สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

งานประชุมเสวนายุทธศาสตร์แพะ-แกะที่มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จังหวัดนครราชสีมา เมื่อวันที่23/9/2555

ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

จัดทำสือองค์ความรู้ต่างๆให้เกษตรกรผู้เลี้ยงแพะ-แกะได้ศึกษาหาความรู้

ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

ออกงานวันปศุสัตว์แห่งชาติที่เมืองทองธานี กทม เมื่อวันที่1-5 พฤษภาคม 2556

แสดงความคิดเห็น

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แล้วสมาชิกสมาคมฯ ท่านอื่นๆไม่มีแพะแกะสวยๆไปโชว์ บ้างเลยไงครับท่าน  โพสต์เมื่อ 28-5-2013 18:12:30
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แล้ว สมาคมฯได้เก็บค่าโฆษณาจากทั้ง 2 ฟาร์ม หรือเปล่าครับ  โพสต์เมื่อ 28-5-2013 18:11:19
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  อ้าว ... โฆษณา ช่อผกาซานต้าฟาร์ม ในงานด้วยน่ีครับ  โพสต์เมื่อ 28-5-2013 18:08:56
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ผลงานสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย หรือ โฆษณาฟาร์ม ว.อุดมทรัพย์ กันครับท่าน  โพสต์เมื่อ 28-5-2013 18:06:54

Rank: 3

จังหวัด
สระบุรี
เอาชื่อสมาคมฯไปเป็นพีเซ็นเตอร์แล้วซื้อขายแพะแกะของครอบครัวหารายได้เข้ากระเป๋าตัวเองยังมีหน้าบอกว่าเป็นผลงานที่ทำพวกลูกสมุนนายกรู้สึกอายแทนบ้างไหมคุ้มกับสิ่งที่เขาให้กินหรือเปล่า

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
นครราชสีมา

dejasaang  เบิร์ดรักษาสุขภาพด้วย หาอะไรดื่มแก้มึนหน่อยน่าจะดีครับ  โพสต์เมื่อ 28-5-2013 21:16:09
S.G.A.0200
SIAMGOAT FARM
วามรู้และประสบการณ์  คือพื้นฐานของความสำเร็จ

Rank: 9

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

อย่ามองความจริง   เพียงผ่านตา

แต่ให้เรียนรู้ด้วย   เวลาที่ผ่านไป

ก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท 085-0669139
prasert.khu@gmail.com
จำหน่ายแพะสายพันธุ์บอร์และลูกผสมบอร์ราคาชาวบ้าน
** เปลี่ยนหญ้า เปลี่ยนใบไม้ให้เป็นเงิน **

G.S.A.
0209
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

ขออนุญาติ ให้พื้นที่ครับ...

เกิดเป็นคน(ทำงาน)ก็ต้องทนให้เขาด่า     จะทำดีหรือทำบ้าโดนด่าหมด

ทำตรงๆคนก็หาว่าไม่คด                          ทำเลี้ยวลดคนก็หาว่าไม่ตรง

เข้าใจคนทำงานเพื่อส่วนรวมครับ ร่สมเป็นหนึ่งกำลังขับเคลื่อนเล็กๆ ไม่ว่าใครจะขึ้นมาสานงานต่อ

ขอบพระคุณสำหรับพื้นที่การทำแสดงความคิดเห็นครับ

สามพีฟาร์ม  เป็นคนที่เสียสละ ต้องเสียสละยันความรู้สึกครับ  โพสต์เมื่อ 31-5-2013 13:16:29
นูรุซซะมาน คอก แพะ - แกะ บ้านๆ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ - แกะ ไทย G.S.A.0209
80  หมู่ 8  ต.บางน้ำเปรี้ยว
อ.บางน้ำเปรี้ยว   จ.ฉะเชิงเทรา   24150
Email : waree_bv@hotmail.com
Tel : 094-670-4959 (วุฒิ) D-TAC

