สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ถึงเวลาเปลี่ยน นายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย แล้วหรือยัง [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
21#
โพสต์เมื่อ 20-5-2013 23:46:33 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย SIAMGOAT เมื่อ 20-5-2013 17:14
ทุกอย่างอยู่ที่ดุลพินิจครับ สมาชิกทุกคนเป็นผู้ตัดส ...

ส่วนตัวผมและพี่เอกชัยไม่ต้องการตำแหน่งใดๆๆทั้งสิ้น ขอเป็นคนตรวจสอบ กระตุ้นการทำงานของฝ่ายบริหาร ตอนนี้ยังไม่มีตัวนายกฯสำรองหรอก(ไม่ได้วางแผนอะไร) ส่วนตัว ใครก็ได้ ที่เสียสละ..เวลา...กำลังกาย...กำลังทรัพย์...ตั้งใจทำงาน....ทำเรื่องคนส่วนรวมก่อนประโยชน์ส่วนตัว...ไม่มีลับลมคมใน....มีผลงานเป็นที่ประจักษ์สามารถจับต้องได้...ใครจะเป็นนายกฯก็ได้ แต่นายกฯและคณะชุดปัจจุบันไม่มีคุณสมบัติตามที่ผมกล่าวมาข้างตน ดังนั้นผมไม่สามารถที่จะให้นายกฯและคณะดำรงตำแหน่งต่อไปได้...จบนะ

จังหวัด
22#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 00:33:19 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ถ้าผมเป็นนายกฯวสันต์...ผมจะเอาผลงานในขณะดำรงตำแหน่งมาชี้แจ้งเป็น ข้อ ข้อ เลย ดูชิผลงานมากมายขนาดนี้ ยังมากล้าขับออกจากตำแหน่งอีกหรือ...ให้มันรู้ไปซิ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
23#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 05:33:17 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
            คุณวสันต์ ต้องแยกให้ออกระหว่าง หน้าที่ความรับผิดชอบกับสิ่งที่ทำ ซึ่งเราเป็นถึงผู้นำองค์กรถ้าไม่ทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดีให้สมาชิกสมาคมฯเห็นแล้ว ใครจะศรัทธาท่านล่ะครับ สิ่งที่ผมถามท่าน ท่านยังไม่สามารถแก้ต่างให้ผมได้เลย แสดงว่าสิ่งที่ผมพูดมาเป็นเรื่องจริงใช่มั้ยครับ ส่วนที่มีข่าวว่าผมมีปัญหากับท่านเพราะเรื่องแพะแกะ ของท่าน ช่างคิดได้นะครับ แต่อย่าไปเบี่ยงเบนประเด็นกันเลยครับ แค่รายงานการประชุมครั้งที่ผ่านมา ท่านก็ยังไม่มีความสามารถที่จะบริหารงานนี้ให้สำเร็จลุล่วงได้เลย จนผ่านไปเป็นสัปดาห์แล้วก็เงียบ ขนาดเรื่องง่ายๆแบบนี้ท่านยังบริหารไม่ได้ แล้วผมจะไว้วางใจท่านให้บริหารงานในสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยต่อไปได้อย่างไร
            ส่วนเรื่องสมาคมฯ ผมคิดว่าท่านอย่าไปกังวลเลย หลังจากท่านเสียสละ ลาออกจากตำแหน่งแล้ว เราก็จะเข้ากระบวนการประชาธิปไตย ในการที่พวกเราจะเลือกคนที่ไว้วางใจได้ว่า สามารถทำงานเพื่อส่วนรวมได้จริงๆ ไม่คำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์แอบแฝง และรู้จักหน้าที่ความรับผิดชอบ ซึ่งผมคิดว่าสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย 261 คน น่าจะมีคนเสนอตัวเข้ามาทำหน้าที่บริหารงาน เพื่อแก้ไขปัญหาเดือดร้อนให้กับพวกเราได้ไม่ยากนะครับ ซึ่งในส่วนตัวท่านก็สามารถลงสมัครรับเลือกตั้งได้ ถ้ามีคนที่ไว้วางใจให้ท่านทำหน้าที่นี้อีกครั้ง ท่านก็กลับเข้ามาได้อีก และการเป็นนายกครั้งนี้ของท่านก็จะสง่างามมากขึ้น เพราะมาจากการเลือกตั้ง
            ตอนนี้พวกเราทั้งหมดก็ขอให้ท่านคำนึงถึงความสามัคคีในองค์กรและสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทยเป็นที่ตั้ง เสียสละลาออกจากตำแหน่งนายกฯ เราจะได้ก้าวผ่านเรื่องนี้ไปโดยเร็ว จะได้ไม่ต้องบอบช้ำกันไปมากกว่านี้
            ส่วนตำแหน่งนายกสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ถ้าผมลงสมัครและได้รับเลือกตั้งเข้ามาทำหน้าที่นี้ ทุกเรื่องที่ใครคิดว่ามันเป็นไปไม่ได้ ผมจะทำให้ดูว่ามันไม่ใช่เรื่องยาก ถ้าเราคำนึงว่าเรื่องนั้นสำคัญและเป็นประโยชน์กับส่วนรวมอย่างแท้จริง

