สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
41#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:42:06 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
- ว่าด้วยการปกครอง
คนโง่  คิดปกครองคนอื่น ขณะที่ตนก็คือคนๆหนึ่ง จึงไม่อาจปกครองใครได้แท้จริง การทรยศจึงเกิดขึ้นเนืองๆ
คนฉลาด  คิดประสานกิเลสและคุณธรรมของคน จึงลงตัวตราบที่กิเลสไม่กำเริบและคุณธรรมไม่เสื่อม เมื่อกิเลสกำเริบหรือคุณธรรมเสื่อมก็แตกร้าวเนือง ๆ
คนเจ้าปัญญา  คิดยกระดับปัญญาและความบริสุทธิ์ของคน เมื่อปัญญามากและความบริสุทธิ์ถึงที่สุด ทุกคน จะจัดตนเข้าฐานะหน้าที่อันเหมาะสมเอง จึงไม่ต้องพยายามปกครองกันอีก

- ว่าด้วยการบริหารสถานการณ์
คนโง่  ชอบเข้าสู่สถานการณ์ที่ควบคุมไม่ได้ เป็น ความเสี่ยงอย่างยิ่งของชีวิต ความสำเร็จจึงแขวนอยู่บนความประมาท
คนฉลาด  ชอบเข้าสู่เฉพาะสถานการณ์ที่ควบคุมได้ จึงมีสถานการณ์เพียงน้อยนิดที่เหมาะสม ชีวิตมีความ เสี่ยงต่ำ แต่สำเร็จเพียงเล็กน้อย
คนเจ้าปัญญา  บริหารความเสี่ยง ควบคุม ปรับ จุดหมุน กระจาย สลายทุกความเสี่ยง เมื่อเข้าสู่ สถานการณ์ใด ก็เหนี่ยงนำแล้วปล่อยวาง บริโภคคุณค่า แล้วคายกากภัยทิ้งจึงสำเร็จได้ง่ายแม้ในความยากอย่าง

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
42#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:42:40 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
- ว่าด้วยความรักสัมพันธ์
คนโง่  ชอบขอความรักและความเห็นใจ แต่มักได้รับความสมเพชตอบแทนเป็นประจำ
คนฉลาด  ชอบให้ความรักความเข้าใจ และมักได้รับความหวังพึ่งพิงตอบเนือง ๆ
คนเจ้าปัญญา  ชอบให้ปัญญาที่จะให้ทุกคนรัก และเข้าใจตนเอง จึงได้รับความนับถือ และความมีบุญคุณตอบแทนเสมอ

- ว่าด้วยคนดีและคนชั่ว
คนโง่  เห็นคนดีว่าชั่ว เห็นคนชั่วว่าดี ชีวิตจึงประสบภัยใหญ่หลวง
คนฉลาด  เห็นคนดีว่าดี เห็นคนชั่วว่าชั่ว ชีวิตจึงต้องระมัดระวัง หลบหลีกเลือกเฟ้นเป็นพัลวัน
คนเจ้าปัญญา  เห็นคนดีว่าไม่ดีจริง เห็น คนชั่วว่าไม่ชั่วจริง จึงไม่ยกย่องผู้ใดและไม่เหยียบ ย่ำใคร แต่บริหารทุกคนไปสู่สภาวะที่ประเสริฐ กว่าที่เขาเป็นได้เสมอ

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
43#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:44:12 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
- ว่าด้วยความทุกข์และความสุข
คนโง่  เห็นทุกข์เป็นสุข จึงรักษาทุกข์ไว้ด้วยสำคัญว่าเป็นสุข หรือน่าจะนำสุขมาให้ ยิ่งรักษาก็ยิ่งทุกข์ จึงระทมร่ำไป
คนฉลาด  เห็นทุกข์เป็นทุกข์ แล้วต่อสู้อยู่ในท่ามกลางความทุกข์ ยิ่งพยายามก็ยิ่งพบความไม่น่าพอใจจึงท้อแท้เรื่อยไป
คนเจ้าปัญญา  เห็นทุกข์โดยความเป็นของไร้สาระ จึงโยนทิ้งไปเสีย จนเป็นอิสระ โปร่งเบาสบายยิ่งนัก

- ว่าด้วยการปรนเปรอ
คนโง่  เอาแต่ใจตนเอง จึงได้รับความ สะใจเป็นผล และความรังเกียจเป็นรางวัล
คนฉลาด  เอาใจคนอื่น จึงได้รับ ความลำบากเป็นผล และความรักเป็นรางวัล
คนเจ้าปัญญา  ไม่เอาทั้งสองอย่าง แต่เอา สัจจะที่ก่อให้เกิดประโยชน์สุขทุกฝ่ายเป็นที่ตั้ง จึงได้รับคุณค่าเป็นผล และได้รับศรัทธาเป็นรางวัล