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

ผมส่งใบสมัครสมาชิกแล้วครับ พร้อมเงิน สองพันหนึ่งร้อยบาท สมาชิกถาวร จะได้มีสิทมีเสียงบ้าง คร้าบ

dejasaang  รับทราบครับ  โพสต์เมื่อ 31-5-2013 14:24:40

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
เอ.... ผลงานที่มีน่าจะหมดแล้วนะครับ แล้วทำไมไม่ตอบคำถามผมสักทีล่ะครับ เรื่องที่ท่านกังวล ผมก็ลาออกให้แล้ว จะได้หมดข้อสงสัยที่ว่าผมอยากเป็นนายกสมาคมฯ           แล้วทำไมคุณวสันต์  วโรกร ถึงยังไม่กล้าออกมาตอบคำถาม ตามโครงการต่างๆที่ท่านทำมาล่ะครับ เช่น
1. คอกกลาง
2. รับซื้อแกะตลอดปี

และที่ถามท่านข้างต้นกระทู้  ผมก็อยากฟังคำชี้แจงจากท่านอยู่นะครับ  ซึ่งอย่างน้อย จากการกระทำของผม เรื่องที่จริงแท้แน่นอนคือ
1. ท่านยังไม่ได้ชำระค่าผู้สนับสนุนเวปไซด์  เป็นเรื่องจริง ท่านพึ่งมาชำระเมื่อ  30 พฤษภาคม 2556 (ทั้ง ว.อุดมทรัพย์ และช่อผกาซานต้าฟาร์ม) ท่านใดไม่เชื่อผมก็เข้าไปดูกระทู้ ทั้ง 2 ได้ หรือให้นายทะเบียน ยืนยันว่าจริงมั้ย  ซึ่ง มีอีกหลายฟาร์ม ทั้งวิเชียรบุรี จันทราฟาร์ม ก็พึ่งมาชำระ
(แล้วทำไมก่อนหน้านี้ถึงไม่ชำระล่ะครับ ทำไมต้องให้สมาชิกอย่างผมทวงถาม ได้กล่าวคำขอโทษเพื่อนๆสมาชิกสมาคม แล้วหรือยัง เป็นถึงนายกสมาคมฯ ทำแบบนี้ แล้วถ้าผู้สนับสนุนท่านอื่น เช่นบังทอง เค้าทำแบบนี้บ้าง ก็ไม่รู้ว่าท่านจะบริหารงานสมาคมนี้ไปได้อย่างไรกัน ทั้งค่าบำรุงสมาคม ค่าผู้สนับสนุนเวป จ่ายซะกลางปีเลย เอาสง่างามครับท่าน)

2. ค่าบำรุงสมาคมรายปี ก็มีสมาชิกที่รับทราบข้อมูลต่างๆ ได้ชำระเงินเข้ามาเพิ่มขึ้นจากที่เงียบกันไปนาน  แต่ก็ยังมีเรื่องที่ท่านละเว้น ไม่คัดรายชื่อคนที่ไม่จ่ายค่าบำรุงสมาคม ออกไป ซึ่งเป็นการไม่ปฏิบัติตามระเบียบข้อบังคับสมาคม อย่างแน่นอน  ถ้าคิดว่าผมพูดไม่จริงใครก็ได้เถียงมา แต่ขอคุยด้วยตัวเอกสารหลักฐานนะ ซึ่งถ้าทำตามกฎระเบียบข้อบังคับสมาคมฯแล้ว จะมีสมาชิกสมาคมอยู่ไม่เท่าไร ส่วนผู้ที่ไม่ชำระค่าบำรุงสมาคม พ้นสภาพโดยอัตโนมัติ เอามาอ้างอิงอะไรไม่ได้เลย

คิดว่าคุณวสันต์  วโรกร คงกล้าพอที่จะตอบคำถามที่ผมถามท่านตั้งแต่ต้นกระทู้ จนจบ ขอความกรุณาตอบเป็นเรื่องๆ นะครับ จะได้ดูเป็นงานเป็นการหน่อย ภาพลักษณ์ท่านในสายตาของคนทั่วไป จะได้ดูดีขึ้น ผู้นำต้องกล้าแสดงออกครับท่าน

ปล. ท่านใดที่ไม่ใช่คุณวสันต์ วโรกร ข้อความกรุณานั่งฟังไปพร้อมๆกันดีมั้ยครับ กระทู้นี้จะได้จบอย่างสมบูรณ์สักที

