคุณวสันต์ วโรกร ตามลำดับครับ  โพสต์เมื่อ 27-5-2013 20:26:45

จังหวัด
อุทัยธานี
29#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 20:27:27 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]โครงการนี้ยังอยู่นะครับ สิ่งที่ผมออกมาเขียนตั้งกระทู้นั้น ก็เพื่อบอกกว่าให้สมาชิกได้รับทราบว่าตอนนี้มีโครงการแบบนี้ติดต่อเข้ามาอย่างน้อยผมก็จะได้ทราบบ้างว่าความต้องการของสมาชิกเป็นเช่นไรบ้าง และผมก็ตั้งใจว่าจะให้สมาชิกนั้นทำสัญญากันเองกับ บริษัทผู้ซื้อเพราะสมาคมฯไม่ได้หักหัวคิวกับสมาชิกและเพื่อว่าสมาชิกเบี้ยวบริษัทสมาคมฯก็จะไม่เดือดร้อน โครงการนี้ก็ยังอยู่นะครับ รายระเอียดบางเรื่องผมยังไม่อยากพูดในตอนนี้เพราะว่าทางผู้ซื้อขอร้องเอาไว้นะครับ
ปล.ขอย่ำนะครับว่าโครงการนี้ยังอยู่เค้าลงทุนมากมายมหาศาลถ้าโครงการนี้ต้องมีอันเลิกลาคนเจ็บมากคือบริษัทนะครับไม่ใช่สมาชิก

จากที่คุณวสันต์  วโรกร  พูดว่าตามข้างต้น

จังหวัด
อุทัยธานี
30#
โพสต์เมื่อ 27-5-2013 20:35:40 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สรุปว่าไม่ใช่ ข่าวด่วน แล้วซิครับท่าน  ตั้งแต่ 24 มกราคม 2556  นี่ก็ปาเข้าไป 27 พฤษภาคม 2556  พึ่งนึกได้เหรอครับท่าน เอาๆไม่ว่ากันครับ แล้วตกลง เค้าเป็นบริษัทหรือสถาบันการเงิน กันแน่ครับ แล้วที่ว่าเค้าลงทุนมากมายมหาศาล...... นี่  มันก็แปลกเนอะท่าน  การพูดคุยก็ไม่มี  การประชุมก็ไม่มี  สรุปยอดของแกะเข้าร่วมโครงการ ก็ไม่มี ที่ผมเห็นตั้งแต่ต้นกระทู้ยันสุดท้าย ก็ไม่เห็นความชัดเจนอะไรของโครงการนี้เลย  แล้วท่านไปเอาข้อมูลมาจากไหน ว่าถ้าโครงการนี้ล่มไปคนที่เสียหายคือบริษัท ไม่ใช่สมาชิกฯ            ยังไม่มีข้อมูลอะไรเลย บริษัทที่ไหนเค้าจะลงทุน  ท่านก็พูดมั่วไปได้ เห็นพวกผมมีเขาหรือไงครับ
          เก็บเอาไปคิดดูครับเพื่อนสมาชิกสมาคมฯ  รายได้มั่นคง ประกันราคา สนับสนุนพ่อแม่พันธ์ดี  มีอาหารข้นและแร่ธาตุ อีก อ่ะ...ยิ่งรับซื้อแน่นอนตลอดปีเข้าไปอีก  
          สรุปว่าผมไม่ถามต่อแล้วครับท่าน  แบบว่า  อาย...... นะครับ คิดได้เท่านี้จริงๆ  ขอให้มันเกิดขึ้นจริงๆด้วยเถอะครับ  เกษตรกรผู้เลี้ยงแกะขุน บ้านเราคงรวยตายล่ะ  แจ้งสักคนละ 200 ตัว  เค้าจะเอาไปขายใครเนี่ย.......
          นึกขึ้นได้  คราวหน้าถ้าท่านจะแต่งนิยายอีก ขอให้เนียนกว่านี้อีกนิดนะครับ  หมดหนทางจริงๆ ก็ พูดว่าผมขอโทษ ซะก็จบเรื่อง เนี่ย..ต่อเรื่องให้ยืดไปอีก ก็ต้องโกหกต่อไปอีก  ไม่เบื่อบ้างเหรอครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
31#
โพสต์เมื่อ 28-5-2013 11:03:09 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
กิจกรรมต่างๆของสมาคมฯ ที่ท่านลงมา ต่อให้มากมายซะขนาดไหน มันก็ไม่สามารถลบคำโกหกหลอกลวง ที่ทำกับพี่น้องสมาชิกสมาคมฯ ได้หรอกครับท่าน  รวมทั้งที่ท่านเอาป้ายสมาคมฯไปเป็นเครื่องเบิกทาง ในการซื้อแพะแกะ ที่อัฟริกาด้วย ถึงท่านจะพูดว่าท่านไปประชาสัมพันธ์ สมาคมฯ ให้ทั่วโลกรับรู้ ก็เถอะ
         แล้วถ้าพ่อค้าคนอื่นๆ เค้าทำอย่างท่านมั่งล่ะ  ใครจะรู้ว่าท่านไปขอซื้อเค้าในนาม วสันต์  วโรกร  หรือ นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย กันแน่  แต่ที่แน่นอนที่สุด ท่านกลับมีแพะแกะที่ท่านซื้อมาอยู่ในฟาร์มส่วนตัวท่าน  แต่ไม่มีของสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  
       ถ้าท่านอยากเล่นปาหี่ ของท่านต่อเชิญตามสบายเลยครับ  ส่วนคำถามที่ถามท่าน ท่านก็ตอบมาให้สมาชิกสมาคมฯรับรู้ในพฤติกรรมที่ โกหก  หลอกลวง ของท่านหมดแล้ว  เหลืออย่างเดียว คือ  วันประชุมใหญ่วิสามัญ  ครั้งที่ 1/2556  ว่าเมื่อไร  พวกผมจะไปทำหน้าที่ถอดถอนท่าน ลงจากตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  