แต่ในตอนนี้ ท่านกล้าพอที่จะลาออก แล้วลงสมัครรับเลือกตั้งแข่งขันกับผมมั้ย
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
24#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 07:35:08 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เรื่องสรุปวาระการประชุมครั้งล่าสุด ผมเป็นคนรับผิดชอบเองครับ ทุกคนทราบกันดีในที่ประชุมฯ
เช่นเดียวกันกับเรื่องวารสารของสมาคมฯ ซึ่งผมอาสาทำไปก่อน ก่อนที่สมาคมฯ จะหาใครมารับผิดชอบ แต่หากไม่มีก็ไม่เป็นไร ไม่ใช่เรื่องใหญ่...ทำได้
เหตุผลที่ยังไม่ได้ลงในเวบไซด์ของสมาคมฯ ไม่ได้มีอะไรมาก เสร็จแล้วแต่ยังไม่ได้เอาลง แค่นั้น หรืออาจจะลงเอาไว้ในวารสารเพียงอย่างเดียวก็ได้ครับ
ส่วนวารสารฉบับบล่าสุด เสร็จแล้ว...รอส่ง และรอถ่ายโอนข้อมูลจากนายทะเบียนเรื่องรายชื่อ และที่อยู่ของสมาชิก สมาคมฯ ครับ

Rank: 3

จังหวัด
25#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 08:57:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
085-145-9001(dtac) 085-845-5661(true) บังนัส

จังหวัด
นครศรีธรรมราช
26#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 09:13:50 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

Rank: 8Rank: 8Rank: 8Rank: 8

G.S.A.
0282
จังหวัด
ราชบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

27#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 10:14:41 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
บอลราชบุรี 087-2731963

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
28#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 11:36:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
-ขอเป็นอีก1เสียงให้มีการเลือกนายกสมาคมใหม่....

Rank: 1

จังหวัด
เพชรบุรี
29#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 11:51:26 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ทุกคนย่อมมีความคิดต่างกันได้แต่หวังว่าคงจบด้วยดีนะครับ

จังหวัด
กำแพงเพชร
30#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 12:00:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย v.udomsub เมื่อ 20-5-2013 22:06
ไปเป็นไรนะครับคุณเฉลิมพล ถ้าคุณเห็นว่าผมไม่สมควรเป ...

ขอชื่นชมนายกที่จะลาออกแสดงความบริสุทธิ์แล้วให้เลือกตั้งใหม่  กระผมเชื่อว่าหลาย ๆ เสียงยังเป็นของท่านนายกอยู่
และขอเรียนเชิญผู้ทรงคุณวุฒิ  ผู้มากความสามารถ  ที่พร้อมจะเสียสละเพื่อวงการแพะแกะของเราลงสมัครแข่งขัน  เสนอนโยบายดี ๆ ให้สมาชิกได้พิจารณาเลือก