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี

จังหวัด
อุทัยธานี
คิดว่าคุณวสันต์  วโรกร  คงจะไม่กล้าออกมาชี้แจงแก้ต่างจริงๆ  เอาไม่ว่ากันครับ ปล่อยให้คนทั่วไปได้คิดเอาเอง  เป็นเรื่องที่น่าตกใจที่สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย มีนายกฯ แบบนี้  ลืมไปท่านเป็นผู้ก่อตั้งนี่นา แล้วจะไปให้ท่านลาออกได้อย่างไร  เอาเป็นว่าผมคงไม่รอฟังแล้วครับ  สมาชิกสมาคมฯ ท่านคงคิดเองได้แล้ว ต่อไปท่านทำอะไรก็ลำบากหน่อยนะครับ  ประชุมใหญ่สมาคมฯ ครั้งที่ 2/2556   ก็ขอให้มีสมาชิกสมาคมฯเข้าร่วมประชุมเกิน  10  คน  นะครับ  เพราะนี่ก็ปาไปจะ ครึ่งปีแล้ว  ยังไม่มีอะไรใหม่เลย ส่วนกิจกรรมที่เอามาโชว์ ก็ไม่เห็นมีอะไรที่เป็นประโยชน์ กับสมาชิกสมาคมฯโดยตรงสักอย่าง  เรียกว่าเรื่องที่น่าทำไม่ทำ  สงสารก็แต่ สมาชิกใหม่ที่ยังไม่รู้อะไรเป็นอะไร เสียเงินกันไปฟรีๆ  มันเป็นวัฏจักรครับ เก่าไปใหม่มา  ว่ากันไปครับ  โชคดีครับทุกท่าน  เอาเป็นว่าผมทำในสิ่งที่ควรทำแล้ว  ต่อไปท่านก็ต้องตัดสินใจเอง  จะไปโทษใครได้

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

ว่ากันตาม กฎกติกาเลยครับ ฟอร์มทีม ประชาสัมพันธ์ นโยบาย สู้ๆๆกันเลย สมาชิกจะได้ตัดสินใจ ผมจะคอยดูครับ

สามพีฟาร์ม  คร้าบคุณ สมเกียรติ เชียร์ ๆๆๆๆๆๆ ซึ้งๆๆๆ น้ำใจ  โพสต์เมื่อ 5-6-2013 12:13:02
สมเกียรติ  ผมเป็นอยู่แล้วครับ นายกสมาคมศิษย์เก่าฯ  โพสต์เมื่อ 5-6-2013 11:39:44
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  555 พี่สมเกียรติครับ จิงดิ  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 18:31:23
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  รบกวนอ่านข้อความข้างล่าง ของผม ท่านคงจะเข้าใจเรื่องนี้ได้ไม่ยากครับ  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 18:22:35
สามพีฟาร์ม  คุณแนะนำผมหลายเรื่องแล้ว ขอบคุณครับ อาจารย์ สมเกียรติ ซึ้งในน้ำใจ  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 14:51:51