จังหวัด
อุทัยธานี
32#
โพสต์เมื่อ 1-6-2013 13:44:25 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เอ.... ผลงานที่มีน่าจะหมดแล้วนะครับ แล้วทำไมไม่ตอบคำถามผมสักทีล่ะครับ เรื่องที่ท่านกังวล ผมก็ลาออกให้แล้ว จะได้หมดข้อสงสัยที่ว่าผมอยากเป็นนายกสมาคมฯ           แล้วทำไมคุณวสันต์  วโรกร ถึงยังไม่กล้าออกมาตอบคำถาม ตามโครงการต่างๆที่ท่านทำมาล่ะครับ เช่น
1. คอกกลาง
2. รับซื้อแกะตลอดปี

และที่ถามท่านข้างต้นกระทู้  ผมก็อยากฟังคำชี้แจงจากท่านอยู่นะครับ  ซึ่งอย่างน้อย จากการกระทำของผม เรื่องที่จริงแท้แน่นอนคือ
1. ท่านยังไม่ได้ชำระค่าผู้สนับสนุนเวปไซด์  เป็นเรื่องจริง ท่านพึ่งมาชำระเมื่อ  30 พฤษภาคม 2556 (ทั้ง ว.อุดมทรัพย์ และช่อผกาซานต้าฟาร์ม) ท่านใดไม่เชื่อผมก็เข้าไปดูกระทู้ ทั้ง 2 ได้ หรือให้นายทะเบียน ยืนยันว่าจริงมั้ย  ซึ่ง มีอีกหลายฟาร์ม ทั้งวิเชียรบุรี จันทราฟาร์ม ก็พึ่งมาชำระ
(แล้วทำไมก่อนหน้านี้ถึงไม่ชำระล่ะครับ ทำไมต้องให้สมาชิกอย่างผมทวงถาม ได้กล่าวคำขอโทษเพื่อนๆสมาชิกสมาคม แล้วหรือยัง เป็นถึงนายกสมาคมฯ ทำแบบนี้ แล้วถ้าผู้สนับสนุนท่านอื่น เช่นบังทอง เค้าทำแบบนี้บ้าง ก็ไม่รู้ว่าท่านจะบริหารงานสมาคมนี้ไปได้อย่างไรกัน ทั้งค่าบำรุงสมาคม ค่าผู้สนับสนุนเวป จ่ายซะกลางปีเลย เอาสง่างามครับท่าน)