แสดงความคิดเห็น

yotin  ไม่ว่างกระผมก็จะไปวันเลือกตั้งเช่นกัน  โพสต์เมื่อ 21-5-2013 12:02:23
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
สระบุรี
31#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 16:23:06 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เมื่อเราทำงานมาระยะหนึ่งแล้วไม่มีผลงานเราควรจะรับผิดชอบโดยการลาออกและเปิดทางให้คนอื่นได้แสดงฝีมือเพราะสมาชิกเดือดร้อนขายสินค้าไม่ได้ราคายิ่งนานวันยิ่งเสียหายหนักขึ้นรีบทำตามกติกาและที่ลั่นวาจาไว้ ว่าจะออกและกำหนดวันประชุมเลือกตั้งนายกคนใหม่เสียที่ ผมในฐานะตัวแทนเขตภาคกลางขอลาออกเป็นตัวอย่างทุกท่านไม่ขอยึดติดตำแหน่ง

สามเหลี่ยมทองคำ  ขอบคุณที่ให้ความรู้สึกที่ดี  โพสต์เมื่อ 21-5-2013 22:51:37
yotin  ลูกผู้ชายตัวจริงครับ  โพสต์เมื่อ 21-5-2013 20:17:03

Rank: 9

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

32#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 23:21:17 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ลาออกจากการเป็นประธานเขต 1 ใช่มั๊ยครับ ผมสมาชิกเขต 1 จ.ชัยนาท รับทราบครับ  

แต่่ท่านยังไม่ได้เริ่มสร้างผลงานอะไรในเขตเลยนะครับท่านประธาน

ก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท 085-0669139
prasert.khu@gmail.com
จำหน่ายแพะสายพันธุ์บอร์และลูกผสมบอร์ราคาชาวบ้าน
** เปลี่ยนหญ้า เปลี่ยนใบไม้ให้เป็นเงิน **

จังหวัด
นครราชสีมา

33#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 23:28:57 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

S.G.A.0200
SIAMGOAT FARM
วามรู้และประสบการณ์  คือพื้นฐานของความสำเร็จ

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0001
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

34#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 23:30:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมทำงานช้าโดนกล่าวหาว่าเป็นคนเลว แล้วเป็นประธานเขต1 ไม่เคยทำอะไรเลยเค้าเรียกว่าอะไร

สามเหลี่ยมทองคำ  ถ้าเป็นคนเลวต้องคนทำตัวแบบนกสองหัวครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 17:58:22
dejasaang  คนดีมั้งครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 03:06:25
ว.อุดมทรัพย์ฟาร์มแพะบอร์เลือดร้อยที่แปดริ้วG.S.A.0001
ผู้นำเข้าแพะ-แกะสายเลือดแชมม์โลกจากแอฟริกา
และตัวแทนจัดจำหน่าย สายพันธุ์ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
udomsub.v@gmail.com  AIS 081-687-8607

จังหวัด
นครราชสีมา

35#
โพสต์เมื่อ 21-5-2013 23:35:43 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

ยิ่งคุณฟาร์ม  แปรว่าไม่เป็นสัปรดรึเปล่าเบิร์ด  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:48:05
dejasaang  อันนี้คงเป็นสับปะรดนะครับเิร์ด?  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 03:03:57
S.G.A.0200
SIAMGOAT FARM
วามรู้และประสบการณ์  คือพื้นฐานของความสำเร็จ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
นครราชสีมา
36#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 01:06:37 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 20-5-2013 11:34
พี่หนุ่มว่าผลงานท่านนายกเข้าตาหรือไม่ครับ  ถ้ารอให้ ...