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
44#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:44:47 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
- ว่าด้วยความบ้า
คนโง่  เมาคำพูด จึงประคองสติไม่อยู่ พลั้งพูดพล่อยบ่อยๆ สร้างกรรมและศัตรูมากมาย
คนฉลาด  บ้าความคิด เขม่าเต็มขมอง จึงเต็มไปด้วยจิตหลอน สร้างมายาหลอกตนและคนอื่นมากมาย
คนเจ้าปัญญา  บ้าความสงบ จึงพบสติ เต็มตื่น รู้อยู่เป็นหลักให้ตนและคนอื่นได้

- ว่าด้วยการบริหารสิ่งเร้า
คนโง่  มักไหลตามสิ่งเร้าที่เข้ามายั่วเย้า จึงแปรปรวนไปไม่รู้จบ
คนฉลาด  มักปฏิเสธสิ่งเร้าที่เข้ามายั่วเย้า จึงเป็นตัวของตัวเองอย่างมาก แต่คับแคบอย่างยิ่ง
คนเจ้าปัญญา  นิยมบริหารสิ่งเร้าที่เข้ามา ยั่วเย้า จึงสามารถกลั่นหาประโยชน์สูงสุดจากทุกสิ่งในทุกสถานการณ์

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
45#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:46:00 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
- ว่าด้วยความจริงจัง
คนโง่  เห็นปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิต เป็นเรื่องจริงจังจึงเครียดแทบบ้า
คนฉลาด  เห็นปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิต เป็นเรื่องเล่นๆ จึงสนุกสนานไร้สาระ
คนเจ้าปัญญา  เห็นปรากฏการณ์ต่างๆ ในชีวิตเป็นตัวเร่งวิวัฒนาการ จึงรุ่งเรืองรวดเร็ว

- ว่าด้วยการขจัดความชั่วร้าย
คนโง่  ยอมทำชั่วหนึ่งเพื่อแก้ปัญหาหนึ่ง จึงได้รับแต่โทษทุกข์ฑัณท์ ทับถมทวีคูณ
คนฉลาด  ย่อมทำดีแม้หลายอย่าง เพื่อแก้ปัญหาหนึ่ง จึงได้รับความสุขสันต์ หลังเหน็ดเหนื่อยหนักหนา
คนเจ้าปัญญา  ย่อมทำบริสุทธิ์เพื่อหลุดจากสารพันปัญหา จึงได้รับความเบิกบานนิรันดร์

แสดงความคิดเห็น

rom_dee  ไม่ขี้เมา ขี้โม้ ก้แล้วกันครับ...  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 09:49:32
rom_dee  ชื่อนั้นสำคัญไฉนครับ รู้แต่เพียงว่า ผมเป็นกลาง ชอบความถูกต้อง  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 09:48:52
วชิรพล  Who aer you ?  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 08:56:02

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
46#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:47:26 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แล้วคุณล่ะ อยากเป็นแบบไหน

yotin  ขอบคุณมาก  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:17:24
yotin  ธรรมะลึกซึ้ง เกินที่บางท่านจะเข้าใจได้ แต่ผมอ่านแล้วได้อะไรเยอะเลย  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:16:01

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
47#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:53:40 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สิ่งที่ทุกท่านพูดมา ตกลงท่านอยากได้นายกสมาคมฯที่ทำงานเพื่อสมาคมฯ หรือเป็นคนรวยที่มีน้ำใจ
            ท่านหนุ่มเลี้ยงแพะขายเนื้อหรือขายสายพันธุ์ครับ ราคาแพะเป็นไปตามกลไกตลาด พอเข้าใจครับ แต่ขายไม่ได้นี่ซิครับ เดือดร้อนมาก  
                      แล้วที่หลายท่านพูดมา คุณวสันต์ วโรกร  มีผลงานอะไรบ้าง ที่ทำประโยชน์ให้กับสมาชิกสมาคมฯ บ้าง ไม่มีใครกล้าพูดสักคน เบี่ยงเบนประเด็นกันไป คนเป็นผู้นำ ต้องกล้าที่จะพูดซิครับ
          ท่านก็เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ตั้งแต่ที่อดีตสมาชิกที่ลาออกหลายท่านถาม ท่านก็ไม่ออกมาแสดงออกถึงภาวะผู้นำองค์กร ได้แต่โทษนั่นนี่ไปเรื่อย สมาชิกสมาคมฯเค้าอยากรู้ถึงผลงานของท่านที่จะทำให้เค้ารู้สึกว่า สามารถที่จะไว้วางใจให้ท่านบริหารงานต่อหรือไม่ ผมว่าท่านออกมาพูดในเรื่องนี้เถอะครับ สิ่งที่ผมถามท่านก็ไม่กล้าตอบ แล้วท่านคิดว่าสมาคมฯจะเป็นอย่างไร ในเมื่อท่านทำให้สมาชิกรู้สึกค้างคาใจ
           ประชุมใหญ่แต่ละครั้ง สมาชิกเข้าร่วมน้อยลงทุกครั้ง แล้วล่าสุดมีสมาชิกเข้าร่วมถึง 10 คนมั้ยครับ นอกจากท่านและพี่เดชา พี่ประเสริฐ หมอบอย พี่สมเกียรติ .... แล้วครั้งต่อไปก็เหลือแค่ตัวท่านเอง ประชุมกลับมาแต่ละครั้งได้ทำอะไรบ้างมั้ยครับ การทำงานของพวกท่านก็เป็นแบบนี้ แล้วก็ออกมาโวยวายว่า มันยิ่งใหญ่ซะเหลือเกิน ถ้ากลุ่มของท่านทำงานได้ไม่ดีพอ แล้วทำไมถึงไม่ลาออกให้สมาชิกได้มีโอกาสเลือกคนที่ตั้งใจทำงานเข้าไปบริหารบ้างล่ะครับ เสียสละได้มั้ย
            ส่วนที่ทำงานช้า ผมว่าท่านไม่ได้ตั้งใจทำซะมากกว่า
             ส่วนที่เชิญให้คนอื่นเข้ามาร่วมทำงานกับท่าน ก็ท่านทำงานอย่างนี้ แล้วใครจะกล้ามาทำงานร่วมกับท่านล่ะครับ ต่อหน้าท่านก็ชื่นชมลับหลังก็..... คนที่ท่านคุยด้วยคงทราบดีทุกคน ที่ผมกล้าออกมาวิจารณ์การทำงานของท่านเพราะผมทำงานร่วมกับท่านมา และ

