สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กำแพงเพชร
81#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:50:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
กระทรวงเกษตรฯ หนุนสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะมากขึ้น หวังเพิ่มปริมาณความต้องการบริโภคทั้งภายในและต่างประเทศเพิ่ม

กระทรวงเกษตรฯ หนุนสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะมากขึ้น หวังเพิ่มปริมาณความต้องการบริโภคทั้งภายในและต่างประเทศเพิ่ม พร้อมจัดงานวันแพะแห่งชาติกระตุ้นให้เกษตรกรเกิดการตื่นตัวในการพัฒนาการเลี้ยงและปรับปรุงสายพันธุ์แพะอย่างยั่งยืน

นายอภิชาต จงสกุล เลขาธิการสำนักงานเศรษฐกิจการเกษตร (สศก.) ในฐานะโฆษกกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ เปิดเผยถึงสถานการณ์แพะของไทยในขณะนี้ว่า การเลี้ยงส่วนใหญ่มีในภาคใต้ โดยประชากรแพะปัจจุบันมีสัดส่วนที่เพิ่มขึ้น ประมาณ 3.8 แสนตัวทั่วประเทศ หรือเพิ่มขึ้นร้อยละ 15 เมื่อเทียบกับช่วงปีที่ผ่านมา ทั้งนี้เนื่องจากความต้องการในตลาดมีเพิ่มขึ้น โดยราคาที่ซื้อขายขณะนี้เฉลี่ยประมาณ 80-100 บาทต่อกิโลกรัม แต่ก็ยังมีไม่เพียงพอต่อความต้อการ ล่าสุดกรมปศุสัตว์ได้จัดสร้างเครือข่ายการผลิตและการตลาดแพะขึ้น เพื่อกระตุ้นให้มีการผลิตแพะเพื่อจำหน่ายในตลาดมากขึ้น เพราะปัจจุบันไทยไม่ได้มีการส่งเนื้อแพะเพื่อจำหน่ายในต่างประเทศเนื่องจากความต้องการในประเทศยังมีปริมาณมาก
อย่างไรก็ตามในอนาคตคาดว่า จะสนับสนุนให้มีการผลิตเพื่อการส่งออก เนื่องจากปัจจุบัน ตลาดโลกในโลกมุสลิมมีความต้องการอีกมาก ในขณะที่ไทยมีการส่งออกผลิตภัณฑ์อาหารฮาลาลค่อนข้างน้อย คิดเป็นร้อยละ 0.25 ของมูลค่าการจำหน่ายผลิตภัณฑ์ฮาลาลของโลก โดยมีประเทศนำเข้าที่สำคัญ อาทิ สหรัฐอเมริกา จีนและประเทศตะวันออกกลาง ส่วนประเทศคู่แข่งที่สำคัญได้แก่ ออสเตรเลียและมาเลเซีย ดังนั้นกระทรวงเกษตรฯ จะเร่งให้การพัฒนาในด้านการผลิตและการตลาดให้มากขึ้น

"ขณะนี้เกษตรกรที่เลี้ยงแพะไม่ได้จำกัดอยู่แค่เพียงภาคใต้เท่านั้น เกษตรกรเริ่มหันมาสนใจเลี้ยงแพะในเชิงพาณิชย์มากขึ้น โดยเฉพาะในพื้นที่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคเหนือ และภาคกลาง ในขณะที่ภาคใต้ส่วนใหญ่จะเลี้ยงแพะพื้นบ้านแบบหลังบ้าน เพื่อจำหน่ายในท้องถิ่นและประกอบพิธีทางศาสนาเท่านั้นทำให้มีอัตราการเติบโตช้า" นายอภิชาตกล่าว

ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

82#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 20:53:42 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ทนดูผลงานของสมาคมกันไปก่อนนะการตอบไม่ใช่ปัญหาเป็นข้อๆแบบที่ถามมาน่ะดีแล้วตอบง่ายแต่ขอให้ดูผลงานของสมาคมตามที่ท่านๆร้องขอกันมาก่อนนะเพราะว่าบางรูปมันก็มีคำตอบอยู่ด้วย และอีกอย่างสมาชิกใหม่จะได้รับทราบกันบ้างว่าสมาคมฯได้ทำอะไรไปบ้างนะ ขอให้ทนดูนิดหนึง ผมพูดความจริงเสมอแต่บางครั้งก็ไม่อยากพูดมาก ผมนั่นมาจากการเลือกตั้งไม่ได้มาจากการแต่งตั้งแบบที่คุณๆๆๆคิดกัน
เพราะฉนั้นผมถึงอยากให้ดูผลงานของสมาคมก่อนนะครับ สมาชิกที่มาที่หลัง หลังจากที่ผมและท่านอื่นๆนั้นได้เหน็ดเหนื่อยยากลำบากก่อตั้งสมาคมกันขึ้นมาได้รับทราบและรู้เห็นการดำเนินงานของสมาคมบ้างนะครับ
เป็นการอบรมการทำอาหารสัตว์โดยใช้วัสดุท้องถิ่นครั้งที่2 ณ.ที่ลักขณาฟาร์ม จังหวัดฉะเชิงเทรา