ท่าน Yotin  
เรื่องราคา ที่ท่านว่าลดลงนั้น  ถ้าเราลองดูกันยาวๆ
ปี50 โลละ 50-60
ปี51 โลละ 60-70
ปี52 โลละ 70-80
ปี53 โลละ 80-90
ปี54 โลละ 90-100
ปี55 โลละ 120-130 (มีโครงการไทยเข้มแข็ง)
ปี56 โลละ 100-110

ช่วงระยะเวลาเพียง5-6ปี ราคาขึ้นมา100% ผมว่าแนวโน้มราคาแพะเนื้อมันสูงขึ้นมากกว่าน่ะ ส่วนหลายๆท่านที่ตกใจกับราคาที่ปรับตัวลดลงช่วงนี้ ส่วนใหญ่เพิ่งเริ่มเลี้ยงเพิ่งเริ่มลงทุนตอนเห็นราคาแพะสูง แล้วพอราคาลดลงหน่อยก็ขายทิ้งยกคอกกัน ไม่ว่าท่านใดจะเป็นนายกสมาคมก็ไม่ควรจะแทรกแทรงราคาให้สูงกว่าความเป็นจิงหรอกคับ

ท่าน Yotin ผมไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรกับสมาคมน่ะ และผมก็แทบจะไม่ได้ช่วยงานอะไรสมาคมเลยด้วย เพราะแค่กลุ่มผมเองก็แทบจะไม่มีเวลาให้แล้ว แต่ที่ผมเห็นก็คือ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆที่ผมรักรวมตัวกัน ซึ่งแต่ละท่านบอกตรงๆว่าไม่เดือดร้อนเลยอยู่ได้ด้วยตัวเองอยู่แล้ว แต่ก็ยังหาเรื่องเหนื่อยจัดตั้งสมาคม พยายามจะพัฒนาวงการแพะแกะบ้านเราให้ดีขึ้นเหมือนวงการอื่นๆเค้าบ้าง จนเพิ่งได้รับการจดทะเบียนเป็นสมาคมมาเมื่อตะกี้นี้เอง การดำเนินงานก็ยังไม่ราบรื่น ยังไม่เข็งแรงอย่างที่ทุกคนคาดหวังหรอก เพราะทีมงานแต่ละท่านก็มีงานมีหน้าที่ส่วนตัวกันไป นานๆว่างทีก็ได้ทำงานให้สมาคมที ทำแต่ละทีก็ต้องควักเนื้อตัวเองกันตลอด จนต้องลาออกไปก็หลายท่าน ผมว่าเดินไปได้บ้างอย่างช้าๆก็ยังดีกว่าไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย กว่าจะเป็นสมาคมที่เราเห็นๆกันอยู่นี้ก็เอาเรื่องอยู่ ทีมงานแต่ละท่าน เสียเวลา เสียเงิน เสียพลังงานกันพอสมควรแล้ว ไม่อยากให้เค้าเสียกำลังใจกันอีก หรือหากมีใครคิดว่ามีความสามารถพอก็เข้ามาช่วยงานสมาคมได้เลย เพราะผมคิดว่าสมาคมคงมีฝ่ายตรวจสอบเยอะพอแล้ว

ส่วนพี่วสันแกก็อยู่ของแกแบบสบายๆอยู่แล้ว สาเหตุที่ได้มาเป็นนายกก็เพราะทุกๆคนขอให้ช่วยเป็น พี่แกก็เป็นให้ ดีแค่ไหนแล้ว เรื่องเงินเรื่องทองพี่แกก็ออกให้สมาคมก่อนตลอด ไอ้ที่จ่ายเองไปก็เยอะ มีการมีงานของสมาคมที่ไหนก็ไปแทบทุกงาน จากเหนือจดใต้ แล้วไหนจะเรื่องน้ำจิตน้ำใจก็มีให้สมาชิกตลอด เวลามีปัญหา เอาล่าสุด พี่น้องสมาชิกประสพอุบัติเหตุเสียชีวิตอยู่ต่างจังหวัดงี้ ก็เห็นมีแต่พี่วสันต์วิ่งวุ่่นไปจังหวัดโน้นจังหวัดนี้ เดินเรื่องพาร่างพี่น้องเรากลับบ้านที่ภูเก็ตงี้ กลับเพชรบูรณ์งี้ เรื่องดีๆผมไม่เห็นมีใครเอามาพูดมั่งเลยง่ะ แล้วแบบนี้ใครจะกล้าเป็นผู้เสียสละอีกล่ะน้อ