ผลงานที่ผมทำในปีที่แล้ว คือ เรื่องวารสาร โครงสร้างการบริหารงานของสมาคมที่ผมคิดและทำให้ ประธานเขต ประธานจังหวัด  ถึงจัดพิมพ์เป็นรูปเล่ม ผมทำงานให้สมาคมฯมา เคยออกมาบอกมั้ยว่าทำไม่ได้ ไม่มีเวลา  เราอาสาเข้ามาทำงานเอง ถ้าทำไม่ได้ ก็ต้องให้คนอื่นเข้ามาทำดีกว่าครับ
หลังจากที่ผมออกมาวิจารณ์การทำงานของกลุ่มท่าน ดูเหมือนจะกระตุ้นให้ท่านตื่นตัวได้ หลายกระทู้ที่ผมอัพมาให้อ่าน คือ สิ่งที่ท่านทำให้ผมรู้สึกถึงคำหลอกลวง ไม่ว่าการรับซื้อแพะแกะทั้งปี คอกกลางของสมาคม โรคแท้งค์ติดต่อ ฯลฯ ไปหาอ่านดูกันนะครับ แล้วจะได้รู้ข้อมูลว่าอะไรเป็นอะไร
สิ่งที่ผมทำเพื่อสมาคมฯ โดยมาเรียกร้องให้ท่านลาออกเพื่อที่จะได้ให้โอกาสสมาชิกเลือกคนที่พร้อมทำงานเพื่อสมาคมฯจริงๆเข้ามาทำงาน ซึ่งถ้าเราศึกษาเรื่องระเบียบต่างๆให้ดี ก่อนออกมาพูดก็น่าจะดีจะได้ไม่สับสน นายกลาออก ก็จัดเลือกตั้ง มีผู้สมัครเข้ามา สมาชิกส่วนใหญ่ลงคะแนนให้ใคร คนนั้นทำหน้าที่บริหารงาน ซึ่งไม่น่าจะใช่ประเด็นที่ว่าบ้านนี้จะพัง ถ้าท่านคิดว่าผลงานท่านดีจริง ก็ลาออกซิครับ แต่ถ้าจะฝืนทน ก็คงไม่มีใครบังคับท่านได้ ความสง่างามอยู่ที่ท่านเลือก ในส่วนตัวผมคิดว่า ผมคงไม่ไว้วางใจท่านว่า ท่านจะทำงานเพื่อสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยอย่างจริงใจ ตลอดระยะเวลาที่ทำงานร่วมกับท่านมา ผมรู้ว่าท่านเป็นคนอย่างไรครับ
สุดท้ายก็อยู่ที่พี่น้องสมาชิกสมาคมฯที่จะตัดสินท่านเองครับ  สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่คงอยากฟังคำชี้แจงของท่านในสิ่งที่ผมถาม ถ้าอยากเป็นนายกฯต้องกล้าที่จะออกมาตอบให้ตรงประเด็นนะครับ แต่เตือนนิดทุกคำพูดของท่าน ขอให้เป็นเรื่องจริงนะครับ เพราะเอกสารหลักฐานต่างๆ มันคงไม่สามารถหลอกลวงกันได้นาน และผมเตรียมไว้พร้อมที่จะชี้แจง ถ้าท่านออกมาโกหกอีก