2. ค่าบำรุงสมาคมรายปี ก็มีสมาชิกที่รับทราบข้อมูลต่างๆ ได้ชำระเงินเข้ามาเพิ่มขึ้นจากที่เงียบกันไปนาน  แต่ก็ยังมีเรื่องที่ท่านละเว้น ไม่คัดรายชื่อคนที่ไม่จ่ายค่าบำรุงสมาคม ออกไป ซึ่งเป็นการไม่ปฏิบัติตามระเบียบข้อบังคับสมาคม อย่างแน่นอน  ถ้าคิดว่าผมพูดไม่จริงใครก็ได้เถียงมา แต่ขอคุยด้วยตัวเอกสารหลักฐานนะ ซึ่งถ้าทำตามกฎระเบียบข้อบังคับสมาคมฯแล้ว จะมีสมาชิกสมาคมอยู่ไม่เท่าไร ส่วนผู้ที่ไม่ชำระค่าบำรุงสมาคม พ้นสภาพโดยอัตโนมัติ เอามาอ้างอิงอะไรไม่ได้เลย

คิดว่าคุณวสันต์  วโรกร คงกล้าพอที่จะตอบคำถามที่ผมถามท่านตั้งแต่ต้นกระทู้ จนจบ ขอความกรุณาตอบเป็นเรื่องๆ นะครับ จะได้ดูเป็นงานเป็นการหน่อย ภาพลักษณ์ท่านในสายตาของคนทั่วไป จะได้ดูดีขึ้น ผู้นำต้องกล้าแสดงออกครับท่าน

ปล. ท่านใดที่ไม่ใช่คุณวสันต์ วโรกร ข้อความกรุณานั่งฟังไปพร้อมๆกันดีมั้ยครับ กระทู้นี้จะได้จบอย่างสมบูรณ์สักที

จังหวัด
อุทัยธานี
33#
โพสต์เมื่อ 2-6-2013 09:23:53 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

จังหวัด
อุทัยธานี
34#
โพสต์เมื่อ 3-6-2013 12:36:53 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

จังหวัด
อุทัยธานี
35#
โพสต์เมื่อ 4-6-2013 12:48:50 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
คิดว่าคุณวสันต์  วโรกร  คงจะไม่กล้าออกมาชี้แจงแก้ต่างจริงๆ  เอาไม่ว่ากันครับ ปล่อยให้คนทั่วไปได้คิดเอาเอง  เป็นเรื่องที่น่าตกใจที่สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย มีนายกฯ แบบนี้  ลืมไปท่านเป็นผู้ก่อตั้งนี่นา แล้วจะไปให้ท่านลาออกได้อย่างไร  เอาเป็นว่าผมคงไม่รอฟังแล้วครับ  สมาชิกสมาคมฯ ท่านคงคิดเองได้แล้ว ต่อไปท่านทำอะไรก็ลำบากหน่อยนะครับ  ประชุมใหญ่สมาคมฯ ครั้งที่ 2/2556   ก็ขอให้มีสมาชิกสมาคมฯเข้าร่วมประชุมเกิน  10  คน  นะครับ  เพราะนี่ก็ปาไปจะ ครึ่งปีแล้ว  ยังไม่มีอะไรใหม่เลย ส่วนกิจกรรมที่เอามาโชว์ ก็ไม่เห็นมีอะไรที่เป็นประโยชน์ กับสมาชิกสมาคมฯโดยตรงสักอย่าง  เรียกว่าเรื่องที่น่าทำไม่ทำ  สงสารก็แต่ สมาชิกใหม่ที่ยังไม่รู้อะไรเป็นอะไร เสียเงินกันไปฟรีๆ  มันเป็นวัฏจักรครับ เก่าไปใหม่มา  ว่ากันไปครับ  โชคดีครับทุกท่าน  เอาเป็นว่าผมทำในสิ่งที่ควรทำแล้ว  ต่อไปท่านก็ต้องตัดสินใจเอง  จะไปโทษใครได้