แสดงความคิดเห็น

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  โชว์ผลงานท่านได้เต็มที่ครับ อย่าลืมบูธที่มีนบุรีด้วยนะครับ  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 00:27:20
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

83#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 21:24:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

การอบรมการทำอาหารสัตว์โดยใช้วัสดุท้องถิ่น ณ.ที่ทิพวรรณฟาร์ม(บ้านครูเอ๋)จ.กำแพงเพชร

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  มีผลงานอะไรอีกก็โชว์เพื่อแก้ต่างคำถามผมได้เต็มที่ เป็นโอกาสของท่าน  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 00:36:16
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ไม่ลงรูปผมกับครูเอ๋ ให้สมาชิกฯได้รู้จักบ้างเลยครับท่าน  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 00:32:26
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

Rank: 2Rank: 2

G.S.A.
0271
จังหวัด
ปทุมธานี

84#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 22:19:39 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เหตุอะไรเกิดขึ้นกันครับ

SIAMGOAT  โปรดติดตามตอนต่อไป (coming soon)  โพสต์เมื่อ 23-5-2013 22:26:38

Rank: 3

จังหวัด
ตาก
85#
โพสต์เมื่อ 23-5-2013 23:18:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยากบอกความรู้สึกนะครับว่าเท่าที่อ่านมาผมมองว่าทุกคนหวังกับสมาคมตั้งความหวังกันว่าจะต้องให้สมาคมทำหยั่งงู้นอย่างงี้โดยถ้าทุกคนกลับมามองที่ตัวเองก่อนแล้วพัฒนา พูดตรงๆคนเลี้ยงแพะแกะ ในประเทศมีมากครับ แต่จะหวังให้สมาคมต้องทำนู่นทำนี่ได้ เรื่องนำแพะแกะนำเข้าก้อต้องเอามาโจมตี ผมมองว่ามันไม่ใช่ครับ ทุกวันนี้คนเลี้ยงแพะแกะมีหลายระดับครับต้องยอมรับกันตรงๆ ตอนนี้ผมเลี้ยงแบบพันทางแต่ก้ออยากได้ลูกน้องมาเป็นสมบัติบ้างซึ้งเป็นสิ่งที่ยอมรับ ราคาแพะแกะมันจะเป็นไปตามกลไกของตลาดครับเพราะทุกคนต่างซื้อต่างขายกันเองต้องยอมรับครับใครร้อนราคาถูกก้อขายส่วนแพะแกะพม่าเป็นผมก้อไม่กังวลครับเพราะเราอย่ามองคนอื่นต้องมองตัวเองก่อนครับพูดง่ายๆคือแพะพม่ามันก้อกินหญ้าครับบ้านเราก้อฟรีบ้านเค้าก้อฟรี พูดกลางๆครับผมว่าสมาคมจิงๆแล้วเราสามารถให้ความรู้อบรม แต่กำหนดราคาไรลำบากครับพูดง่ายๆคือการกำหนดราคาได้ต้องเป็นพวกยักษ์ใหญ่ครับอย่างเช่นพวกหมูไก่อาหารแปรรูปพูดตรงๆครับแพะแกะมันกินหญ้าเป็นหลักเค้าไม่แข่งกับพวกคุณหรอกครับเค้าจะไปทำไรที่มันกำหนดราคาได้ตั้งแต่อาหารสัตย์ครับ สรุปตามความเห็นของผมคือผมมองว่า1นายกก็เลี้ยงแพะแกะเหมือนสมาชิกช่องทางทำเงินเหมือนกันมันเลยกลายเป็นไปกระทบใครป่ะครับ2เกษตรกรเองต่างหากที่ไม่อยากรวมกลุ่มให้ใหญ่เท่าที่ผมเห็นมีแต่ชนกลุ่มน้อยคุยกันในกลุ่ม ปล คนที่อยู่ส่วนกลางผมเป็นกำลังใจให้ครับทำหน้าที่ให้ดีทีสุดทุกๆคนจะรอดูครับว่าผลงานท่านจะเป็นยังไงกันบ้างฝากอีกนิดครับสามัคคีคือพลังครับ พวกคุณได้นายกใหม่ขึ้นมาแต่ไม่สามัคคีกันอีกราคามันจะขึ้นม่ะครับ