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
48#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 07:36:47 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ยกตัวอย่างนิด ถ้าคุณวสันต์ มีความตั้งใจที่จะทำงานเพื่อสมาคมฯจริงๆ ตอนที่ท่านเดินทางไปนำเข้าแพะแกะของท่าน ได้สอบถามความต้องการของสมาชิกสมาคมฯบ้างมัย ว่าถ้าสมาคมฯจะเป็นตัวแทนนำเข้าแพะแกะสายพันธุ์ดีให้กับสมาชิกไว้ปรับปรุงสายพันธุ์  โครงการนี้ใครเข้าร่วมโครงการบ้าง อย่างนี้ผมคงไม่กล้าออกมาวิจารณ์ท่านแน่ครับ ผมรู้ว่าท่านขายสายพันธุ์ แต่การเสียสละประโยชน์ส่วนตัวบ้าง เพื่อประโยชน์ส่วนรวม ผมว่าท่านคงไม่ได้รับผลกระทบเท่าไรนะครับ แต่ท่านเลือกที่จะไม่ทำ  สิ่งนี้ผมว่าท่านไม่มีความจริงใจที่จะทำเพื่อประโยชน์ของสมาคมฯ อย่างแท้จริง และผมขอถามเพื่อนๆว่าท่านคิดกันอย่างไร มันเป็นเรื่องยากที่สมาคมฯไม่สามารถทำได้ใช่มัยครับ เอาไปคิดกันดูครับ และผมก็ยังยืนยันว่าคุณวสันต์ ไม่เหมาะสมที่จะบริหารสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ต่อไปได้อีก ซึ่งผมคงทำหน้าที่ของสมาชิกสมาคมฯได้เพียงเท่านี้ ไม่สามารถเรียกร้องอะไรมากไปกว่าการพูดความจริงที่ทุกคนต้องรู้ ส่วนทิศทางคงเป็นหน้าที่ของเพื่อนๆทุกคนที่จะเป็นผู้กำหนด ว่าจะอดทนกันต่อไปหรือเลือกกันใหม่  อย่าเอาเรื่องอื่นมาเป็นประเด็นในการที่เราจะใช้สิทธิของตัวเองในการเลือกคนที่เข้ามาทำงาน
            งานแพะแห่งชาติ ลองไปสอบถามซิครับว่า กลุ่มใดเป็นคณะทำงาน ลุงเป้ง (ขออนุญาติเอ่ยนาม)ใช่หรือเปล่าครับ สมาคมฯรับรู้มาตั้งนานแล้วว่างานแพะแห่งชาติจัดที่ไหน แล้วทำไมถึงพึ่งจะออกมาตื่นตัวล่ะครับ พวกท่านก็เป็นอย่างนี้ เอาเรื่องนู้นนี้มาเป็นประเด็นเบี่ยงเบนกันไป  มีเวลาว่างก็รีบเคลียร์บัญชีรับ-จ่าย ของสมาคมฯ ให้ดีนะครับ จะได้ชี้แจงสมาชิกสมาคมฯได้ว่าเงินที่เค้าจ่ายให้นะ ท่านได้เอาไปทำคุณประโยชน์เพื่อส่วนรวมอะไรบ้าง และได้ทำถูกต้องแล้วหรือยัง เพราะที่ประชุมใหญ่ท่านก็ไม่มีเอกสารอะไรให้สมาชิกรับรู้ได้เลยนอกจากคำพูดของท่านๆ จริงใจ โปร่งใส ตรวจสอบได้ คือสิ่งที่พวกเราทุกคนอยากเห็นจากท่านๆทุกคน ด้วยความเคารพทุกๆท่าน เรามาทำงานเพื่อส่วนรวมต้องเข้าใจในจุดนี้ก่อน เพราะฉะนั้นถ้ามีคนสงสัยเรื่องใดเราต้องสามารถอธิบายได้ จริงมั้ยครับ ไม่ใช่จะมาโกรธเคืองกัน

ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี
49#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 08:44:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เอาเป็นว่าผมดีใจที่กระทู้ของผมกระตุ้นเตือนจิตสำนึกในการทำงานเพื่อสมาคมฯของท่านทั้งหลาย ซึ่งหลังจากที่ผมแสดงออกไป ก็มีหลายสิ่งหลายอย่างเกิดขึ้น มากมาย คนเข้าเวปมากขึ้น คนทำงานก็ออกมาแถลงผลงานในกลุ่มในชมรมของตนเองมากมาย แม้จะเอาผลงานไปเผื่อแผ่สมาคมฯบ้างเล็กน้อยก็ตาม แต่ก็เป็นการดีที่ดีกว่านิ่งเฉยไม่ทำอะไรเสียเลย ก็ขอให้เป็นอย่างนี้ตลอดไปนานๆนะครับ อย่าได้คิดว่าทำไปงั้นๆ อย่างแต่ก่อนอีกนะครับ  ผมว่าทุกคนรู้อยู่แก่ใจ ว่าอะไรเป็นอะไร แต่ในเมื่อคนส่วนใหญ่ไม่กล้ายอมรับความจริงกัน แต่ก็คิดว่าคงไม่นานก็จะเกิดคนที่รู้สึกแบบผม อีกมากมาย แล้ววันนั้นเราคงไม่ต้องมานั่งอธิบายกันให้มากความครับ
            เมื่อเวลาผ่านไปก็มานั่งขำในความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของเราเอง อย่างที่ผมรู้สึกในตอนนี้ ว่าสิ่งที่สมาชิกสมาคมฯหลายท่าน ลาออกไปเพราะอะไร ก็ท่านเป็นของท่านอย่างนี้ ใครเค้าจะทำงานร่วมกับท่านได้ ตามสบายเลยครับ สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย จะไปในทิศทางใดก็แล้วแต่ ในเมื่อสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ไม่ได้รับความเดือดร้อนใดๆ ผมพูดไปก็เท่านั้น ที่เหลือคงเป็นหน้าที่ของพวกเราที่จะตัดสินนะครับ