จังหวัด
อุทัยธานี
[backcolor=rgba(255, 255, 255, 0)]โพสต์เมื่อ 7 วันก่อน |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
บอกตรงๆว่าขี้เกียจเขียนครับพี่ ไม่รู้จะเขียนยังไงให้พวกพี่เข้าใจ ขอนอกประเด็นดีกว่า ไม่ได้กลัวหรอกครับ ผมไม่แคร์พวกพี่ด้วยซ้ำไป...ทำไมเหรอ
บ้านหลังนี้ ขอย้ำน่ะครับ...ว่าบ้านหลังนี้ พวกเราช่วยกันสร้างขึ้นมาด้วยคนไม่กี่คน ตอนนั้นพวกพี่อยู่กันตรงไหนกันก็ไม่รู้
เราทำกันมาตั้งเกือบ ๒ ปี ช่วยกันทุกๆ ท่าน เพียงไม่กี่คน แล้วการที่เราสร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมาก็มิได้หวังว่าจะมาหลอกลวงใคร หรือเอาเปรียบใคร หรือใช้เป็นช่องทางหากินอย่างที่พวกพี่คิดกัน
เราสร้างบ้านหลังนี้ขึ้นมาเพื่อให้พวกเราที่เลี้ยงแพะ - แกะ ด้วยกัน ได้พบปะพูดคุย แลกเปลี่ยนประสบการณ์และองค์ความรู้ที่แต่ละท่านมีอยู่ บ้างก็จัดกิจกรรมที่เป็นประโยชน์ต่อผู้เลี้ยงแพะ - แกะ นั่นคือจุดประสงค์หลักๆ ของเรา พี่ไม่รู้หรอก แต่สุดท้ายบ้านหลังนี้มันโตเร็วเกินไปครับ
หลายๆ คนที่เข้ามาเค้าไม่ได้คิดแบบเราในตอนแรก เค้าคิดว่าถ้าเข้ามาที่นี่แล้วเค้าควรจะได้ในสิ่งที่ควรได้ โดยอาศัยการรวมตัวกันเพื่อไปต่อรองกับภายนอก ผมว่ามันเอาเปรียบกันเกินไปครับ สมาคมฯ ผิดมั๊ย...ผิดครับ ผิดตรงที่อยากให้องค์กรมันโต ณ วันนี้สิ่งที่สมาคมฯ ทำให้กลับสมาชิกไม่ได้...มีอยู่แค่เรื่องเดียวเท่านั้นเอง...เรื่องการตลาด...
     เรื่องอื่นที่พี่พูดมาไม่ใช่ประเด็นหลักหรอก เรื่องตลาดนี่แหละที่เป็นปัญหากับสมาชิกของสมาคมฯ ณ ปัจจุบันที่สมาคมฯ ไม่สามารถทำให้ได้ ณ ตอนนี้ ขอย้ำน่ะครับว่าตอนนี้ อนาคตเราทำได้ครับ แต่ต้องใช้เวลา ใช้การประสาน ตั้งสมาคมฯ มายังไม่ถึง ๒ ปี เลย จะให้เข้าไปกำหนดราคาแพะ - แกะ ใช่หรือครับ
     เอายังงี้ดีมั๊ยครับ พูดกันแบบนุ่มๆ บ้านหลังนี้ถ้าพี่ไม่อยากอยู่ หรือสมาชิกของสมาคมฯ ท่านใดไม่อยากอยู่ ทำไมท่านไม่มองในมุมกลับกันหละครับ ทำไมพี่ไม่ไปสร้างบ้านของตัวเอง ทำไมพี่ไม่ไปทำกันเองในกลุ่มของพี่ให้มันได้ดั่งใจที่พี่ต้องการ ถ้าคิดว่าอยู่ที่นี่แล้วมันไม่ทันใจพี่ พี่ไม่สบายใจ แล้วพี่แล้วมาอาศัยที่นี่อยู่ทำไม เกรงใจและให้เกียรติกับคนที่เค้าสร้างและทำบ้านหลังนี้กันบ้างเถอะครับ
บ้านหลังนี้เป็นของทุกคนใช่ครับผมไม่เถียง...แต่ไม่ใช่ทุกคนหรอกครับที่ทำงาน และทำเพื่อบ้านหลังนี้   

yotin  เราสร้างบ้านหลังนี้ เราทำอะไรก็ได้ ครัยไม่พอใจก็ไป 5555  โพสต์เมื่อ 6 วันก่อน

ก้องภพฟาร์ม  เหนื่อยยยย..มั๊ยครับหมอ...  โพสต์เมื่อ 7 วันก่อน

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  อ่านแล้วรู้สึกว่าบ้านนี้ของใครครับ ผมควรลาออกมั้ย  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:32:11
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  นี่คือสิ่งที่หมอบอยออกมาพูดเพื่อยุติปัญหา ท่านสารวัตรครับ  โพสต์เมื่อ 4-6-2013 17:31:24