dejasaang  ผมมีคะแนนจะให้ครับเยี่ยม55555  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 17:52:15
bigge  ผมว่าพี่พูดดีมากเลยครับ อ่านมานานแล้ว...  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 22:15:04
วิฑูร  เอาไปอีก 1 เสียง  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 21:58:31
สามพีฟาร์ม  เห็นด้วยอีกคนเอ้าๆๆๆๆๆๆๆ  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 21:18:23
SIAMGOAT  ตรงใจวัยรุ่นครับ เอาไป 10 เต็ม 555  โพสต์เมื่อ 24-5-2013 13:02:54
มี 2 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
dejasaang + 5 + 10 โดนใจให้ทิป
Ekachaiyan + 5 + 5 เห็นด้วยมากๆ

คะแนนรวม: แต้ม + 10  สะสม + 15   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
ตาก
86#
โพสต์เมื่อ 24-5-2013 00:45:13 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 23-5-2013 23:18
ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยา ...

ผมก้อแค่พูดตามหลักธรรมชาติครับ

จังหวัด
นครปฐม
87#
โพสต์เมื่อ 24-5-2013 19:32:39 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 23-5-2013 23:18
ผมเป็นคนนึงที่คอยติดตามเรื่องของสมาคมนะครับ คืออยา ...

ผมคนนอกสมาคม แต่ก้ติดตามมาอยู่อะครับ มันยากมากครับเรื่องกำหนดราคาหนับหนุนครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
88#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 11:28:06 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เรียน เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯและผู้สนใจทุกท่าน ผมอยากให้ศึกษาข้อมูลในกระทู้ต่างๆให้ดีก่อนนะครับ
1. เรื่องสมาคมฯทดลองเปิดคอกกลางรับซื้อแพะแกะจากสมาชิกฯ
2. การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี 2555
            เพื่อเป็นข้อมูลพื้นฐานในการติดตามเรื่องราว ส่วนเรื่องแพะแกะที่คุณวสันต์ นำเข้ามาไม่มีใครเค้าไปว่าท่านหรอกครับ  เพราะท่านอื่นๆ เช่น รักษ์ฟาร์ม ลุงบุญยง หรือคนอื่นที่นำแพะแกะเข้ามาเลี้ยงเพื่อขายสายพันธุ์ กันทั้งนั้นมันเป็นอาชีพของแต่ละคนที่ทำ ซึ่งทุกคนที่นำเข้ามาก็มีจุดประสงค์เดียวกัน คือเพื่อพัฒนาสายพันธุ์แพะแกะในบ้านเราให้ดีขึ้น โดยขายลูกแพะแกะให้กับผู้สนใจที่นำไปเเลี้ยง ซึ่งก็ต้องมีกำไรบ้างเล็กน้อยเพื่อเลี้ยงดูครอบครัว จริงมั้ยครับ ซึ่งมันก็เป็นเรื่องส่วนตัวของท่าน ท่านมีเงินนี่ครับ อันนี้ผมไม่ก้าวล่วงท่านหรอกครับ
         แต่ที่ผมคิดคือ ถ้าผมเป็นนายกสมาคมฯ และเห็นแก่ประโยชน์ของสมาคมฯ ในเมื่อผมจะนำเข้าแพะแกะเข้ามาเลี้ยงในฟาร์มตัวเองแล้ว  ผมคงต้องถามเพื่อนสมาชิกสมาคมฯว่าท่านใดสนใจที่จะซื้อบ้าง จะได้นำเข้ามาพร้อมกันเลย สมาชิกสมาคมฯก็จะได้แพะแกะสายพันธุ์ดีเข้ามาใช้ปรับปรุงพันธุ์กันได้เลย ไม่ต้องรอรุ่นลูก รุ่นหลาน ซึ่งราคาคงถูกกว่าอย่างแน่นอน
          ถ้าเราเห็นแก่ประโยชน์ของสมาคมฯอย่างจริงใจ อีกอย่างผมว่า มันคงมีผลกระทบต่ออาชีพของท่านเพียงเล็กน้อย แต่มันคงเป็นไปไม่ได้ เพราะผมไม่ใช่นายกสมาคมฯ นี่นา .... อีกอย่างมันคงทำยากด้วย
         เป็นความคิดส่วนตัว อาจจะมองโลกแง่ดีไป แต่ยังไง คุณวสันต์  วโรกร ช่วยชี้แจงที่ผมถามท่านด้วย  เพราะคิดว่าสมาชิกสมาคมฯอีกหลายท่านน่าจะมีคำถามที่ต้องถามท่านเช่นกัน  เพื่อเป็นไปตามระบอบประชาธิปไตย  ช่วยชี้แจงให้เสร็จสิ้นโดยร็ว สมาคมฯจะได้ไม่บอบช้ำไปกว่านี้  เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ เค้าอยากฟังท่านตอบคำถามมากกว่าครับ
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
กำแพงเพชร
89#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 11:56:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

