สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 14100|ตอบ: 41
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
หลังจากที่ผมประกาศว่าจะไม่ยุ่งเกี่ยวกับสมาคมฯอีก ก็มีเพื่อนสมาชิกหลายท่านโทรเข้ามาสอบถามความเป็นไปต่างๆ และเรียกร้องให้แสดงออกถึงความจริงที่ต้องพูด และความชอบธรรมในสังคม รวมทั้งเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวมของสมาคมฯ จึงไม่สามารถที่จะหลีกเลี่ยงได้อีกต่อไป ในเมื่อเราเคารพในระบอบประชาธิปไตย ผมจึงขอตั้งกระทู้ถามถึงการบริหารงานของนายกสมาคมผู้เลี้ยงแะแกะไทย (นายวสันต์  วโรกร) และไม่ไว้วางใจให้ทำหน้าที่บริหารงานสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ต่อไปได้อีก สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ท่านใดเห็นด้วยกับผม ได้โปรดแสดงออกเพื่อเรียกร้องความเป็นธรรมให้กับสังคมของเรา เและเปิดโอกาสให้คนที่ตั้งใจจะเข้าทำงานเพื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยจริงๆ ได้แก้ไขปัญหาต่างๆของพวกเราให้หมดไป

1. ไม่มีความเป็นผู้นำ โดยเห็นได้จากการที่สมาชิกตั้งคำถามสมาคมฯในเรื่องสำคัญหลายเรื่อง แต่นายวสันต์ วโรกร ไม่ได้เข้ามาชี้แจงให้ทราบเลย ซึ่งเป็นการกระทำที่ไม่สามารถยอมรับได้
2. ตลอดระยะเวลาที่บริหารงานไม่ได้เข้ามาแก้ไขปัญหาให้กับสมาชิกอย่างเป็นรูปธรรม เช่น โรคแท้งค์ติดต่อ , ภาวะราคาแพะแกะตกต่ำ ฯลฯ
3. กระทำการหลอกลวงสมาชิกฯให้หลงเชื่อ โดยมิได้สนใจและตั้งใจในการทำหน้าที่บริหารงานสมาคมฯ อย่างบริสุทธิ์ใจ เช่น โครงการจัดทำคอกกลาง , การรับซื้อแพะแกะขุน ซึ่งบอกว่ามีตลาดรองรับแน่นอน , การตรวจโรคแท้งค์ติดต่อ อ้างว่าประสานงานกับกรมปศุสัตว์ และอีกหลายโครงการ ที่ปั้นแต่งขึ้นมาเพื่อหลอกลวงสมาชิกสมาคมและผู้สนใจ ให้หลงเชื่อ โดยมิได้ทำงานอย่างแท้จริง
4. ไม่มีความสามารถในการบริหารงาน เช่น
4.1 โครงการจัดทำวารสาร ที่ประกาศว่าจะจัดส่งให้กับสมาชิก 2 เดือนต่อ 1 ครั้ง หลังจากที่ผมส่งมอบหน้าที่นี้ให้กับหมอบาส ก็ไม่สามารถจัดส่งวารสารให้กับสมาชิกได้อีกเลย จนถึงปัจจุบัน
4.2 ละเว้นการทำหน้าที่จัดเก็บรายได้ที่สมาคมฯควรจะได้ เช่น ค่าบำรุงสมาคมฯ 300 บาท เค้าเรียกเก็บตั้งแต่ต้นเดือนมกราคม  เป็นนายกสมาคมฯ กลับจ่ายในเดือนพฤษภาคม และค่าผู้สนับสนุนเวป ซึ่งตัวเองมีส่วนได้เสีย คือ ว.อุดมทรัพย์  และช่อผกาซานต้าฟาร์ม จำนวน 2 ราย กลับไม่ยอมชำระ ที่สำคัญไม่ดำเนินการแก้ไข หรือยกเลิกโฆษณาดังกล่าว รวมทั้งในส่วนของคณะกรรมการบริหารท่านอื่นๆอีก
5. กระทำการใดๆให้เชื่อได้ว่าใช้ อำนาจหน้าที่นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย เพื่อผลประโยชน์ส่วนตัว เช่นการเอาภาพลักษณ์และตำแหน่งหน้าที่ของตน ไปซื้อแพะแกะจากประทศอัฟริกา โดยแสดงออกให้ผู้อื่นเห็นว่าตนไปในฐานะนายกสมาคมฯ แต่สมาคมฯไม่ได้รับประโยชน์ใดๆจากการไปในครั้งนี้เลย
ซึ่งจากที่กล่าวมาผมไม่สามารถยอมรับให้ นายวสันต์ วโรกร ปฏิบัติหน้าที่ในตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ได้อีกต่อไป
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 20-5-2013 20:40:19 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแสดงความคิดเห็น แต่โปรดใช้วิจารณญาณของท่านไตร่ตรองให้ดี และพิสูจน์สิ่งที่ผมพูดด้วยว่าจริงหรือโกหก เพื่อประโยชน์สุขแก่พี่น้องของเราทุกคน จะได้คิดต่างอย่างมีเหตุผล โดยคำนึงถึงประโยชน์ของพี่น้องสมาชิกสมาคมฯเป็นที่ตั้ง แต่ที่อยากได้ยินและยังไม่มีใครบอกผมได้เลยว่าตลอดระยะเวลาที่คุณวสันต์ วโรกร ทำหน้านายกสมาคมฯ มาได้ทำคุณประโยชน์อย่างเป็นรูปธรรมให้สมาชิกสมาคมฯ มีเรื่องใดบ้าง
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 05:33:17 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
            คุณวสันต์ ต้องแยกให้ออกระหว่าง หน้าที่ความรับผิดชอบกับสิ่งที่ทำ ซึ่งเราเป็นถึงผู้นำองค์กรถ้าไม่ทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีให้สมาชิกสมาคมฯเห็นแล้ว ใครจะศรัทธาท่านล่ะครับ สิ่งที่ผมถามท่าน ท่านยังไม่สามารถแก้ต่างให้ผมได้เลย แสดงว่าสิ่งที่ผมพูดมาเป็นเรื่องจริงใช่มั้ยครับ ส่วนที่มีข่าวว่าผมมีปัญหากับท่านเพราะเรื่องแพะแกะ ของท่าน ช่างคิดได้นะครับ แต่อย่าไปเบี่ยงเบนประเด็นกันเลยครับ แค่รายงานการประชุมครั้งที่ผ่านมา ท่านก็ยังไม่มีความสามารถที่จะบริหารงานนี้ให้สำเร็จลุล่วงได้เลย จนผ่านไปเป็นสัปดาห์แล้วก็เงียบ ขนาดเรื่องง่ายๆแบบนี้ท่านยังบริหารไม่ได้ แล้วผมจะไว้วางใจท่านให้บริหารงานในสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยต่อไปได้อย่างไร
            ส่วนเรื่องสมาคมฯ ผมคิดว่าท่านอย่าไปกังวลเลย หลังจากท่านเสียสละ ลาออกจากตำแหน่งแล้ว เราก็จะเข้ากระบวนการประชาธิปไตย ในการที่พวกเราจะเลือกคนที่ไว้วางใจได้ว่า สามารถทำงานเพื่อส่วนรวมได้จริงๆ ไม่คำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์แอบแฝง และรู้จักหน้าที่ความรับผิดชอบ ซึ่งผมคิดว่าสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย 261 คน น่าจะมีคนเสนอตัวเข้ามาทำหน้าที่บริหารงาน เพื่อแก้ไขปัญหาเดือดร้อนให้กับพวกเราได้ไม่ยากนะครับ ซึ่งในส่วนตัวท่านก็สามารถลงสมัครรับเลือกตั้งได้ ถ้ามีคนที่ไว้วางใจให้ท่านทำหน้าที่นี้อีกครั้ง ท่านก็กลับเข้ามาได้อีก และการเป็นนายกครั้งนี้ของท่านก็จะสง่างามมากขึ้น เพราะมาจากการเลือกตั้ง
            ตอนนี้พวกเราทั้งหมดก็ขอให้ท่านคำนึงถึงความสามัคคีในองค์กรและสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยเป็นที่ตั้ง เสียสละลาออกจากตำแหน่งนายกฯ เราจะได้ก้าวผ่านเรื่องนี้ไปโดยเร็ว จะได้ไม่ต้องบอบช้ำกันไปมากกว่านี้
            ส่วนตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ถ้าผมลงสมัครและได้รับเลือกตั้งเข้ามาทำหน้าที่นี้ ทุกเรื่องที่ใครคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ ผมจะทำให้ดูว่ามันไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าเราคำนึงว่าเรื่องนั้นสำคัญและเป็นประโยชน์กับส่วนรวมอย่างแท้จริง