จังหวัด
อุทัยธานี
ถ้าท่านสารวัตรติดตามเรื่องนี้ตั้งแต่ต้นกระทู้ คงจะเข้าใจนะครับว่าผมในฐานะสมาชิกสมาคมฯ ตั้งคำถามการทำงานในเรื่องต่างๆที่คิดว่าไม่ชอบมาพากล ของนายกสมาคมฯ ซึ่งเป็นเรื่องที่คิดได้ว่าโกหกหลอกลวง สมาชิกสมาคมฯ ที่ผ่านมาคุณวสันต์ วโรกร ก็ไม่กล้าออกมาชี้แจงแก้ต่าง ในกระทู้นี้ ได้แต่พูดมั่วๆไปตามกระทู้ที่เกี่ยวข้อง แล้วท่านสารวัตรไม่อยากฟังคำชี้แจงจากคุณวสันต์ บ้างเหรอครับ           ตั้งแต่ที่ผมออกมาตั้งคำถาม ก็มีคนกลุ่มนึงพยายามเบี่ยงเบนประเด็นไปต่างๆนาๆ หาว่าผมอยากเป็นนายกบ้าง ไม่พอใจคุณวสันต์ที่ไม่ขายแพะให้บ้าง ฯลฯ จนล่าสุดก็ให้ไปหาสมาชิกสมาคมให้ครบก่อนเพื่อทำเรื่องขอเปิดประชุม ในเรื่องการถอดถอนนายก
           ซึ่งน่าจะเป็นไม้เด็ดให้ยุติในเรื่องนี้ แต่ผมก็ใช้เหตุและผล รวมทั้งกางระบียบข้อบังคับสมาคมให้ดู ในข้อที่ 27 ว่าจริงๆแล้ว ในเมื่อการประชุมใหญ่ครั้งที่1/2556 ต้นเดือนพฤษภาคม 2556 ที่ผ่านมา มีสมาชิกสมาคมเข้าร่วมประชุมไม่ถึงครึ่งนึง ของสมาชิกสมาคมทั้งหมด ก็ให้คณะกรรมการบริหารสมาคม เรียกประชุมอีก1ครั้งภายหลัง ซึ่งไม้เด็ดก็จบไป จำเป็นที่เราจะนำเรื่องการถอดถอนนายกสมาคม ไปลงมติกันในที่ประชุม ในเร็วๆนี้

จังหวัด
อุทัยธานี
หลังจากที่ผมใช้เหตุและผลแล้ว  ก็มีข้อความจากหมอบอย ตามข้อความข้างบน  ท่านสารวัตร อ่านแล้ว รู้สึกอย่างไรล่ะครับ  เพื่อเป็นการไม่ให้เรื่องราว จากที่สมาชิกสมาคมฯคนหนึ่ง มีข้อสงสัยในการบริหารงานของนายกสมาคมฯ ว่าอาจจะเป็นไปในทางที่ไม่ถูกไม่ควร  ชวนให้คิดได้ว่าเป็นการโกหกหลอกลวง  เพื่อนสมาชิกสมาคมฯ  กลับกลายเป็นสงครามแย่งชิงอำนาจในการบริหารสมาคมฯ  
          ผมจึงขอลาออกจากการเป็นสมาชิกสมาคมฯ เพื่อยุติปัญหาต่างๆที่จะตามมา  แต่ในเรื่องที่ผมถามคุณวสันต์  วโรกร  ก็เป็นสิทธิที่ท่านควรจะออกมาชี้แจงให้ทุกคนได้ทราบ เพราะมันเป็นปัญหาที่ท่านก่อขึ้นมาเอง  ซึ่งบางส่วนท่านก็ได้ชี้แจง แบบมั่วๆมาบ้างแล้ว แต่สรุปว่าท่านก็ไม่กล้าออกมาชี้แจง เลือกที่จะโกหกในมุมมืดต่อไป  