1 ทำมัยหวังให้สมาคมทำอย่างงู้นอย่างงี้    กระผมว่าเรารวมกลุ่มต้องการประโยชน์จากการรวมกลุ่มครับ  อย่างนั้นจะรวมกันทำมัย
2 คนเลี้ยงแพะในประเทศมีมากครับ  อันนี้กระผมว่าดีนะครับ  เมื่อมีมากเราก็ให้สมาคมเอาข้อมูลไปคุยกับอธิบดีกรมปศุสัตว์ว่าแพะแกะไทยพอต่อการบริโภคภายในแล้ว  มิต้องนำเข้า  และก็จะได้เตรียมผลักดันเรื่องการส่องออกมากขึ้น
3  แพะพม่ากับไทยกินหญ้าเหมือนกัน  ครับเรื่องจริง  ต่างกันที่ว่า  พม่าค่าแรงถูก  ไม่มีงานทำ  ว่าง  ก็เลี้ยงแพะ  ต้นทุนที่แตกต่างจาก  ค่าแรงขั้นต่ำไทย 300
4  แพะแกะนำเข้า  กระผมว่าดีมาก ๆ เลยครับ  เป็นการยกระดับเลือด  พัฒนาสายพันธุ์แพะแกะไทย  แต่การพัฒนาแต่สายพันธุ์มิได้เหลียวแลแพะขุน  ซึ่งเป็นการเลี้ยงส่วนใหญ่ในไทย   ก็คงเดือดร้อนกันทั่ว  แพะแกะสุดท้ายต้องเชือดกิน
5  เรื่องความสามัคคีกระผมเห็นด้วยครับ  ผมมีความเห็นต่าง  แต่ก็ยังเห็นความสามัคคีเป็นสำคัญ
6  ได้นายกใหม่ขึ้นมา  ราคาขึ้นแน่เลยถ้า  ผลักดันเรื่องราคาแพะขุน  ปิดกั้นแพะพม่า  ผลักดันการส่งออกไปประเทศมุสลิมที่นำเข้าจากประเทศสวิสหรือฝรั่งเมืองหนาวที่เลี้ยงอยู่ที่ราคาน่าจะแพงกว่าเรามากมาย  (นายกใหม่อาจเป็นท่านวสันต์สมัย 2   หรือท่านอื่น ๆ หาได้สำคัญ  ไม่  ครัยก็ได้ทำเรื่องนี้  ต้องครองเก้าอี้นายกได้ยาวนาน)
กระผมมิได้เข้าข้างท่านวสันต์หรือบ้านภูแสงดาว  แต่กระผมว่ากระทู้นี้เกิดขึ้นมาน่าจะทำให้คณะกรรมการชุดเดิมได้มีแนวทางการทำงานที่ตรงประเด็นมากขึ้น  หรือถ้าได้คณะกรรมการชุดใหม่ก็จะได้แนวทางการทำงานเพื่อคนส่วนใหญ่

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  หวังว่าคอกกลางที่อ้างคงไม่ใช่ของลุงอุ๋ยม้าไทยนะครับท่าน งั้นยาวแน่...  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:42:51
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
ตาก
90#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 12:20:25 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมอยากบอกว่าพวกเราในสมาคมต้องรวมตัวกันครับแล้วไปประท้วงกับรัฐบาลกันเลยครับว่านโยบายรัฐบาลที่ยอมให้ต่างชาติมาเปิดการค้าเสรีกับเราไม่ใช่แค่แพะแกะครับรวมถึงสินค้าการเกษตรต่างๆด้วยครับทั้งข้าวโพดผักต่างๆไม่ว่าจะมีการนำเข้าจากที่ใดก้อตามครับชายแดนไม่ได้นำเข้าแต่แพะแกะครับวัวควายยังเยอะกว่าแพะแกะอีกครับนี่คือสิ่งที่เป็นจริงในปัจจุบันครับว่าผู้ใหญ่บ้านเราไม่ปกป้องผลประโยชน์ของคนในชาติเป็นหลักครับ