แต่ในตอนนี้ ท่านกล้าพอที่จะลาออก แล้วลงสมัครรับเลือกตั้งแข่งขันกับผมมั้ย

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:53:40 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สิ่งที่ทุกท่านพูดมา ตกลงท่านอยากได้นายกสมาคมฯที่ทำงานเพื่อสมาคมฯ หรือเป็นคนรวยที่มีน้ำใจ
            ท่านหนุ่มเลี้ยงแพะขายเนื้อหรือขายสายพันธุ์ครับ ราคาแพะเป็นไปตามกลไกตลาด พอเข้าใจครับ แต่ขายไม่ได้นี่ซิครับ เดือดร้อนมาก  
                      แล้วที่หลายท่านพูดมา คุณวสันต์ วโรกร  มีผลงานอะไรบ้าง ที่ทำประโยชน์ให้กับสมาชิกสมาคมฯ บ้าง ไม่มีใครกล้าพูดสักคน เบี่ยงเบนประเด็นกันไป คนเป็นผู้นำ ต้องกล้าที่จะพูดซิครับ
          ท่านก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ตั้งแต่ที่อดีตสมาชิกที่ลาออกหลายท่านถาม ท่านก็ไม่ออกมาแสดงออกถึงภาวะผู้นำองค์กร ได้แต่โทษนั่นนี่ไปเรื่อย สมาชิกสมาคมฯเค้าอยากรู้ถึงผลงานของท่านที่จะทำให้เค้ารู้สึกว่า สามารถที่จะไว้วางใจให้ท่านบริหารงานต่อหรือไม่ ผมว่าท่านออกมาพูดในเรื่องนี้เถอะครับ สิ่งที่ผมถามท่านก็ไม่กล้าตอบ แล้วท่านคิดว่าสมาคมฯจะเป็นอย่างไร ในเมื่อท่านทำให้สมาชิกรู้สึกค้างคาใจ
           ประชุมใหญ่แต่ละครั้ง สมาชิกเข้าร่วมน้อยลงทุกครั้ง แล้วล่าสุดมีสมาชิกเข้าร่วมถึง 10 คนมั้ยครับ นอกจากท่านและพี่เดชา พี่ประเสริฐ หมอบอย พี่สมเกียรติ .... แล้วครั้งต่อไปก็เหลือแค่ตัวท่านเอง ประชุมกลับมาแต่ละครั้งได้ทำอะไรบ้างมั้ยครับ การทำงานของพวกท่านก็เป็นแบบนี้ แล้วก็ออกมาโวยวายว่า มันยิ่งใหญ่ซะเหลือเกิน ถ้ากลุ่มของท่านทำงานได้ไม่ดีพอ แล้วทำไมถึงไม่ลาออกให้สมาชิกได้มีโอกาสเลือกคนที่ตั้งใจทำงานเข้าไปบริหารบ้างล่ะครับ เสียสละได้มั้ย
            ส่วนที่ทำงานช้า ผมว่าท่านไม่ได้ตั้งใจทำซะมากกว่า
             ส่วนที่เชิญให้คนอื่นเข้ามาร่วมทำงานกับท่าน ก็ท่านทำงานอย่างนี้ แล้วใครจะกล้ามาทำงานร่วมกับท่านล่ะครับ ต่อหน้าท่านก็ชื่นชมลับหลังก็..... คนที่ท่านคุยด้วยคงทราบดีทุกคน ที่ผมกล้าออกมาวิจารณ์การทำงานของท่านเพราะผมทำงานร่วมกับท่านมา และ