จังหวัด
อุทัยธานี
36#
โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:02:02 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]โพสต์เมื่อ 7 วันก่อน |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
บอกตรงๆว่าขี้เกียจเขียนครับพี่ ไม่รู้จะเขียนยังไงให้พวกพี่เข้าใจ ขอนอกประเด็นดีกว่า ไม่ได้กลัวหรอกครับ ผมไม่แคร์พวกพี่ด้วยซ้ำไป...ทำไมเหรอ
บ้านหลังนี้ ขอย้ำน่ะครับ...ว่าบ้านหลังนี้ พวกเราช่วยกันสร้างขึ้นมาด้วยคนไม่กี่คน ตอนนั้นพวกพี่อยู่กันตรงไหนกันก็ไม่รู้
เราทำกันมาตั้งเกือบ ๒ ปี ช่วยกันทุกๆ ท่าน เพียงไม่กี่คน แล้วการที่เราสร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมาก็มิได้หวังว่าจะมาหลอกลวงใคร หรือเอาเปรียบใคร หรือใช้เป็นช่องทางหากินอย่างที่พวกพี่คิดกัน
เราสร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมาเพื่อให้พวกเราที่เลี้ยงแพะ - แกะ ด้วยกัน ได้พบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์และองค์ความรู้ที่แต่ละท่านมีอยู่ บ้างก็จัดกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่อผู้เลี้ยงแพะ - แกะ นั่นคือจุดประสงค์หลักๆ ของเรา พี่ไม่รู้หรอก แต่สุดท้ายบ้านหลังนี้มันโตเร็วเกินไปครับ
หลายๆ คนที่เข้ามาเค้าไม่ได้คิดแบบเราในตอนแรก เค้าคิดว่าถ้าเข้ามาที่นี่แล้วเค้าควรจะได้ในสิ่งที่ควรได้ โดยอาศัยการรวมตัวกันเพื่อไปต่อรองกับภายนอก ผมว่ามันเอาเปรียบกันเกินไปครับ สมาคมฯ ผิดมั๊ย...ผิดครับ ผิดตรงที่อยากให้องค์กรมันโต ณ วันนี้สิ่งที่สมาคมฯ ทำให้กลับสมาชิกไม่ได้...มีอยู่แค่เรื่องเดียวเท่านั้นเอง...เรื่องการตลาด...
     เรื่องอื่นที่พี่พูดมาไม่ใช่ประเด็นหลักหรอก เรื่องตลาดนี่แหละที่เป็นปัญหากับสมาชิกของสมาคมฯ ณ ปัจจุบันที่สมาคมฯ ไม่สามารถทำให้ได้ ณ ตอนนี้ ขอย้ำน่ะครับว่าตอนนี้ อนาคตเราทำได้ครับ แต่ต้องใช้เวลา ใช้การประสาน ตั้งสมาคมฯ มายังไม่ถึง ๒ ปี เลย จะให้เข้าไปกำหนดราคาแพะ - แกะ ใช่หรือครับ
     เอายังงี้ดีมั๊ยครับ พูดกันแบบนุ่มๆ บ้านหลังนี้ถ้าพี่ไม่อยากอยู่ หรือสมาชิกของสมาคมฯ ท่านใดไม่อยากอยู่ ทำไมท่านไม่มองในมุมกลับกันหละครับ ทำไมพี่ไม่ไปสร้างบ้านของตัวเอง ทำไมพี่ไม่ไปทำกันเองในกลุ่มของพี่ให้มันได้ดั่งใจที่พี่ต้องการ ถ้าคิดว่าอยู่ที่นี่แล้วมันไม่ทันใจพี่ พี่ไม่สบายใจ แล้วพี่แล้วมาอาศัยที่นี่อยู่ทำไม เกรงใจและให้เกียรติกับคนที่เค้าสร้างและทำบ้านหลังนี้กันบ้างเถอะครับ
บ้านหลังนี้เป็นของทุกคนใช่ครับผมไม่เถียง...แต่ไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่ทำงาน และทำเพื่อบ้านหลังนี้   

yotin  เราสร้างบ้านหลังนี้ เราทำอะไรก็ได้ ครัยไม่พอใจก็ไป 5555  โพสต์เมื่อ 6 วันก่อน

ก้องภพฟาร์ม  เหนื่อยยยย..มั๊ยครับหมอ...  โพสต์เมื่อ 7 วันก่อน

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  อ่านแล้วรู้สึกว่าบ้านนี้ของใครครับ ผมควรลาออกมั้ย  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:32:11
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  นี่คือสิ่งที่หมอบอยออกมาพูดเพื่อยุติปัญหา ท่านสารวัตรครับ  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:31:24