สามเหลี่ยมทองคำ  คิดวิธีง่ายๆได้เหมือนกันเลยน่าให้แทนนายกเก่าดีมั้ง  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 19:20:55

จังหวัด
ตาก
91#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 12:23:13 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
พูดง่ายๆครับว่าเอานโยบายประเทศไปแลกกับผลประโยชน์ส่วนตัวกันหมดครับ ถ้าพวกเราไม่รวมตัวกันมัวแต่โทษนู้นนี่นั้นสุดท้ายเกษตรกรรายย่อยไม่ใช่หรอครับที่จะปรับตัวไม่ได้

park  ครับผมแค่พูดกลางๆ และรอความชัดเจนเช่นท่านครับ  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:30:51
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ท่านรอชมคำแก้ต่าง แล้วพิสูจน์ด้วยตัวท่านเอง ว่าใครพูดจริงหรือไม่  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:24:22
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ความคิดต่างจริง แต่เพื่อให้สมาคมฯดีขึ้นหรือแย่ลงครับ  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:22:06
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ใจเย็นๆครับ ดูประเด็นที่ถามคุณวสันต์ วโรกร ให้ละเอียดอีกทีดีมั้ยครับ  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:20:31

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
92#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 13:27:12 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมว่าคุณวสันต์
.....รีบตอบคำถาม......ที่สมาชิกฯ....คับข้องใจ.....ให้ เสร็จ เสร็จ เร็วไว ผมไม่รู้ว่าคุณวสันต์ กำลังเล่นเกมส์อะไรอยู่ จะตอบคำถามก็ตอบให้มันเสร็จไปเลยทีเดี่ยวไม่ได้หรือ นี่จะปล่อยให้ลากยาว ไปถึงไหน....ไม่เข้าใจ

จังหวัด
อุทัยธานี
93#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:25:40 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แค่คำพูดที่ว่า  สมาชิกสมาคมฯ มีแต่พวกชอบขอ ขอให้ทำนั่น ทำโนั่น ทำนี่ .....
เค้าว่าใคร..... ? ครับ

ท่านเป็นสมาชิกสมาคมฯ หรือเปล่า.......

(เคยเก็บไปคิดกันบ้างมั้ย)

ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี
94#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:36:15 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แล้วเรื่องรับรองสายพันธุ์  ใครขอให้ทำครับท่าน เสียเงินค่าเบอร์หู  ตอนแรกขอให้กรรมการที่ไปประเมินช่วยจ่ายไปก่อน แล้วผมไม่เห็นด้วย แทนที่จะหยุด ยังเอาเงินตัวเองสำรองจ่ายไปก่อนอีก ดูรีบร้อนจังเลยครับ ผมอยากรู้จังว่าเรื่องราคาแพะตกต่ำ หรือที่เร่งด่วนน่าทำ ท่านกลับไม่สนใจ แล้วรับรองสายพันธุ์ นี่มันเร่งด่วนขนาดรอไม่ได้เลย  สรุปแล้วโครงการนี้ใครขอมาครับท่าน  เอาซะอีกหัวข้อเลยดีมั้ย

สามเหลี่ยมทองคำ  เร่งทำเพราะมีแผนสั่งนำเข้าจากนอกไว้เพื่อเป็นหนึ่งแต่ผู้เดียว  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 19:52:36

จังหวัด
ตาก
95#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 15:47:57 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมต้องขอโทษจริงๆครับท่านที่มาให้ข้อเสนอทั้งที่ลืมไปว่ายังไม่ได้สมัครสมาชิกครับ แต่ก้ออยากเป็นส่วนหนึ่งนะครับที่จะช่วยพัฒนาให้ทุกๆคนมีความเห็นที่ตรงกันครับ ไงผมขอไปสมัครสมาชิกก่อนครับ

SIAMGOAT  ผมว่าพีมีแนวคิดที่ดี มีมุมมองที่กว้างดีครับ ถ้าได้ร่วมงานด้วยคงดีมาก  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 21:32:52

จังหวัด
อุทัยธานี
96#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 17:59:05 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย park เมื่อ 25-5-2013 15:47
ผมต้องขอโทษจริงๆครับท่านที่มาให้ข้อเสนอทั้งที่ลืมไ ...