ผลงานที่ผมทำในปีที่แล้ว คือ เรื่องวารสาร โครงสร้างการบริหารงานของสมาคมที่ผมคิดและทำให้ ประธานเขต ประธานจังหวัด  ถึงจัดพิมพ์เป็นรูปเล่ม ผมทำงานให้สมาคมฯมา เคยออกมาบอกมั้ยว่าทำไม่ได้ ไม่มีเวลา  เราอาสาเข้ามาทำงานเอง ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องให้คนอื่นเข้ามาทำดีกว่าครับ
หลังจากที่ผมออกมาวิจารณ์การทำงานของกลุ่มท่าน ดูเหมือนจะกระตุ้นให้ท่านตื่นตัวได้ หลายกระทู้ที่ผมอัพมาให้อ่าน คือ สิ่งที่ท่านทำให้ผมรู้สึกถึงคำหลอกลวง ไม่ว่าการรับซื้อแพะแกะทั้งปี คอกกลางของสมาคม โรคแท้งค์ติดต่อ ฯลฯ ไปหาอ่านดูกันนะครับ แล้วจะได้รู้ข้อมูลว่าอะไรเป็นอะไร
สิ่งที่ผมทำเพื่อสมาคมฯ โดยมาเรียกร้องให้ท่านลาออกเพื่อที่จะได้ให้โอกาสสมาชิกเลือกคนที่พร้อมทำงานเพื่อสมาคมฯจริงๆเข้ามาทำงาน ซึ่งถ้าเราศึกษาเรื่องระเบียบต่างๆให้ดี ก่อนออกมาพูดก็น่าจะดีจะได้ไม่สับสน นายกลาออก ก็จัดเลือกตั้ง มีผู้สมัครเข้ามา สมาชิกส่วนใหญ่ลงคะแนนให้ใคร คนนั้นทำหน้าที่บริหารงาน ซึ่งไม่น่าจะใช่ประเด็นที่ว่าบ้านนี้จะพัง ถ้าท่านคิดว่าผลงานท่านดีจริง ก็ลาออกซิครับ แต่ถ้าจะฝืนทน ก็คงไม่มีใครบังคับท่านได้ ความสง่างามอยู่ที่ท่านเลือก ในส่วนตัวผมคิดว่า ผมคงไม่ไว้วางใจท่านว่า ท่านจะทำงานเพื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยอย่างจริงใจ ตลอดระยะเวลาที่ทำงานร่วมกับท่านมา ผมรู้ว่าท่านเป็นคนอย่างไรครับ
สุดท้ายก็อยู่ที่พี่น้องสมาชิกสมาคมฯที่จะตัดสินท่านเองครับ  สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่คงอยากฟังคำชี้แจงของท่านในสิ่งที่ผมถาม ถ้าอยากเป็นนายกฯต้องกล้าที่จะออกมาตอบให้ตรงประเด็นนะครับ แต่เตือนนิดทุกคำพูดของท่าน ขอให้เป็นเรื่องจริงนะครับ เพราะเอกสารหลักฐานต่างๆ มันคงไม่สามารถหลอกลวงกันได้นาน และผมเตรียมไว้พร้อมที่จะชี้แจง ถ้าท่านออกมาโกหกอีก

จังหวัด
อุทัยธานี
5#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 07:36:47 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ยกตัวอย่างนิด ถ้าคุณวสันต์ มีความตั้งใจที่จะทำงานเพื่อสมาคมฯจริงๆ ตอนที่ท่านเดินทางไปนำเข้าแพะแกะของท่าน ได้สอบถามความต้องการของสมาชิกสมาคมฯบ้างมัย ว่าถ้าสมาคมฯจะเป็นตัวแทนนำเข้าแพะแกะสายพันธุ์ดีให้กับสมาชิกไว้ปรับปรุงสายพันธุ์  โครงการนี้ใครเข้าร่วมโครงการบ้าง อย่างนี้ผมคงไม่กล้าออกมาวิจารณ์ท่านแน่ครับ ผมรู้ว่าท่านขายสายพันธุ์ แต่การเสียสละประโยชน์ส่วนตัวบ้าง เพื่อประโยชน์ส่วนรวม ผมว่าท่านคงไม่ได้รับผลกระทบเท่าไรนะครับ แต่ท่านเลือกที่จะไม่ทำ  สิ่งนี้ผมว่าท่านไม่มีความจริงใจที่จะทำเพื่อประโยชน์ของสมาคมฯ อย่างแท้จริง และผมขอถามเพื่อนๆว่าท่านคิดกันอย่างไร มันเป็นเรื่องยากที่สมาคมฯไม่สามารถทำได้ใช่มัยครับ เอาไปคิดกันดูครับ และผมก็ยังยืนยันว่าคุณวสันต์ ไม่เหมาะสมที่จะบริหารสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ต่อไปได้อีก ซึ่งผมคงทำหน้าที่ของสมาชิกสมาคมฯได้เพียงเท่านี้ ไม่สามารถเรียกร้องอะไรมากไปกว่าการพูดความจริงที่ทุกคนต้องรู้ ส่วนทิศทางคงเป็นหน้าที่ของเพื่อนๆทุกคนที่จะเป็นผู้กำหนด ว่าจะอดทนกันต่อไปหรือเลือกกันใหม่  อย่าเอาเรื่องอื่นมาเป็นประเด็นในการที่เราจะใช้สิทธิของตัวเองในการเลือกคนที่เข้ามาทำงาน
            งานแพะแห่งชาติ ลองไปสอบถามซิครับว่า กลุ่มใดเป็นคณะทำงาน ลุงเป้ง (ขออนุญาติเอ่ยนาม)ใช่หรือเปล่าครับ สมาคมฯรับรู้มาตั้งนานแล้วว่างานแพะแห่งชาติจัดที่ไหน แล้วทำไมถึงพึ่งจะออกมาตื่นตัวล่ะครับ พวกท่านก็เป็นอย่างนี้ เอาเรื่องนู้นนี้มาเป็นประเด็นเบี่ยงเบนกันไป  มีเวลาว่างก็รีบเคลียร์บัญชีรับ-จ่าย ของสมาคมฯ ให้ดีนะครับ จะได้ชี้แจงสมาชิกสมาคมฯได้ว่าเงินที่เค้าจ่ายให้นะ ท่านได้เอาไปทำคุณประโยชน์เพื่อส่วนรวมอะไรบ้าง และได้ทำถูกต้องแล้วหรือยัง เพราะที่ประชุมใหญ่ท่านก็ไม่มีเอกสารอะไรให้สมาชิกรับรู้ได้เลยนอกจากคำพูดของท่านๆ จริงใจ โปร่งใส ตรวจสอบได้ คือสิ่งที่พวกเราทุกคนอยากเห็นจากท่านๆทุกคน ด้วยความเคารพทุกๆท่าน เรามาทำงานเพื่อส่วนรวมต้องเข้าใจในจุดนี้ก่อน เพราะฉะนั้นถ้ามีคนสงสัยเรื่องใดเราต้องสามารถอธิบายได้ จริงมั้ยครับ ไม่ใช่จะมาโกรธเคืองกัน