จังหวัด
อุทัยธานี
ผมถามท่านสารวัตรตรงๆ ท่านรู้สึกอย่างไรที่ สมาชิกสมาคมที่ยังไม่ได้ชำระค่าบำรุง มีสิทธิและเสียง ทุกอย่างเหมือนท่านที่ชำระค่าบำรุงตลอดชีพ อยากรู้ความจริงถามนายทะเบียนสมาคม คุณเดชา สังข์แก้ว ซิครับว่าในปี 2555 มีสมาชิกสมาคม กี่ท่านที่ชำระค่าบำรุง  และในปี 2556 มีสมาชิกสมาคมกี่ท่าน ที่ชำระค่าบำรุงสมาคม สรุปแล้วตอนนี้สมาคมฯ มีสมาชิกตามรายชื่อทั้งหมดกี่ท่าน แล้วคนที่ไม่ชำระค่าบำรุง ถือว่ายังเป็นสมาชิกสมาคมอยู่มั้ยครับ ท่านรู้กฎหมายดี ผมคงไม่ต้องอธิบายให้มากความนะครับ เทียบเคียง กับระเบียบข้อบังคับสมาคม ข้อ 9  น่าจะมองออกนะครับ                        แล้วคงไม่แปลกใจว่าการประชุมใหญ่ครั้งที่1/2556 ที่ผ่านมา มีสมาชิกสมาคมฯเข้าร่วมประชุม ไม่ถึง 10 คน จากที่เค้าโฆษณาว่า 250 กว่าคน ท่านเชื่อมั้ยครับ ดูซิครับว่าถ้าท่านถาม แล้วคุณเดชา จะกล้าโชว์ ข้อมูลจริงๆมั้ย เอาแบบไม่โกหกกัน เรื่องนี้ทุกคนคงอยากรู้

ส่วนเรื่องที่นำมาซึ่งการออกมาทำหน้าที่นี้ เพราะสมาคมคิดว่าสมาชิกที่สมัครเข้ามาเป็นพวกชอบขอ ก็เรื่องตลาดที่สมาชิกเค้าร้องขอ ท่านกลับไม่ทำ ซ้ำยังโกหกเค้าอีก แล้วเรื่อง การจดทะเบียนพันธุ์ประวัติสายพันธุ์  ไม่ทราบใครเป็นคนขอครับ เบอร์หูที่นำเงินสมาคมฯไปซื้อมาเก็บไว้เป็นหมื่นบาท โดยไม่รู้ว่าจะได้เงินคืนมาเมื่อไร กลับเลือกที่จะทำก่อน                        แต่การจดทะเบียนรับรองสายพันธุ์ สอดคล้องกับ การเปิดตลาดค้าอาเซี่ยน AEC อย่างไร ถ้าเรามีแพะแกะ พ่อนอก แม่นอก แล้วลูกที่เกิดมาก็มาจดทะเบียนกับสมาคม เพื่อจะได้มีใบการันตี จากสมาคมในประเทศไทย แล้วนำออกขายประเทศใกล้เคียง โดยไม่ต้องเดินทางไปถึงอัฟริกา  ท่านสารวัตร คิดในเรื่องนี้อย่างไรดี ใครได้ประโยชน์ โดยตรงในเรื่องนี้บ้าง ซึ่งในประเทศเพื่อนบ้านเราคงไม่มาสืบหรอกนะครับ ว่าสมาคมฯนี้มีสมาชิกจริงๆแล้วกี่คน  ก็ถ้าเรายังเอาชื่อรายชื่อ 250 คน มาอ้างอยู่อีก

อย่าเชื่อในคำพูดผมนะครับ เอาเป็นว่าท่านสารวัตร อยากรู้ความจริงก็ต้องติดตามในทุกกระทู้ที่คุณวสันต์ ก่อขึ้นไว้ แล้วทุกอย่างจะกระจ่างเองครับ  ผมรู้สึกเสียดายเงิน 2,000 บาท ที่ท่านเสียไปจริงๆครับ

เอาเป็นว่า ท่านยอมให้คนที่ไม่ชำระค่าบำรุงสมาคม ยังคงมีชื่อ มีสิทธิและเสียง ในสมาคมฯนี้ เช่นเดียวกับท่าน ได้หรือครับ  แล้วท่านคิดว่าคนเพียงไม่กี่คน จะบริหารงานสมาคมฯนี้ไปได้อย่างไรกัน ท่านคิดว่าท่านจะเป็นสมาชิกสมาคมฯนี้ ไปเพื่ออะไรครับ ในเมื่อหมอบอยออกมาพูดแบบนี้แล้ว  

จังหวัด
อุทัยธานี
พี่สมเกียรติครับ  ลองคิดดูนะครับ คนที่ทำวารสารสมาคม โดยจัดส่งให้สมาชิกสมาคม มาตลอดเกือบปี  กับนายกสมาคมฯที่ไม่สามารถบริหารงานได้ แม้กระทั่ง งานจัดส่งวารสารสมาคมฯ ให้กับสมาชิกสมาคมฯ ได้