เรื่องสมัครสมาชิกสมาคมฯ เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่คิดสักนิดท่านสมัครไปเพื่ออะไร  ท่านเสียเงินค่าสมัครสมาชิก (กรณีเข้าใหม่)
ค่าแรกเข้า  100 บาท
ค่าบำรุงรายปี 300 บาท
รวมเป็น 400 บาท ท่านได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย  คนหนึ่ง จริงมั้ยครับ
ท่านลองคิดซิครับ  สมาชิกเก่าที่ไม่จ่ายค่าบำรุงรายปี 300  บาท เช่นเดียวกับท่านและเค้ายังมีสิทธิทุกอย่างได้ชื่อว่าเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยเหมือนท่านทุกประการ
ท่านคิดอย่างไรในเรื่องนี้  ?  โดยที่ผู้บริหารสมาคมฯกลับไม่มีแนวทางในการแก้ไข เรื่องนี้ผ่านมา 1 ปีแล้ว ยังเงียบเหมือนเดิม ท่านคิดว่าการบริหารงานแบบนี้ล้มเหลวมั้ยครับ ลองเข้าไปอ่านในกระทู้ การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี 2555 แล้วท่านจะเข้าใจว่าอะไรเป็นอะไรครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
97#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 18:29:32 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เรียนเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ ทุกท่าน
หลังจากที่ผมตั้งกระทู้นี้ถาม คุณวสันต์  วโรกร  ก็มีการปล่อยข่าวว่าผมอยากล้มสมาคมฯ บ้างล่ะ ไม่รักสมาคมฯบ้างล่ะ อยากเป็นนายกสมาคมฯ ว่ากันไป ทั้งเรื่องอยากซื้อแพะคุณวสันต์ วโรกร ท่านไม่ขายให้เลยโกรธ เลยพาลมาใส่ร้ายท่าน  เบี่ยงเบนประเด็นกันไปเรื่อย
            ผมพูดตรงนี้เลย ที่ออกมาทำหน้าที่สมาชิกสมาคมฯ เรียกร้องผลประโยชน์ที่สมาคมฯควรได้รับ (ค่าบำรุงรายปี , ค่าสนับสนุนเวปไซด์)  และการบริหารงานของท่านที่ผมดูแล้ว ว่าไร้แนวทาง ทั้งยังไม่สามารถเรียกศรัทธาจากเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ ให้เข้ามาช่วยงานได้เลย คนที่เข้ามาเสนอตัวทำงานสักพักก็ทนท่านไม่ได้ ต้องถอยออกไป งานที่ช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกได้ท่านก็ไม่ทำ  คณะกรรมการบริหารงานก็มีแค่ 3 ท่าน
นายกสมาคมฯ 1 ท่าน คือคุณวสันต์  วโรกร
เหรัญญิก 1 ท่าน คือคุณประเสริฐ  กองคูณ
นายทะเบียน 1 ท่าน คือคุณเดชา  สังข์แก้ว
          แล้วเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ คิดซิครับว่าทำไมในเมื่อสมาคมฯมี สมาชิกสมาคมฯ 260 กว่าท่าน  แล้วทำไมเค้าถึงไม่เข้ามาช่วยงาน แล้วเราจะปล่อยให้ท่านบริหารงานกันไปแบบนี้ใช่มั้ยครับ ผมทนดูไม่ได้ซึ่งมันก็ไม่ใช่เรื่องของผมเลย แต่ด้วยความที่ผมคิดแล้วว่า ถ้าผมไม่ยุ่งคงไม่มีใครกล้าออกมาทำในเรื่องนี้ให้แน่ๆ ผมยอมให้คนส่วนนึง เกลียดผมเพื่อให้สมาคมฯไปต่อ ดีกว่าครับ  
            ถ้าคุณวสันต์  วโรกร ลาออก เพื่อเปิดโอกาสให้คนที่มีความรู้ความสามารถจริงๆเข้ามาทำงานบ้าง ท่านจะเสียสละได้มั้ยครับ หรือว่าจะตะแบงกันไปแบบนี้ แล้วสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่เห็นชอบด้วย ก็เอาครับ