จังหวัด
อุทัยธานี
6#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 08:44:53 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เอาเป็นว่าผมดีใจที่กระทู้ของผมกระตุ้นเตือนจิตสำนึกในการทำงานเพื่อสมาคมฯของท่านทั้งหลาย ซึ่งหลังจากที่ผมแสดงออกไป ก็มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้น มากมาย คนเข้าเวปมากขึ้น คนทำงานก็ออกมาแถลงผลงานในกลุ่มในชมรมของตนเองมากมาย แม้จะเอาผลงานไปเผื่อแผ่สมาคมฯบ้างเล็กน้อยก็ตาม แต่ก็เป็นการดีที่ดีกว่านิ่งเฉยไม่ทำอะไรเสียเลย ก็ขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไปนานๆนะครับ อย่าได้คิดว่าทำไปงั้นๆ อย่างแต่ก่อนอีกนะครับ  ผมว่าทุกคนรู้อยู่แก่ใจ ว่าอะไรเป็นอะไร แต่ในเมื่อคนส่วนใหญ่ไม่กล้ายอมรับความจริงกัน แต่ก็คิดว่าคงไม่นานก็จะเกิดคนที่รู้สึกแบบผม อีกมากมาย แล้ววันนั้นเราคงไม่ต้องมานั่งอธิบายกันให้มากความครับ
            เมื่อเวลาผ่านไปก็มานั่งขำในความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของเราเอง อย่างที่ผมรู้สึกในตอนนี้ ว่าสิ่งที่สมาชิกสมาคมฯหลายท่าน ลาออกไปเพราะอะไร ก็ท่านเป็นของท่านอย่างนี้ ใครเค้าจะทำงานร่วมกับท่านได้ ตามสบายเลยครับ สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย จะไปในทิศทางใดก็แล้วแต่ ในเมื่อสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ไม่ได้รับความเดือดร้อนใดๆ ผมพูดไปก็เท่านั้น ที่เหลือคงเป็นหน้าที่ของพวกเราที่จะตัดสินนะครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
7#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 10:56:29 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย หนุ่มโคราช เมื่อ 22-5-2013 09:14
เอางี้แล้วกันคับป๋า สรุปง่ายๆชัดๆเลยว่า ป๋าเหลิม ยิ ...

ผมขอความชอบธรรมให้สังคมครับ หลังจากที่คุณวสันต์ ลาออกแล้ว ผมคิดว่าสมาชิกที่มีความรู้ความสามารถที่ประสงค์จะเข้ามาทำงานให้กับสมาคมฯ มีมากมายครับ เพียงแต่เค้ายังไม่มีโอกาส  พวกเราขอโอกาสนั้นให้กับสมาคมฯได้มั้ยครับ อย่างที่บอกถ้ามีคนนิยมในผลงานของคุณวสันต์ ผมว่าคุณวสันต์คงได้กลับเข้ามาทำงานต่อ ได้โดยสง่างามมากขึ้น เพราะมาจากการเลือกตั้งของสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ คงไม่มีความแตกแยกแน่ๆครับ ถ้าเราเคารพระบอบประชาธิปไตยกันนะ และคงปฏิเสธไม่ได้นะครับว่าที่คุณวสันต์ เป็นนายกสมาคมฯเพราะอะไร  แต่ก็ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งของสมาชิกสมาคมฯ ถูกต้องมั้ยครับ
          ในเมื่อตอนนี้คุณวสันต์ วโรกร  ไม่สามารถบริหารงานของสมาคมฯได้เลย (ดูจากการเข้าประชุมใหญ่ของสมาคมฯมีสมาชิกฯ มีคนไม่ถึง 10 คน) เข้าประชุม น่าจะบอกได้แล้วนะครับ ว่าการทำงานของท่านล้มเหลว สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ถึงไม่เห็นคุณค่าในการเข้าร่วมประชุม จริงมั้ยครับท่านหนุ่มโคราช ซึ่งในส่วนตัว ท่านคงรู้แก่ใจดีนะครับ ว่าทำไมกลุ่มโคราชถึงคิดกับสมาคมฯอย่างไรบ้าง ถ้าเราเอาความจริงมาพูดกันนะ ในประเทศไทยมีกลุ่มผู้เลี้ยงแพะแกะ จำนวนมาก อะไรคือสาเหตุที่พวกเค้าไม่เข้ามาเป็นสมาชิกสมาคมฯ ท่านคิดว่าเพราะอะไรครับ แล้วทำไมเราถึงไม่เปิดโอกาสให้พวกเค้าเข้ามาทำงานให้กับสมาคมฯล่ะ ท่านเชื่อมั้ยว่าหลังจากที่คุณวสันต์ วโรกร เสียสละลาออก สิ่งดีงามในสังคมจะเข้ามาให้เราอีกมากมาย เพื่อนๆเราจะกลับมาครับ เพื่อช่วยกันทำงาน ไม่ใช่ผูกขาดแค่คนเพียงไม่กี่คน  กลุ่มต่างๆก็จะได้มีโอกาสเข้ามาทำงานเพื่อตอบสนองความต้องการของพี่น้องกันได้อย่างเต็มที่  ปัญหาที่เห็นตอนนี้คือ ความไม่เชื่อมั่นในตัวคุณวสันต์ วโรกร  เพราะที่ผ่านมาท่านหลอกพวกเราเอาไว้เยอะครับ ไม่มีความจริงใจในการทำงานเพื่อสมาคมฯอย่างแท้จริง ดูจากผลงานที่ท่านทำมา ท่านหนุ่มโคราช คงเข้าใจนะครับ ติดอยู่นิดที่ท่านไม่กล้าพูดความจริงในใจท่าน ผมเข้าใจทุกท่านนะครับ บางทีพูดไปก็ไม่ดี  
          ถ้านายก ลาออก แล้วเลือกตั้งกันใหม่ ท่านหนุ่มโคราช แสดงความคิดเห็นเช่นไรครับ อย่าไปถามว่าใครจะมาเป็นนายกคนต่อไป จะเป็นการไปดูถูกเพื่อนสมาชิกสมาคมฯ ของเรานะครับ แก้ที่ตัวปัญหากันดีกว่าครับ อย่าไปคิดที่ปลายเหตุ แล้วขอแสดงความยินดีกับ ใบทะเบียนแพะแกะ ด้วยครับ หนึ่งในผลงานของชมรมแพะแกะโคราชที่สำเร็จด้วยดี แต่โครงการจดทะเบียนพันธุประวัติของสมาคมฯ กลับเงียบไป ทั้งที่เริ่มมาตั้งนานแล้ว แต่ตามความรู้สึกผมแผ่นกระดาษของท่าน ดูศักดิ์สิทธิ์น่าเชื่อถือ แต่ไม่รู้ว่าของสมาคมฯ คนเห็นแล้วจะรู้สึกอย่างไร ก็ต้องติดตามกันไปครับ