จังหวัด
นครราชสีมา
50#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 09:14:12 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เอางี้แล้วกันคับป๋า สรุปง่ายๆชัดๆเลยว่า ป๋าเหลิม ยินดีเสียสละลงชิงตำแหน่งนายกสมาคมฯเพื่อบริหารงานให้ดีขึ้นกว่านี้ "ใช่หรือไม่" ผมจะได้ตัดสินใจถูกคับ
คอกแพะหนุ่มโคราช  www.noomkoratgoats.com
โทร 081-8773409 (หนุ่ม) mail : noom-korat@hotmail.com

G.S.A.
0188
จังหวัด
บุรีรัมย์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

51#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 09:38:11 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ค่อย ค่อย คุยกันดีกว่าไม๊ครับท่านองค์กรถ้ามันเริ่มจากใหญ่ ใหญ่ มันก็ต้องมีปัญหาเป็นเรื่องธรรมดา ช่วยกันหาทางออกกันดีกว่าเพื่อจะได้บอบชำกันน้อยที่สุด ขนาดกลุ่มแพะหลาย หลายกลุ่มที่ผมตั้งมาแค่คนแค่ 10 คนมารวมกันยังมีปัญหาเลย แตนี่คือสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทยมันกว้างมาก แล้วสมาชิกตั้ง 200 กว่าคน เฮ้อ
เอาใจช่วยทุกท่านครับใจเย็น เย็น เปิดอกคุยกันเลยครับผม
เกียรติสตึกฟาร์ม   
ลูกพ่อพิรุณเทพ [เกษตรบุรีรัมย์]        
โทร.089 - 0501138

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
52#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 10:03:13 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คำถามจากสมาชิกฯคนหนึ่งถึงนายกฯและคณะบริหารสมาคมฯ
1 เงินค่าโฆษณายังเก็บได้ไม่ครบจะทำกันอย่างไร?
2 บัญชีรายรับ-รายจ่ายของสมาคมฯขอให้แสดงออกมาเพื่อสมาชิกฯทราบ ตรวจสอบการใช้จ่ายและเรื่องการยื่นภาษีของสมาคมฯที่ยังไม่ได้ยื่นภาษี จะดำเนินการกันอย่างไร?
3 สมาชิกฯที่ชำระค่าบำรุงสมาคมฯณ.ปัจจุบันคงเหลือประมาณ20ท่าน สมาคมฯมีแผนงานดำเนินการอย่างไร?
4 สมาคมฯมีและแผนดำเนินการอย่างไร ที่จะชักชวนผู้ที่ยังไม่ได้สมัครเป็นสมาชิกสมาคมฯเพื่อเพิ่มจำนวนสมาชิกสมาคมฯ
5 ขอให้แสดงผลงานของนายกฯและคณะ ตลอดระยะเวลาที่ดำรงตำแหน่งฯที่..เสร็จ...เป็นรูปธรรม สามารถจับต้องได้และเป็นประโยชน์เพื่อพี่น้องผู้เลี้ยงแพะ-แกะและสมาชิกฯ กรุนาแจงเป็น ข้อ ข้อ
6 สมาคมฯมีแผนงานที่จะดำเนินการที่เป็นประโยชน์เพื่อพี่น้องและสมาชิกฯ ระยะสั้น-ระยะยาวอย่างไร?
7 สมาคมฯมีแผนงานอย่างไร ในการที่จะชักชวน บุคคลที่มีความรู้ความสามารถมาเป็นคณะทำงาน เช่น แพะเนื้อ แพะนม การตลาด การดูแลเรื่องโรค
8 นายกฯ นำแพะ-แกะจากต่างประเทศเข้ามา จะมีส่วนหนึ่งส่วนใดบ้างที่จะเกี่ยวข้องหรือช่วยเหลือสมาชิกฯบ้าง
9 ถามหาผู้รับผิดชอบ เรื่องวารสารราย2เดือนและปฏิทินของสมาคมฯ แล้วชี้แจ้งรายละเอียดของปัญหาและความสูญเสียที่เกิดขึ้น เช่น ปฏิทินจัดพิมม์กี่เล่ม เสียเงินเท่าไร ส่งแล้วกี่เล่ม....หายกี่เล่ม...คงเหลือค้างอยู่ที่สมาคมฯกี่เล่ม(นี้ละความสูญเสีย)
ปล.เรื่องรายงานการประชุม-แจ้งบัญชีของสมาคมฯ11/5/56 ขอให้ลงในกระทู้บอร์ดของรายงานการประชุม เหมือนทุกครั้งที่ทำกันมาในอดีต