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  พี่เดชาค่าสนับสนุนเวป ค่าบำรุง มีใครจ่ายแล้วบ้างครับ ลงให้ดูนิด  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 21:01:50
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แต่งตั้งกันตอนไหน ลงให้ทราบด่วยครับ จะได้แก้ให้ตรง  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:57:40
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  พี่เดชาแจ้งให้ทราบทีครับ คณะกรรมการบริหว่ามีกี่คน ทำหน้าที่ไรมั่ง  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:55:55
dejasaang  ตอนนี้้ขณะนี้มี10กว่าคนครับข้อมูลบิดเบือนครับ  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:33:35
yotin  ผมเข้าจัยผิดคิดว่าสมาคมมีทีมงานคณะกรรมการบริหารงาน 10-20 คน เปนอย่างน้อย  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 19:18:38

จังหวัด
สระบุรี
98#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 19:47:29 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอขอบคุณท่านเฉลิมแทนเกษตกรทุกท่าน ที่กล้าเอาปัญหาและความไม่โปร่งใสของสมาคมฯมาเปิดโปง แล้วพวกเราจะปล่อยให้เขาทำความดีอย่างโดดเดี่ยวได้อย่างไร ผมขอเชิญทุกท่านช่วยกันแสดงการสนับสนุนโดยการโพสต์เพื่อเป็นการให้กำลังใจพร้อมเร่งให้มีการเปลียนแปรงผู้นำองค์กร ก่อนที่เราจะเดือดร้อนมากกว่านี้ และผมเชื่อมั่นว่าจะเห็นผลการทำงานที่ดีขึ้นภายในระยะสั้นผมขอเอาเกียรติเป็นประกัน

สามเหลี่ยมทองคำ  ทำการแฉความไม่ถูกตัองในการทำงานของนายกฯและลูกสมุนพอไหมครับ  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 22:13:26
dejasaang  เกียรติของคุณอยู่ตรงไหนครับทำอะไรให้สมาคมบ้าง??  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 20:40:50

จังหวัด
นครราชสีมา

99#
โพสต์เมื่อ 25-5-2013 21:41:58 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เมือไหร่จะเลือกตั้งใหม่ครับ รอนานแล้ว งานจะได้เดินได้ แล้วทีมใหม่ที่จะเข้าเลือกตั้ง ฟอร์มทีมหรือยังครับ เมือพร้อมจะได้ดำเนินการเลย ผมว่ายังเป็นอย่างนี้ต่อไปมีแต่จะเสียกับเสียนะครับ ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ.....จบ

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  คนที่จะเข้ามาทำงานด้วยใจจริง น่าจะมีเยอะครับเบริ์ด ติดอยู่ที่โอกาส...  โพสต์เมื่อ 26-5-2013 07:41:41
ยิ่งคุณฟาร์ม  ไม่มีความเห็น จะรอชมว่าตอนต่อไปจะเป็นอย่างไร  โพสต์เมื่อ 26-5-2013 07:29:52
สามเหลี่ยมทองคำ  นี่คืออีกหนึ่งเสียงของชุดบริหารที่อยากเห็นการเปลี่ยนแปรงเต็มที่  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 22:19:49
S.G.A.0200
SIAMGOAT FARM
วามรู้และประสบการณ์  คือพื้นฐานของความสำเร็จ