จังหวัด
อุทัยธานี
37#
โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:04:22 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ถ้าท่านสารวัตรติดตามเรื่องนี้ตั้งแต่ต้นกระทู้ คงจะเข้าใจนะครับว่าผมในฐานะสมาชิกสมาคมฯ ตั้งคำถามการทำงานในเรื่องต่างๆที่คิดว่าไม่ชอบมาพากล ของนายกสมาคมฯ ซึ่งเป็นเรื่องที่คิดได้ว่าโกหกหลอกลวง สมาชิกสมาคมฯ ที่ผ่านมาคุณวสันต์ วโรกร ก็ไม่กล้าออกมาชี้แจงแก้ต่าง ในกระทู้นี้ ได้แต่พูดมั่วๆไปตามกระทู้ที่เกี่ยวข้อง แล้วท่านสารวัตรไม่อยากฟังคำชี้แจงจากคุณวสันต์ บ้างเหรอครับ           ตั้งแต่ที่ผมออกมาตั้งคำถาม ก็มีคนกลุ่มนึงพยายามเบี่ยงเบนประเด็นไปต่างๆนาๆ หาว่าผมอยากเป็นนายกบ้าง ไม่พอใจคุณวสันต์ที่ไม่ขายแพะให้บ้าง ฯลฯ จนล่าสุดก็ให้ไปหาสมาชิกสมาคมให้ครบก่อนเพื่อทำเรื่องขอเปิดประชุม ในเรื่องการถอดถอนนายก
           ซึ่งน่าจะเป็นไม้เด็ดให้ยุติในเรื่องนี้ แต่ผมก็ใช้เหตุและผล รวมทั้งกางระบียบข้อบังคับสมาคมให้ดู ในข้อที่ 27 ว่าจริงๆแล้ว ในเมื่อการประชุมใหญ่ครั้งที่1/2556 ต้นเดือนพฤษภาคม 2556 ที่ผ่านมา มีสมาชิกสมาคมเข้าร่วมประชุมไม่ถึงครึ่งนึง ของสมาชิกสมาคมทั้งหมด ก็ให้คณะกรรมการบริหารสมาคม เรียกประชุมอีก1ครั้งภายหลัง ซึ่งไม้เด็ดก็จบไป จำเป็นที่เราจะนำเรื่องการถอดถอนนายกสมาคม ไปลงมติกันในที่ประชุม ในเร็วๆนี้

จังหวัด
อุทัยธานี
38#
โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:06:11 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
หลังจากที่ผมใช้เหตุและผลแล้ว  ก็มีข้อความจากหมอบอย ตามข้อความข้างบน  ท่านสารวัตร อ่านแล้ว รู้สึกอย่างไรล่ะครับ  เพื่อเป็นการไม่ให้เรื่องราว จากที่สมาชิกสมาคมฯคนหนึ่ง มีข้อสงสัยในการบริหารงานของนายกสมาคมฯ ว่าอาจจะเป็นไปในทางที่ไม่ถูกไม่ควร  ชวนให้คิดได้ว่าเป็นการโกหกหลอกลวง  เพื่อนสมาชิกสมาคมฯ  กลับกลายเป็นสงครามแย่งชิงอำนาจในการบริหารสมาคมฯ  
          ผมจึงขอลาออกจากการเป็นสมาชิกสมาคมฯ เพื่อยุติปัญหาต่างๆที่จะตามมา  แต่ในเรื่องที่ผมถามคุณวสันต์  วโรกร  ก็เป็นสิทธิที่ท่านควรจะออกมาชี้แจงให้ทุกคนได้ทราบ เพราะมันเป็นปัญหาที่ท่านก่อขึ้นมาเอง  ซึ่งบางส่วนท่านก็ได้ชี้แจง แบบมั่วๆมาบ้างแล้ว แต่สรุปว่าท่านก็ไม่กล้าออกมาชี้แจง เลือกที่จะโกหกในมุมมืดต่อไป  

จังหวัด
อุทัยธานี
39#
โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:22:21 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมถามท่านสารวัตรตรงๆ ท่านรู้สึกอย่างไรที่ สมาชิกสมาคมที่ยังไม่ได้ชำระค่าบำรุง มีสิทธิและเสียง ทุกอย่างเหมือนท่านที่ชำระค่าบำรุงตลอดชีพ อยากรู้ความจริงถามนายทะเบียนสมาคม คุณเดชา สังข์แก้ว ซิครับว่าในปี 2555 มีสมาชิกสมาคม กี่ท่านที่ชำระค่าบำรุง  และในปี 2556 มีสมาชิกสมาคมกี่ท่าน ที่ชำระค่าบำรุงสมาคม สรุปแล้วตอนนี้สมาคมฯ มีสมาชิกตามรายชื่อทั้งหมดกี่ท่าน แล้วคนที่ไม่ชำระค่าบำรุง ถือว่ายังเป็นสมาชิกสมาคมอยู่มั้ยครับ ท่านรู้กฎหมายดี ผมคงไม่ต้องอธิบายให้มากความนะครับ เทียบเคียง กับระเบียบข้อบังคับสมาคม ข้อ 9  น่าจะมองออกนะครับ                        แล้วคงไม่แปลกใจว่าการประชุมใหญ่ครั้งที่1/2556 ที่ผ่านมา มีสมาชิกสมาคมฯเข้าร่วมประชุม ไม่ถึง 10 คน จากที่เค้าโฆษณาว่า 250 กว่าคน ท่านเชื่อมั้ยครับ ดูซิครับว่าถ้าท่านถาม แล้วคุณเดชา จะกล้าโชว์ ข้อมูลจริงๆมั้ย เอาแบบไม่โกหกกัน เรื่องนี้ทุกคนคงอยากรู้