yotin  ท่านนายกตอบเป็นข้อ ๆ ให้กระจ่างไปเลยครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:03:35

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

53#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 10:51:46 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

yotin  ไม่ได้ให้ผมนะพี่  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:04:33

จังหวัด
อุทัยธานี
54#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 10:56:29 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย หนุ่มโคราช เมื่อ 22-5-2013 09:14
เอางี้แล้วกันคับป๋า สรุปง่ายๆชัดๆเลยว่า ป๋าเหลิม ยิ ...

ผมขอความชอบธรรมให้สังคมครับ หลังจากที่คุณวสันต์ ลาออกแล้ว ผมคิดว่าสมาชิกที่มีความรู้ความสามารถที่ประสงค์จะเข้ามาทำงานให้กับสมาคมฯ มีมากมายครับ เพียงแต่เค้ายังไม่มีโอกาส  พวกเราขอโอกาสนั้นให้กับสมาคมฯได้มั้ยครับ อย่างที่บอกถ้ามีคนนิยมในผลงานของคุณวสันต์ ผมว่าคุณวสันต์คงได้กลับเข้ามาทำงานต่อ ได้โดยสง่างามมากขึ้น เพราะมาจากการเลือกตั้งของสมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ คงไม่มีความแตกแยกแน่ๆครับ ถ้าเราเคารพระบอบประชาธิปไตยกันนะ และคงปฏิเสธไม่ได้นะครับว่าที่คุณวสันต์ เป็นนายกสมาคมฯเพราะอะไร  แต่ก็ไม่ได้มาจากการเลือกตั้งของสมาชิกสมาคมฯ ถูกต้องมั้ยครับ
          ในเมื่อตอนนี้คุณวสันต์ วโรกร  ไม่สามารถบริหารงานของสมาคมฯได้เลย (ดูจากการเข้าประชุมใหญ่ของสมาคมฯมีสมาชิกฯ มีคนไม่ถึง 10 คน) เข้าประชุม น่าจะบอกได้แล้วนะครับ ว่าการทำงานของท่านล้มเหลว สมาชิกสมาคมฯส่วนใหญ่ถึงไม่เห็นคุณค่าในการเข้าร่วมประชุม จริงมั้ยครับท่านหนุ่มโคราช ซึ่งในส่วนตัว ท่านคงรู้แก่ใจดีนะครับ ว่าทำไมกลุ่มโคราชถึงคิดกับสมาคมฯอย่างไรบ้าง ถ้าเราเอาความจริงมาพูดกันนะ ในประเทศไทยมีกลุ่มผู้เลี้ยงแพะแกะ จำนวนมาก อะไรคือสาเหตุที่พวกเค้าไม่เข้ามาเป็นสมาชิกสมาคมฯ ท่านคิดว่าเพราะอะไรครับ แล้วทำไมเราถึงไม่เปิดโอกาสให้พวกเค้าเข้ามาทำงานให้กับสมาคมฯล่ะ ท่านเชื่อมั้ยว่าหลังจากที่คุณวสันต์ วโรกร เสียสละลาออก สิ่งดีงามในสังคมจะเข้ามาให้เราอีกมากมาย เพื่อนๆเราจะกลับมาครับ เพื่อช่วยกันทำงาน ไม่ใช่ผูกขาดแค่คนเพียงไม่กี่คน  กลุ่มต่างๆก็จะได้มีโอกาสเข้ามาทำงานเพื่อตอบสนองความต้องการของพี่น้องกันได้อย่างเต็มที่  ปัญหาที่เห็นตอนนี้คือ ความไม่เชื่อมั่นในตัวคุณวสันต์ วโรกร  เพราะที่ผ่านมาท่านหลอกพวกเราเอาไว้เยอะครับ ไม่มีความจริงใจในการทำงานเพื่อสมาคมฯอย่างแท้จริง ดูจากผลงานที่ท่านทำมา ท่านหนุ่มโคราช คงเข้าใจนะครับ ติดอยู่นิดที่ท่านไม่กล้าพูดความจริงในใจท่าน ผมเข้าใจทุกท่านนะครับ บางทีพูดไปก็ไม่ดี  
          ถ้านายก ลาออก แล้วเลือกตั้งกันใหม่ ท่านหนุ่มโคราช แสดงความคิดเห็นเช่นไรครับ อย่าไปถามว่าใครจะมาเป็นนายกคนต่อไป จะเป็นการไปดูถูกเพื่อนสมาชิกสมาคมฯ ของเรานะครับ แก้ที่ตัวปัญหากันดีกว่าครับ อย่าไปคิดที่ปลายเหตุ แล้วขอแสดงความยินดีกับ ใบทะเบียนแพะแกะ ด้วยครับ หนึ่งในผลงานของชมรมแพะแกะโคราชที่สำเร็จด้วยดี แต่โครงการจดทะเบียนพันธุประวัติของสมาคมฯ กลับเงียบไป ทั้งที่เริ่มมาตั้งนานแล้ว แต่ตามความรู้สึกผมแผ่นกระดาษของท่าน ดูศักดิ์สิทธิ์น่าเชื่อถือ แต่ไม่รู้ว่าของสมาคมฯ คนเห็นแล้วจะรู้สึกอย่างไร ก็ต้องติดตามกันไปครับ