แสดงความคิดเห็น

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แต่ถ้าผมลงสมัครจริง ท่านหนุ่มจะเลือกผมใช่มัยครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:38:14
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  เสียมารยาทนะครับ ให้เกียรตินายกฯเก่านิดครับ ให้เค้าลาออกก่อนดีมั้ย  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:36:52
หนุ่มโคราช  ตกลงป๋าจะลงมั้ยล่ะ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:31:56
หนุ่มโคราช  เลือกตั้งใหม่ไม่ใช่ปัญหา ถ้ามีดีกว่าให้ผมเลือกน่ะป๋า  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:26:49
หนุ่มโคราช  ความในใจผมพูดไปแล่วคับป๋า ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าตัวผมหรอก ^^  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:23:28

จังหวัด
อุทัยธานี
8#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:27:28 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ใช้ใจของท่านไตร่ตรองนะครับ อย่าใช้แต่อารมณ์ที่จะเอาชนะกัน ทุกปัญหามีทางออก
          ฝากคุณวสันต์ นิดนะครับ มีข่าวว่าการที่ผมออกมาทำหน้าที่นี้ เพราะว่าไม่พอใจที่ท่านไม่ขายแพะแกะให้  อยากให้ท่านเข้าใจนะครับ ผมเข้าใจในตัวท่านดี ท่านก็เป็นแบบนี้กับทุกคนที่เห็นต่างจากท่าน ไม่ว่า พี่อำนาจ หมอรุ่ง เป้คิงทอง อาจารย์รม คุณศักดิ์ ฯลฯ ล้วนแต่โดนแบบนี้ทุกคน  แต่สำหรับผม ท่านคงลำบากนิดครับ เพราะผมร่วมงานกับท่านและสมาคมฯมา ผมเป็นคนอย่างไร ทุกคนน่าจะเข้าใจนะครับ ไม่งั้นคงไม่ขับรถวิ่งขึ้นลงโคราชวันละหลายเที่ยวหรอกนะครับ เพื่อไปจัดบูธให้กับสมาคมฯ แทนที่จะพาลูกไปเที่ยวงานวันเด็ก ซึ่งมีท่านในฐานะนายกสมาคมฯ กลับเอาแพะแกะ ของท่านไปประกวด แทนที่จะทำหน้าที่ของนายกสมาคมฯ ในการประชาสัมพันธ์ สมาคมฯให้เป็นที่รู้จัก กลับทิ้งภาระหน้าที่ของท่านที่สมควรทำให้กับครอบครัวผม  แล้วเหตุผลที่ท่านเอามากล่าวอ้างว่าผม ก็แล้วแต่เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ จะใช้วิจารณญาณล่ะกันครับ  
            ผมว่านับวันความศรัทธาในตัวท่านเริ่มน้อยลงไปเรื่อยๆยิ่งพูดกันไปก็มีแต่เรื่องไร้สาระเข้ามาเบี่ยงเบนประเด็น ผมว่าท่านชี้แจงแก้ต่างในสิ่งที่ผมถามดีกว่า ถ้าท่านยังอยากที่จะเกาะเก้าอี้นายกสมาคมฯอยู่ ไม่มีใครทำอะไรท่านได้หรอกครับ พูดไปเถอะครับ หรือว่าท่านจะไม่แก้ต่างก็ไม่เป็นไรครับ ยังไงท่านก็ยังเป็นนายกสมาคมฯต่อไปได้อีกสักพัก แต่ก็แล้วแต่สมาชิกสมาคมฯที่เค้าทนท่านได้ แต่ก็ขอให้ออกมาบอกสมาชิกสมาคมฯให้ได้รับรู้กัน ว่าท่านจะเอายังไง การนิ่งเฉยมิใช่วิสัยของผู้นำองค์กรที่จะทำในเวทีสาธารณะ

yotin  ท่านนายกชี้แจงด้วยครับ จริงหรือไม่ สมาชิกผู้น้อยรออยู่  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:41:48

จังหวัด
อุทัยธานี
9#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 09:13:27 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ด้วยความเคารพครับ เพื่อนๆสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ทุกท่าน
เรื่องการชี้แจงแก้ต่าง ขอให้เป็นหน้าที่ของ คุณวสันต์  วโรกร  นะครับเพราะผมตั้งกระทู้นี้มาเพื่อถามท่านโดยตรง  ซึ่งถ้าท่านอื่นออกมาตอบ ผมคิดว่าอาจจะส่งผลให้เกิดการแตกแยกกันไปมากกว่าเดิมครับ เพื่อเป็นการยุติเรื่องราวไม่ให้ลุกลามไปมากกว่านี้ ขอให้เป็นหน้าที่ที่คนเป็นนายกสมาคมฯ คุณวสันต์  วโรกร  นะครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
10#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 11:34:19 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รบกวนคุณวสันต์ ตอบทีละประเด็นแก้ต่างเป็นเรื่องๆไป  ตามที่ผมถามท่านจะเหมาะสมกว่าครับ เพื่อสมาชิกสมาคมฯจะได้ไม่สับสนกว่าท่านชี้แจงในเรื่องใด จะได้ชัดเจนยิ่งขึ้นครับ  และโปรดระมัดระวังคำพูดโอ้อวดของท่านด้วยครับ และขอร้องสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน ที่ไม่ได้ชื่อวสันต์ วโรกร  ได้โปรดนั่งดูเฉยๆครับ เรื่องบางเรื่องจะได้ไม่เบี่ยงเบนกันไป พี่เดชา พี่สมเกียรติก็โตแล้วนะ ท่านพูดอะไรก็คิดสักนิด เดี๋ยวอีกหลายท่านก็มาต่ออีก สรุปก็ไม่ได้ฟังคุณวสันต์ ชี้แจงกันพอดี