ส่วนเรื่องที่เสนอให้มีการเลือกนายกใหม่ ผมก็ไม่มีปัญหาน่ะ แต่คงต้องรอท่านที่มีความรู้ความสามารถมากกว่าแสดงตัวออกมาให้เลือก ซึ่งจนถึง ณ เวลานี้ผมก็ยังมองไม่เห็นว่าจะมีใครแบบนั้นมาให้ผมได้ตัดสินใจเลือกเลย เพราะถ้าเลือกใหม่แล้วมีแต่แบบแย่ๆมาให้เลือกก็อย่าเลือกให้เสียสุขภาพจิตเลย จิงป่ะ

สุดท้าย หากจะทุบบ้านหลังเก่าทิ้งเพื่อสร้างบ้านหลังใหม่ให้ที่ดีกว่าผมก็ยินดีน่ะ แต่อย่ามาทุบเพื่อความสะใจหรือความไร้สติแล้วเดินจากไปเฉยๆล่ะ  มันน่าเสียดาย

ท่าน Yotin คิดเห็นอย่างไรบ้างคับ

สุภัชชา  ผลงานนายกตามที่พี่หนุ่มว่า มันก็มีเยอะนะ เอาความดีมาแฉ กันบ้างคงดี  โพสต์เมื่อ 25-5-2013 12:51:11
SIAMGOAT  บอกแล้วอย่าให้พี่ผมออกโรง รู้ลึก รู้จริง ยิ่งกว่า ไทยรัฐ 555  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 19:34:34
yotin  OK เลยพี่หนุ่ม  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 11:32:36
ก้องภพฟาร์ม  ต้องอย่างคุณหนุ่มนี่แหล่ะครับ รู้ลึก รู้จริง..วิเคราะห์ขาด เยี่ยม....  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 10:11:58
วชิรพล  หวังว่าหลายๆ คนคงเข้าใจอย่างคุณหนุ่ม ขอบใจน่ะ...ตาหนุ่ม รักสุด สุด  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 09:15:47
คอกแพะหนุ่มโคราช  www.noomkoratgoats.com
โทร 081-8773409 (หนุ่ม) mail : noom-korat@hotmail.com

Rank: 8Rank: 8Rank: 8Rank: 8

G.S.A.
0138
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

37#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 02:00:08 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมขออนุญาติแสดงความคิดเห็นในฐานะสมาชิดเล็กๆคนหนึ่งนะครับ...ผมคิดว่าคนทีสมควรเป็นผู้นำคือคนทีเสียสละและทำงานหนักเห็นแก่ส่วนรวมมากกว่าส่วนตนยุติธรรมมากทีสุดและมีสัจจะครับผม...และผมคิดว่าคนแบบนี้ถ้าจะหากันจริงๆอีกสัก 100 ปีก็ยังหาผู้นำแบบนี้ยากน่ะครับและหาไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง......ก็ดูการเมืองแหล่ะครับมีใครสักคนมั้ยตั้งแต่มีประเทศนี้ขึ้นมาส่วนตัวผมให้โอกาสครับและให้โอกาสเสมอไม่ว่าใคร...แตสิ่งสำคัญทุกคนต้องสามัคคีไม่หนี่ปัญหาต่อสู้รวมกันด้วยความอดทนและให้กำลังใจกันครับ..มีรัยก็ปะชุมเสนอข้อคิดเห็นสิ่งใดควรปรับปรุงแก้ไขซิครับ....ให้โอกาสครบวาระค่อยว่ากันดีมั้ยทุกท่าน........ผมชอบเว๊ปนี้เพราะให้ความรู้และความเคลื่อนไหว(กลัวพังครับ)

SIAMGOAT  เป็นความเห็นที่ดีครับ  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 19:36:24
วิฑูร  ข้อคิดครบถ้วนครับ (อีหนึ่งเสียงเล็กๆจากประจวบ)  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 07:07:35
dejasaang  ขอบคุณบังเซ๊ะครับทีลงควาคิดเห็น  โพสต์เมื่อ 22-5-2013 02:51:20

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0012
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