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แต่ถ้าผมลงสมัครจริง ท่านหนุ่มจะเลือกผมใช่มัยครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:38:14
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  เสียมารยาทนะครับ ให้เกียรตินายกฯเก่านิดครับ ให้เค้าลาออกก่อนดีมั้ย  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:36:52
หนุ่มโคราช  ตกลงป๋าจะลงมั้ยล่ะ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:31:56
หนุ่มโคราช  เลือกตั้งใหม่ไม่ใช่ปัญหา ถ้ามีดีกว่าให้ผมเลือกน่ะป๋า  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:26:49
หนุ่มโคราช  ความในใจผมพูดไปแล่วคับป๋า ไม่มีใครรู้ดีไปกว่าตัวผมหรอก ^^  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:23:28

จังหวัด
กำแพงเพชร
55#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:22:52 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
กระผมว่าที่พี่หนุ่มโคราชพูดก็มีเหตุผล  แต่บ้านภูแสงดาวกล่าวมาก็ไม่เห็นท่านนายกออกมาแจงให้ตรงและเต็มประเด็นสักที  กระผมสมาชิกผู้เป็นกลางยังรอคำชี้แจงท่านนายกวสันต์อยู่นะครับ

yotin  ขอบคุณครับพี่  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:05:36
สามเหลี่ยมทองคำ  เกิดเป็นคนแล้วกล้าแสดงออกอย่างถูกต้องอย่างนี้ขอนับถือ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 19:07:14
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
อุทัยธานี
56#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:27:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ใช้ใจของท่านไตร่ตรองนะครับ อย่าใช้แต่อารมณ์ที่จะเอาชนะกัน ทุกปัญหามีทางออก
          ฝากคุณวสันต์ นิดนะครับ มีข่าวว่าการที่ผมออกมาทำหน้าที่นี้ เพราะว่าไม่พอใจที่ท่านไม่ขายแพะแกะให้  อยากให้ท่านเข้าใจนะครับ ผมเข้าใจในตัวท่านดี ท่านก็เป็นแบบนี้กับทุกคนที่เห็นต่างจากท่าน ไม่ว่า พี่อำนาจ หมอรุ่ง เป้คิงทอง อาจารย์รม คุณศักดิ์ ฯลฯ ล้วนแต่โดนแบบนี้ทุกคน  แต่สำหรับผม ท่านคงลำบากนิดครับ เพราะผมร่วมงานกับท่านและสมาคมฯมา ผมเป็นคนอย่างไร ทุกคนน่าจะเข้าใจนะครับ ไม่งั้นคงไม่ขับรถวิ่งขึ้นลงโคราชวันละหลายเที่ยวหรอกนะครับ เพื่อไปจัดบูธให้กับสมาคมฯ แทนที่จะพาลูกไปเที่ยวงานวันเด็ก ซึ่งมีท่านในฐานะนายกสมาคมฯ กลับเอาแพะแกะ ของท่านไปประกวด แทนที่จะทำหน้าที่ของนายกสมาคมฯ ในการประชาสัมพันธ์ สมาคมฯให้เป็นที่รู้จัก กลับทิ้งภาระหน้าที่ของท่านที่สมควรทำให้กับครอบครัวผม  แล้วเหตุผลที่ท่านเอามากล่าวอ้างว่าผม ก็แล้วแต่เพื่อนๆสมาชิกสมาคมฯ จะใช้วิจารณญาณล่ะกันครับ  
            ผมว่านับวันความศรัทธาในตัวท่านเริ่มน้อยลงไปเรื่อยๆยิ่งพูดกันไปก็มีแต่เรื่องไร้สาระเข้ามาเบี่ยงเบนประเด็น ผมว่าท่านชี้แจงแก้ต่างในสิ่งที่ผมถามดีกว่า ถ้าท่านยังอยากที่จะเกาะเก้าอี้นายกสมาคมฯอยู่ ไม่มีใครทำอะไรท่านได้หรอกครับ พูดไปเถอะครับ หรือว่าท่านจะไม่แก้ต่างก็ไม่เป็นไรครับ ยังไงท่านก็ยังเป็นนายกสมาคมฯต่อไปได้อีกสักพัก แต่ก็แล้วแต่สมาชิกสมาคมฯที่เค้าทนท่านได้ แต่ก็ขอให้ออกมาบอกสมาชิกสมาคมฯให้ได้รับรู้กัน ว่าท่านจะเอายังไง การนิ่งเฉยมิใช่วิสัยของผู้นำองค์กรที่จะทำในเวทีสาธารณะ