สมเกียรติ  ครับ  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 14:28:34

จังหวัด
อุทัยธานี
11#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:19:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมพึ่งบอกพี่เดชากับพี่สมเกียรติไป พี่อัสวินก็ใจร้อนอีกคนแล้ว เดี๋ยวคุณวสันต์ ก็ชี้แจงไม่ถูกกันพอดี เดี๋ยวขอให้ท่านชี้แจงในเรื่องที่ผมไม่ไว้วางใจท่านก่อนนะครับ แล้วของพี่อัสวินในฐานะสมาชิกสมาคมฯที่สงสัยในการบริหารงานของท่านในฐานะนายกสมาคมฯ คุณวสันต์คงต้องชี้แจงต่อไปให้แน่ครับ อาสามาทำงานให้สมาคมฯแล้วนี่ครับ  จะไม่ชี้แจงในเรื่องที่สมาชิกฯสงสัยได้อย่างไร

จังหวัด
อุทัยธานี
12#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 11:28:06 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เรียน เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯและผู้สนใจทุกท่าน ผมอยากให้ศึกษาข้อมูลในกระทู้ต่างๆให้ดีก่อนนะครับ
1. เรื่องสมาคมฯทดลองเปิดคอกกลางรับซื้อแพะแกะจากสมาชิกฯ
2. การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี 2555
            เพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐานในการติดตามเรื่องราว ส่วนเรื่องแพะแกะที่คุณวสันต์ นำเข้ามาไม่มีใครเค้าไปว่าท่านหรอกครับ  เพราะท่านอื่นๆ เช่น รักษ์ฟาร์ม ลุงบุญยง หรือคนอื่นที่นำแพะแกะเข้ามาเลี้ยงเพื่อขายสายพันธุ์ กันทั้งนั้นมันเป็นอาชีพของแต่ละคนที่ทำ ซึ่งทุกคนที่นำเข้ามาก็มีจุดประสงค์เดียวกัน คือเพื่อพัฒนาสายพันธุ์แพะแกะในบ้านเราให้ดีขึ้น โดยขายลูกแพะแกะให้กับผู้สนใจที่นำไปเเลี้ยง ซึ่งก็ต้องมีกำไรบ้างเล็กน้อยเพื่อเลี้ยงดูครอบครัว จริงมั้ยครับ ซึ่งมันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของท่าน ท่านมีเงินนี่ครับ อันนี้ผมไม่ก้าวล่วงท่านหรอกครับ
         แต่ที่ผมคิดคือ ถ้าผมเป็นนายกสมาคมฯ และเห็นแก่ประโยชน์ของสมาคมฯ ในเมื่อผมจะนำเข้าแพะแกะเข้ามาเลี้ยงในฟาร์มตัวเองแล้ว  ผมคงต้องถามเพื่อนสมาชิกสมาคมฯว่าท่านใดสนใจที่จะซื้อบ้าง จะได้นำเข้ามาพร้อมกันเลย สมาชิกสมาคมฯก็จะได้แพะแกะสายพันธุ์ดีเข้ามาใช้ปรับปรุงพันธุ์กันได้เลย ไม่ต้องรอรุ่นลูก รุ่นหลาน ซึ่งราคาคงถูกกว่าอย่างแน่นอน
          ถ้าเราเห็นแก่ประโยชน์ของสมาคมฯอย่างจริงใจ อีกอย่างผมว่า มันคงมีผลกระทบต่ออาชีพของท่านเพียงเล็กน้อย แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ เพราะผมไม่ใช่นายกสมาคมฯ นี่นา .... อีกอย่างมันคงทำยากด้วย
         เป็นความคิดส่วนตัว อาจจะมองโลกแง่ดีไป แต่ยังไง คุณวสันต์  วโรกร ช่วยชี้แจงที่ผมถามท่านด้วย  เพราะคิดว่าสมาชิกสมาคมฯอีกหลายท่านน่าจะมีคำถามที่ต้องถามท่านเช่นกัน  เพื่อเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตย  ช่วยชี้แจงให้เสร็จสิ้นโดยร็ว สมาคมฯจะได้ไม่บอบช้ำไปกว่านี้  เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ เค้าอยากฟังท่านตอบคำถามมากกว่าครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
13#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:25:40 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แค่คำพูดที่ว่า  สมาชิกสมาคมฯ มีแต่พวกชอบขอ ขอให้ทำนั่น ทำโนั่น ทำนี่ .....
เค้าว่าใคร..... ? ครับ

ท่านเป็นสมาชิกสมาคมฯ หรือเปล่า.......

(เคยเก็บไปคิดกันบ้างมั้ย)

จังหวัด
อุทัยธานี
14#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:36:15 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แล้วเรื่องรับรองสายพันธุ์  ใครขอให้ทำครับท่าน เสียเงินค่าเบอร์หู  ตอนแรกขอให้กรรมการที่ไปประเมินช่วยจ่ายไปก่อน แล้วผมไม่เห็นด้วย แทนที่จะหยุด ยังเอาเงินตัวเองสำรองจ่ายไปก่อนอีก ดูรีบร้อนจังเลยครับ ผมอยากรู้จังว่าเรื่องราคาแพะตกต่ำ หรือที่เร่งด่วนน่าทำ ท่านกลับไม่สนใจ แล้วรับรองสายพันธุ์ นี่มันเร่งด่วนขนาดรอไม่ได้เลย  สรุปแล้วโครงการนี้ใครขอมาครับท่าน  เอาซะอีกหัวข้อเลยดีมั้ย

สามเหลี่ยมทองคำ  เร่งทำเพราะมีแผนสั่งนำเข้าจากนอกไว้เพื่อเป็นหนึ่งแต่ผู้เดียว  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 19:52:36

จังหวัด
อุทัยธานี
15#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 17:59:05 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 25-5-2013 15:47
ผมต้องขอโทษจริงๆครับท่านที่มาให้ข้อเสนอทั้งที่ลืมไ ...