พี่สมเกียรติว่า น่าเลือกผมเป็นนายกสมาคมฯ ดีมั้ย  555  

(ล้อเล่น..... อย่าคิดมากครับ  แล้วผมจะรอรับพี่สมเกียรติ อยู่ทางนี้นะครับ )

จังหวัด
อุทัยธานี
ผมขออนุญาติจบกระทู้นี้นะครับ

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

เฮ้อ...ดูมาหลายวันแล้ว..ให้มันจบซะทีเถอะคุณเฉลิมพล โทรศัพท์ก็มีทำไมไม่ยกหูโทร.คุยกั้น ผมก็ไม่รู้นะว่าคุณและพวกคุณทำการนี้กันไปเพื่ออะไร เรื่องหลาย ๆ เรื่อง คุณก็รู้ว่ามีความเป็นมาอย่างไร ขั้นตอนการปฏิบัติอยู่ในขั้นตอนไหน ผมว่าคุณรู้ดีอยู่นะ สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย เพิ่งจะเกิดเอง ถ้าเปรียบเป็นคน ก็เป็นเด็ก เพิ่งเริ่มหัดยืน หัดเดิน จะให้ยืนแล้ว ออกวิ่งเลย มันก็ลำบาก แต่ก็ทำได้ถ้าช่วยกันประคับ ประคอง ไม่ใช่คนนู้นผลักซ้ายที คนนี้ผลักขวาที ทำกันแบบนี้แล้วเมื่อไหร่มันจายืนได้ละครับ แล้วคนที่เข้าตั้งใจเข้ามาช่วยประคับประคองกันไป พวกคุณก็มาผลักให้เค้าไขว้เขว เอนเอียงไปอีก ถามกันจริง ๆ เถอะกับการที่ไม่มีสมาคม ฯ เมื่อก่อน และการมีสมาคม ฯ ในปัจจุบันพวกคุณคิดว่าอย่างไหนมันดีกว่ากัน...คุณ..ผม..และอีกหลายท่านที่ช่วยทำงานให้กับสมาคม ฯ คุณก็รู้ดีอยู่ว่าพวกเราได้อะไรกันบ้าง ต้องกวัก ต้องจ่ายกันอยู่ตลอด เพื่ออะไรล่ะ...ไม่ใช่เพื่อให้สมาคมแพะ-แกะของบ้านเรายังเดินไปได้หรอกหรึอ และการขับเคลื่อนขององค์กรมันก็ต้องมีปัจจัย และองค์ประกอบหลาย ๆ อย่าง ..อย่างเรื่องเว็ปไซด์ ที่ผมและหลาย ๆ ท่านสนับสนุนค่าสปอนเซอร์กัน จุดประสงค์ในการใช้ไม่ใช่ให้มาทะเลาะกันในนี้นะครับ ในนี้อยากให้คุยกันแบบพี่แบบน้องของคนในวงการเดียวกัน ใครมีปัญหาเรื่องแพะ-แกะถามกัน ใครรู้ก็ตอบ ใครอยากซื้อ อยากขายก็เข้ามาคุยกัน บรรยากาศมันต้องเป็นแบบนี้ ไม่ใช่เช่าบ้านไว้ให้ อยู่แล้วไม่ได้ดั่งใจ ก็ทำลายบ้านมันทิ้งซะ ...ไม่ใช่...ไม่ใช่...บ้านหลังนี้ยังมีสมาชิกในบ้านอีกหลายคนนะครับ ท่านอย่าลืม

สามพีฟาร์ม  เห็นด้วยครับๆๆๆๆๆๆทุกคนต้องช่วยกัน  โพสต์เมื่อ 5-6-2013 12:41:57
ก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท 085-0669139
prasert.khu@gmail.com
จำหน่ายแพะสายพันธุ์บอร์และลูกผสมบอร์ราคาชาวบ้าน
** เปลี่ยนหญ้า เปลี่ยนใบไม้ให้เป็นเงิน **
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 18-5-2024 13:50