จังหวัด
อุทัยธานี
เห็นพี่เดชาท้วงติงว่า ข้อมูลบิดเบือนในเรื่องของจำนวน คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ที่มี 3 ท่านตามที่ผมลงไป แต่เท่าที่ปรากฎ ณ.ที่ประชุมใหญ่สามัญครั้งที่ 1/2556  วันเสาร์ที่ 4 พฤษภาคม 2556  มีผู้เข้าร่วมประชุม ดังต่อไปนี้
1. นายวสันต์  วโรกร                  นายกสมาคมฯ
2. นายประเสริญ  กองคูณ           เหรัญญิก
3. นายเดชา  สังข์แก้ว                นายทะเบียน
4. นายวชิรพล  ศุกรภาค             ที่ปรึกษาสมาคมฯ
5. นายสุรศักดิ์  พิพิธทอง            ลาออกจากตำแหน่งประชาสัมพันธ์แล้ว
6. นายสมเกียรติ  วัชรกาฬ          สมาชิกสมาคมฯ
7. นายอดิษฐ์  ดิษฐ์สังวร              สมาชิกสมาคมฯ
8. นายสรศักดิ์  ทองแพะ              สมาชิกสมาคมฯ
แล้วมีผู้สนใจร่วมสังเกตุการณ์ในที่ประชุม อีก 2 ท่าน
ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้ถูกต้องมั้ยครับ ถ้าไม่ถูกท้วงติงได้เลยครับ พอดีผมไม่ได้เข้าร่วมประชุม มีเพื่อนสมาชิกสมาคมฯแจ้งมา อีกอย่างไม่มีรายงานการประชุมด้วย
            เอาเป็นว่าคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ตัวหลัก 3 ท่าน อย่างที่เห็น แล้วที่พี่เดชา อ้างว่าคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ มี 10 กว่าคน มีท่านใดได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง กรรมการบริหารสมาคมฯ ช่วยแจ้งทีครับ (หวังว่าทุกคนคงเข้าใจความหมายของ คำว่า กรรมการบริหารสมาคมฯ ซึ่งต้องมีตำแหน่งและหน้าที่ที่รับผิดชอบ) และที่สำคัญ ไม่ใช่นึกจะตั้งกันก็ตั้งขึ้นมาง่ายๆ ได้โปรดไปศึกษากฎ ระเบียบ ข้อบังคับของสมาคมฯ ให้ดีเราจะได้เข้าใจตรงกัน  
             ส่วนประธานกรรมการบริหารเขตต่างๆกับประธานกรรมการบริหารจังหวัดต่างๆ ตั้งขึ้นมาเพื่อให้การทำงานในพื้นที่ง่ายขึ้น เท่านั้นเองครับ มิใช่เป็นกรรมการบริหารสมาคมฯ โปรดอย่าเข้าใจโครงสร้างนี้ผิด เพราะผมเป็นคนคิดและนำเสนอโครงสร้างสมาคมฯในรูปแบบนี้ให้ คุณวสันต์ วโรกร นำไปปฏิบัติอย่างที่เห็นทุกวันนี้ ผมอธิบายการทำงานในโครงสร้างนี้ชัดเจน น่าจะเข้าใจได้นะครับ  
            กรรมการบริหารสมาคมฯ ไม่ใช่นึกจะแต่งตั้งก็ตั้งกันส่งเดชได้ตามอำเภอใจนะครับ เค้ามีที่มา และมีคำสั่งแต่งตั้ง ว่างๆพี่เดชาก็ศึกษาเรื่องระเบียบของสมาคมฯนิดครับ เป็นถึงคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ต้องอธิบายเรื่องกฏ ระเบียบ ข้อบังคับของสมาคมฯได้ถูกต้อง
            สรุปว่าถ้าข้อมูลส่วนไหนของผมไม่ถูกต้อง ก็ท้วงติงมาได้ครับ จะได้ทำให้มันถูกต้อง เราจะได้พูดคุยกันแต่เรื่องจริงๆไม่โกหกกัน สาดโคลนใส่กัน เพียงเพื่อเอาชนะกัน  ผมไม่สนุกกับการเล่นเกมส์หรอกครับ ผมชอบอะไรที่มันถูกต้องและจริงๆมากกว่า
            สมาชิกสมาคมฯ 260 กว่าคน ประชุมใหญ่สามัญประจำปีครั้งที่1/2556  มีผู้เข้าร่วมประชุมกี่ท่าน ใครไปประชุมมาช่วยแจ้งทีครับ ถ้าข้อมูลผิดพลาดจะได้แก้ไขให้ตรง เดี๋ยวโดนหาว่าบิดเบือนอีก
            พี่เดชาครับ ที่สมาชิกสมาคมฯถามว่ามีท่านใดจ่ายค่าบำรุงรายปี และค่าสนับสนุนเวปไซด์ แล้วบ้าง พี่เดชากลับเงียบไปนี่ หมายความว่าไงครับ สมาชิกสมาคมฯเค้าอยากรู้  ไม่รู้ว่าจะปิดบังไปทำไม ตอบซิครับ เรื่องที่อยู่ในอำนาจหน้าที่ของตัวเองแบบนี้ พี่เดชา ไม่ตอบ แล้วจะให้ไปถามใครครับ  เอาเป็นว่าถ้าไม่ตอบ ก็ให้คิดได้ว่าต้องมีอะไรที่ไม่ชอบมาพากล ในสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควร ถึงไม่สามารถเปิดเผยข้อมูลได้ จริงมั้ยครับเพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯทุกท่าน แล้วยังจะไว้วางใจให้บริหารสมาคมฯกันอีกต่อไปมั้ยครับ

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 00:20