เรื่องสมัครสมาชิกสมาคมฯ เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่คิดสักนิดท่านสมัครไปเพื่ออะไร  ท่านเสียเงินค่าสมัครสมาชิก (กรณีเข้าใหม่)
ค่าแรกเข้า  100 บาท
ค่าบำรุงรายปี 300 บาท
รวมเป็น 400 บาท ท่านได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  คนหนึ่ง จริงมั้ยครับ
ท่านลองคิดซิครับ  สมาชิกเก่าที่ไม่จ่ายค่าบำรุงรายปี 300  บาท เช่นเดียวกับท่านและเค้ายังมีสิทธิทุกอย่างได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยเหมือนท่านทุกประการ
ท่านคิดอย่างไรในเรื่องนี้  ?  โดยที่ผู้บริหารสมาคมฯกลับไม่มีแนวทางในการแก้ไข เรื่องนี้ผ่านมา 1 ปีแล้ว ยังเงียบเหมือนเดิม ท่านคิดว่าการบริหารงานแบบนี้ล้มเหลวมั้ยครับ ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี 2555 แล้วท่านจะเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไรครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
16#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 18:29:32 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เรียนเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ ทุกท่าน
หลังจากที่ผมตั้งกระทู้นี้ถาม คุณวสันต์  วโรกร  ก็มีการปล่อยข่าวว่าผมอยากล้มสมาคมฯ บ้างล่ะ ไม่รักสมาคมฯบ้างล่ะ อยากเป็นนายกสมาคมฯ ว่ากันไป ทั้งเรื่องอยากซื้อแพะคุณวสันต์ วโรกร ท่านไม่ขายให้เลยโกรธ เลยพาลมาใส่ร้ายท่าน  เบี่ยงเบนประเด็นกันไปเรื่อย
            ผมพูดตรงนี้เลย ที่ออกมาทำหน้าที่สมาชิกสมาคมฯ เรียกร้องผลประโยชน์ที่สมาคมฯควรได้รับ (ค่าบำรุงรายปี , ค่าสนับสนุนเวปไซด์)  และการบริหารงานของท่านที่ผมดูแล้ว ว่าไร้แนวทาง ทั้งยังไม่สามารถเรียกศรัทธาจากเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ ให้เข้ามาช่วยงานได้เลย คนที่เข้ามาเสนอตัวทำงานสักพักก็ทนท่านไม่ได้ ต้องถอยออกไป งานที่ช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกได้ท่านก็ไม่ทำ  คณะกรรมการบริหารงานก็มีแค่ 3 ท่าน
นายกสมาคมฯ 1 ท่าน คือคุณวสันต์  วโรกร
เหรัญญิก 1 ท่าน คือคุณประเสริฐ  กองคูณ
นายทะเบียน 1 ท่าน คือคุณเดชา  สังข์แก้ว
          แล้วเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ คิดซิครับว่าทำไมในเมื่อสมาคมฯมี สมาชิกสมาคมฯ 260 กว่าท่าน  แล้วทำไมเค้าถึงไม่เข้ามาช่วยงาน แล้วเราจะปล่อยให้ท่านบริหารงานกันไปแบบนี้ใช่มั้ยครับ ผมทนดูไม่ได้ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องของผมเลย แต่ด้วยความที่ผมคิดแล้วว่า ถ้าผมไม่ยุ่งคงไม่มีใครกล้าออกมาทำในเรื่องนี้ให้แน่ๆ ผมยอมให้คนส่วนนึง เกลียดผมเพื่อให้สมาคมฯไปต่อ ดีกว่าครับ  
            ถ้าคุณวสันต์  วโรกร ลาออก เพื่อเปิดโอกาสให้คนที่มีความรู้ความสามารถจริงๆเข้ามาทำงานบ้าง ท่านจะเสียสละได้มั้ยครับ หรือว่าจะตะแบงกันไปแบบนี้ แล้วสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่เห็นชอบด้วย ก็เอาครับ

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  พี่เดชาค่าสนับสนุนเวป ค่าบำรุง มีใครจ่ายแล้วบ้างครับ ลงให้ดูนิด  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 21:01:50
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แต่งตั้งกันตอนไหน ลงให้ทราบด่วยครับ จะได้แก้ให้ตรง  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:57:40
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  พี่เดชาแจ้งให้ทราบทีครับ คณะกรรมการบริหว่ามีกี่คน ทำหน้าที่ไรมั่ง  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:55:55
dejasaang  ตอนนี้้ขณะนี้มี10กว่าคนครับข้อมูลบิดเบือนครับ  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:33:35
yotin  ผมเข้าจัยผิดคิดว่าสมาคมมีทีมงานคณะกรรมการบริหารงาน 10-20 คน เปนอย่างน้อย  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 19:18:38