yotin  ท่านนายกชี้แจงด้วยครับ จริงหรือไม่ สมาชิกผู้น้อยรออยู่  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:41:48

จังหวัด
กำแพงเพชร
57#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 12:59:04 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สิ่งที่ผมเรียกร้องมานานแสนนาน...ก่อนที่จะมีสมาคมก่อนที่จะมีสมาชิกมากมายระดับนี้คือ
ผมอยากมีสมาคม

มีสหกรณ์ร้านค้าของเราเอง
มีตลาดกลาง
มีแผงขายผลิตภัณฑ์ของสมาชิกสมาคม
มีรถจับแพะประจำสมาคมฯ
และอะไรๆที่เป็นเส้นทางนำผลผลิตของกลุ่มสมาชิกออกจำหน่าย ตั้งแต่บ้านของสมาชิกไปส่งยังตลาดโดยไม่ต้องผ่านพ่อค้าอื่น หากสมาชิกต้องการ
นี่คืนฝันของผม ฝันมาก่อนที่จะมีสมาคม ก่อนที่จะได้รู้จักใครๆมากมายเช่นดั่งทุกวันนี้ เมื่อก่อนที่จะก่อตั้งสมาคม เราสร้างบ้านเล็กๆเล่นกันอยู่ในไทยฝีด เล่นกันไปหัวกันไปสนุกสนานมีความสุข และมีฝันเดียวกันคือมีสมาคมมีตลาดที่แน่นอนเป็นของพวกเราเอง

หากมีใครที่ทำฝันนี้ของพี่น้องทุกๆคนเป็นจริงอย่างโปร่งใสขึ้นมาได้ ผมว่าพี่น้องทุกคนแฮปปี้ และพร้อมจะยอมรับ สนับสนุนและทำตามเงื่อนไข แต่ก็ต้องมีกฎเหล็กร่างไว้เลยว่า หากกระทำผิด ฉ้อฉล คดในข้องอในกระดูกก็ส่งเข้าตาราง ลูกเดียวไม่มีอุทรณ์ เหมือนกรณีสหกรณ์แพะแกะนครสวรรค์ที่เคยมีมาก่อนในอดีต  ถึงเวลาหรือยังครับของ ผู้ที่จะดำรงตำแหน่ง "ท่านผู้นำ" ตัวจริง

mainpower  เห็นด้วยเช่นกันครับครูเอ๋  โพสต์เมื่อ 27-5-2013 23:31:48
djpong  ผมเห็นด้วยกับครูเอ๋สุดๆ  โพสต์เมื่อ 26-5-2013 17:20:55
ฉัตรชัย  เห็นด้วยกับครูครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 23:13:56
yotin  นับถือ ๆ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:06:56
ครูเอ๋(082-4074274) ยัยB(088-1474901)=dtac= G.S.A 0050
เมื่อไม่เคยลิ้มรสขม...ก็ยากที่จะชื่นชมคุณค่าของรสหวาน
บ้านน้ำดิบ ห่างจากศาลากลาง3กิโลเมตรไปทางสุโขทัย

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
58#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 13:01:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมรอคำอธิบายและคำตอบอยู่น่ะคับ....ท่านนายกฯ (คงไม่ต้องรอเอาเข้าที่ประชุมเดือนพ.ย.)

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

59#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:01:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอหารือลับ!

จังหวัด
นครราชสีมา
60#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:24:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 22-5-2013 10:56
ผมขอความชอบธรรมให้สังคมครับ หลังจากที่คุณวสันต์ ลา ...

เป็นเพียงการแสดงความเห็นส่วนตัวของผม โปรดอย่าพาดพิงถึงกลุ่มโคราชครับ

ยิ่งคุณฟาร์ม  แต่ภาพรวมโคราชยังไม่ได้คุยกันเรื่องนี้  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:29:27
ยิ่งคุณฟาร์ม  โคราชเราก็ติดตามดูอยู่ครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 20:23:56
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  เป็นงั้นไป งั้นต้องขอโทษกลุ่มโคราชในสิ่งที่ทำด้วยครับ ... จบนะ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 16:32:53
คอกแพะหนุ่มโคราช  www.noomkoratgoats.com
โทร 081-8773409 (หนุ่ม) mail : noom-korat@hotmail.com
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 01:44