ส่วนเรื่องที่นำมาซึ่งการออกมาทำหน้าที่นี้ เพราะสมาคมคิดว่าสมาชิกที่สมัครเข้ามาเป็นพวกชอบขอ ก็เรื่องตลาดที่สมาชิกเค้าร้องขอ ท่านกลับไม่ทำ ซ้ำยังโกหกเค้าอีก แล้วเรื่อง การจดทะเบียนพันธุ์ประวัติสายพันธุ์  ไม่ทราบใครเป็นคนขอครับ เบอร์หูที่นำเงินสมาคมฯไปซื้อมาเก็บไว้เป็นหมื่นบาท โดยไม่รู้ว่าจะได้เงินคืนมาเมื่อไร กลับเลือกที่จะทำก่อน                        แต่การจดทะเบียนรับรองสายพันธุ์ สอดคล้องกับ การเปิดตลาดค้าอาเซี่ยน AEC อย่างไร ถ้าเรามีแพะแกะ พ่อนอก แม่นอก แล้วลูกที่เกิดมาก็มาจดทะเบียนกับสมาคม เพื่อจะได้มีใบการันตี จากสมาคมในประเทศไทย แล้วนำออกขายประเทศใกล้เคียง โดยไม่ต้องเดินทางไปถึงอัฟริกา  ท่านสารวัตร คิดในเรื่องนี้อย่างไรดี ใครได้ประโยชน์ โดยตรงในเรื่องนี้บ้าง ซึ่งในประเทศเพื่อนบ้านเราคงไม่มาสืบหรอกนะครับ ว่าสมาคมฯนี้มีสมาชิกจริงๆแล้วกี่คน  ก็ถ้าเรายังเอาชื่อรายชื่อ 250 คน มาอ้างอยู่อีก

อย่าเชื่อในคำพูดผมนะครับ เอาเป็นว่าท่านสารวัตร อยากรู้ความจริงก็ต้องติดตามในทุกกระทู้ที่คุณวสันต์ ก่อขึ้นไว้ แล้วทุกอย่างจะกระจ่างเองครับ  ผมรู้สึกเสียดายเงิน 2,000 บาท ที่ท่านเสียไปจริงๆครับ

เอาเป็นว่า ท่านยอมให้คนที่ไม่ชำระค่าบำรุงสมาคม ยังคงมีชื่อ มีสิทธิและเสียง ในสมาคมฯนี้ เช่นเดียวกับท่าน ได้หรือครับ  แล้วท่านคิดว่าคนเพียงไม่กี่คน จะบริหารงานสมาคมฯนี้ไปได้อย่างไรกัน ท่านคิดว่าท่านจะเป็นสมาชิกสมาคมฯนี้ ไปเพื่ออะไรครับ ในเมื่อหมอบอยออกมาพูดแบบนี้แล้ว  

จังหวัด
อุทัยธานี
40#
โพสต์เมื่อ 4-6-2013 18:38:02 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
พี่สมเกียรติครับ  ลองคิดดูนะครับ คนที่ทำวารสารสมาคม โดยจัดส่งให้สมาชิกสมาคม มาตลอดเกือบปี  กับนายกสมาคมฯที่ไม่สามารถบริหารงานได้ แม้กระทั่ง งานจัดส่งวารสารสมาคมฯ ให้กับสมาชิกสมาคมฯ ได้

พี่สมเกียรติว่า น่าเลือกผมเป็นนายกสมาคมฯ ดีมั้ย  555  

(ล้อเล่น..... อย่าคิดมากครับ  แล้วผมจะรอรับพี่สมเกียรติ อยู่ทางนี้นะครับ )

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 23-5-2024 20:01