จังหวัด
อุทัยธานี
17#
โพสต์เมื่อ 26-5-2013 07:40:13 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เห็นพี่เดชาท้วงติงว่า ข้อมูลบิดเบือนในเรื่องของจำนวน คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ที่มี 3 ท่านตามที่ผมลงไป แต่เท่าที่ปรากฎ ณ.ที่ประชุมใหญ่สามัญครั้งที่ 1/2556  วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม 2556  มีผู้เข้าร่วมประชุม ดังต่อไปนี้
1. นายวสันต์  วโรกร                  นายกสมาคมฯ
2. นายประเสริญ  กองคูณ           เหรัญญิก
3. นายเดชา  สังข์แก้ว                นายทะเบียน
4. นายวชิรพล  ศุกรภาค             ที่ปรึกษาสมาคมฯ
5. นายสุรศักดิ์  พิพิธทอง            ลาออกจากตำแหน่งประชาสัมพันธ์แล้ว
6. นายสมเกียรติ  วัชรกาฬ          สมาชิกสมาคมฯ
7. นายอดิษฐ์  ดิษฐ์สังวร              สมาชิกสมาคมฯ
8. นายสรศักดิ์  ทองแพะ              สมาชิกสมาคมฯ
แล้วมีผู้สนใจร่วมสังเกตุการณ์ในที่ประชุม อีก 2 ท่าน
ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้ถูกต้องมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกท้วงติงได้เลยครับ พอดีผมไม่ได้เข้าร่วมประชุม มีเพื่อนสมาชิกสมาคมฯแจ้งมา อีกอย่างไม่มีรายงานการประชุมด้วย
            เอาเป็นว่าคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ตัวหลัก 3 ท่าน อย่างที่เห็น แล้วที่พี่เดชา อ้างว่าคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ มี 10 กว่าคน มีท่านใดได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง กรรมการบริหารสมาคมฯ ช่วยแจ้งทีครับ (หวังว่าทุกคนคงเข้าใจความหมายของ คำว่า กรรมการบริหารสมาคมฯ ซึ่งต้องมีตำแหน่งและหน้าที่ที่รับผิดชอบ) และที่สำคัญ ไม่ใช่นึกจะตั้งกันก็ตั้งขึ้นมาง่ายๆ ได้โปรดไปศึกษากฎ ระเบียบ ข้อบังคับของสมาคมฯ ให้ดีเราจะได้เข้าใจตรงกัน  
             ส่วนประธานกรรมการบริหารเขตต่างๆกับประธานกรรมการบริหารจังหวัดต่างๆ ตั้งขึ้นมาเพื่อให้การทำงานในพื้นที่ง่ายขึ้น เท่านั้นเองครับ มิใช่เป็นกรรมการบริหารสมาคมฯ โปรดอย่าเข้าใจโครงสร้างนี้ผิด เพราะผมเป็นคนคิดและนำเสนอโครงสร้างสมาคมฯในรูปแบบนี้ให้ คุณวสันต์ วโรกร นำไปปฏิบัติอย่างที่เห็นทุกวันนี้ ผมอธิบายการทำงานในโครงสร้างนี้ชัดเจน น่าจะเข้าใจได้นะครับ  
            กรรมการบริหารสมาคมฯ ไม่ใช่นึกจะแต่งตั้งก็ตั้งกันส่งเดชได้ตามอำเภอใจนะครับ เค้ามีที่มา และมีคำสั่งแต่งตั้ง ว่างๆพี่เดชาก็ศึกษาเรื่องระเบียบของสมาคมฯนิดครับ เป็นถึงคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ต้องอธิบายเรื่องกฏ ระเบียบ ข้อบังคับของสมาคมฯได้ถูกต้อง
            สรุปว่าถ้าข้อมูลส่วนไหนของผมไม่ถูกต้อง ก็ท้วงติงมาได้ครับ จะได้ทำให้มันถูกต้อง เราจะได้พูดคุยกันแต่เรื่องจริงๆไม่โกหกกัน สาดโคลนใส่กัน เพียงเพื่อเอาชนะกัน  ผมไม่สนุกกับการเล่นเกมส์หรอกครับ ผมชอบอะไรที่มันถูกต้องและจริงๆมากกว่า
            สมาชิกสมาคมฯ 260 กว่าคน ประชุมใหญ่สามัญประจำปีครั้งที่1/2556  มีผู้เข้าร่วมประชุมกี่ท่าน ใครไปประชุมมาช่วยแจ้งทีครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดจะได้แก้ไขให้ตรง เดี๋ยวโดนหาว่าบิดเบือนอีก
            พี่เดชาครับ ที่สมาชิกสมาคมฯถามว่ามีท่านใดจ่ายค่าบำรุงรายปี และค่าสนับสนุนเวปไซด์ แล้วบ้าง พี่เดชากลับเงียบไปนี่ หมายความว่าไงครับ สมาชิกสมาคมฯเค้าอยากรู้  ไม่รู้ว่าจะปิดบังไปทำไม ตอบซิครับ เรื่องที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของตัวเองแบบนี้ พี่เดชา ไม่ตอบ แล้วจะให้ไปถามใครครับ  เอาเป็นว่าถ้าไม่ตอบ ก็ให้คิดได้ว่าต้องมีอะไรที่ไม่ชอบมาพากล ในสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร ถึงไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลได้ จริงมั้ยครับเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน แล้วยังจะไว้วางใจให้บริหารสมาคมฯกันอีกต่อไปมั้ยครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
18#
โพสต์เมื่อ 26-5-2013 07:50:03 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
รบกวนพี่เดชา ช่วยตอบคำถามด้วยครับ  ในเมื่อนายกสมาคมฯ เค้าไม่ว่างมาชี้แจง คงต้องให้พี่เดชาช่วยตอบข้อซักถามด้วย

จังหวัด
อุทัยธานี
19#
โพสต์เมื่อ 26-5-2013 08:08:27 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ผมอยากเสนอแนวคิดนี้ ไว้ให้เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯทุกท่านช่วยชี้แนะครับ คิดว่าจะไว้พูดหลังจากถ้าคุณวสันต์  วโรกร ลาออก แต่มีการเบี่ยงเบนประเด็นกันไปเรื่อย ก็ถือโอกาสพูดซะตอนนี้เลย
            เมื่อเราเข้าสู่กระบวนการเลือกตั้งคณะผู้บริหารสมาคมฯชุดใหม่ ขอให้สมาคมฯเปิดรับสมัครสมาชิกให้ผู้ที่สนใจเข้ามาช่วยกันทำงานบริหารสมาคมฯ ได้มีโอกาสเข้ามาทำงาน โดยไม่คำนึงถึง กลุ่มใด ชมรมใด ถ้าเห็นว่าสมาคมฯสามารถทำประโยชน์ให้กับพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะได้ ก็ขอให้มาสมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯ เพื่อเข้าสู่กระบวนการเลือกตั้งที่สมบูรณ์ ให้ได้ชื่อว่า คณะกรรมการบริหารชุดนี้
มาจากประชาชน
ทำเพื่อประชาชน
เป็นประโยชน์สุขแก่เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะไทย อย่างแท้จริง
            เพื่อนๆคิดว่า แนวคิดนี้ สามารถทำได้จริงมั้ยครับ ถ้าทำได้จริง เรามาทำเรื่องนี้ให้เกิดขึ้นดีมั้ยครับ พวกเราจะได้เกิดความร่วมแรงร่วมใจกันเสียที การตั้งสมาคมฯไม่ใช่เรื่องง่าย ในเมื่อมีแล้ว ทำไมไม่ใช่ประโยชน์มันล่ะครับ  ทำให้มันเป็นศูนย์รวมของเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะ ของไทย กันดีมั้ยครับ  

จังหวัด
อุทัยธานี
20#
โพสต์เมื่อ 26-5-2013 19:57:18 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เอาแบบตามเอกสารตามที่จดทะเบียนหรือ ตามที่เห็นปัจจุบันครับ

nayotsu  มีแบบนี้ด้วยหรือครับ เอา 2 เลย  โพสต์เมื่อ 26-5-2013 20:05:00

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 16:53