38#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 03:02:14 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
จะมีงานแพะแห่งชาติครั้งที่10นี้ที่จังหวัดสระบุรีซึ้งเป็นเขตที่คุณเอกชัยเป็นประธานกรรมการบริหารเขต1ที่รับผิดชอบยังไม่ได้ทำงานก็ชิงลาออกซะเแล้วแล้วนี้หรือครับที่บอกกันว่ารักสมาคมฯแห่งนี้ทำไมเราไม่ช่วยกันทำให้มันดีขึ้นมาละครับอะไรทีไม่ดีมันช้าทำไมไม่ทักท้วงและคอยพูดคุยกันละครับมีแต่จะทำให้แตกแยกกัน พูดมากไปก็จะหาว่าแก้ตัวให้กันจะทิ้งท้ายกันใว้แค่นี้ละครับ
ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.394-395  อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ

สมาชิก   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะ-แกะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
39#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:38:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตอนที่๔ ธรรมะสอนใจของท่าน ว.วชิรเมธี

(เพียงอยากให้หยุดคิดว่าตัวเองเป็นแบบไหน)

ว่าด้วยคนโง่ คนฉลาด และคนเจ้าปํญญา

- ว่าด้วยการอยู่กับความทุกข์
คนโง่  มัวอดทนกับทุกข์ เมื่อทุกข์ใจก็ไม่กล้าตัดสินใจ จากสิ่งที่ทำให้ทุกข์ จึงต้องทนเจ็บใจตลอดไป สะบักสะบอม
คนฉลาด  มักหนีทุกข์ เมื่อทุกข์ใจก็กล้าตัดใจจากสิ่งที่ทำให้ทุกข์ จึงโล่งใจไปเรื่อยๆ ตราบที่ตัดได้และ ต้องเปลี่ยนแปลงร่ำไป
คนเจ้าปัญญา  ทำลายเงื่อนไขของทุกข์ ทำใจให้ไม่เจ็บในทุกข์ จึงไม่ต้องตัดต่อใจอีกต่อไป ใจจึงเป็น ปกติเย็นอยู่ อยู่กับทุกข์ได้โดยไม่ทุกข์

- ว่าด้วยความยิ่งใหญ่
คนโง่  เห็นว่าตนยิ่งใหญ่ จึงจมอยู่ในตัวตนอันกระจ้อยร่อย ท่ามกลางเอกภพอันไร้ขอบเขต
คนฉลาด  เห็นว่าธรรมชาติยิ่งใหญ่ หวาดกลัว และ เทิดทูนธรรมชาติ ส่วนใดที่ตนเข้าไม่ถึงจึงโยนไว้ในอุ้งหัตถ์ของภูติผีและพระเจ้า
คนเจ้าปัญญา   เห็นว่าความบริสุทธิ์ยิ่งใหญ่ เพราะทั้งตน ธรรมชาติ และวิญญาณทั้งหลาย ล้วนมีเป้าหมายสูงสุดที่ความบริสุทธิ์

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
40#
โพสต์เมื่อ 22-5-2013 06:41:35 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
- ว่าด้วยปฎิสัมพันธ์
คนโง่  ชอบเอาเปรียบคนอื่น จึงได้ประโยชน์ตนสั้ ๆ แต่เสียคนรัก และความศรัทธา
คนฉลาด  ชอบยอมเสียเปรียบคนอื่น จึงได้คนรักและความศรัทธา แต่ขมขื่นในใจตน
คนเจ้าปัญญา  ชอบบริหารประโยชน์สุขทุกฝ่าย จึงเป็นสุขใจ ได้คนรัก ความศรัทธา และสถาปนาระบบ ประโยชน์อันยั่งยืน

- ว่าด้วยความผิด
คนโง่  เห็นแต่ความชั่วร้ายของคนอื่น และโยนความผิดให้ผู้อื่นอยู่เรื่อย เป็นการทำมิตรให้กลายเป็นศัตรู ชีวิตจึงอยู่ในท่ามกลางอันตราย
คนฉลาด  เห็นแม้ความชั่วร้ายในตนเอง จึงกล้ายอมรับความจริง และแก้ไขตัวทำให้ตนดีขึ้น ทำให้แม้ ศัตรูก็ยอมรับได้มากขึ้น ชีวิตจึงเจริญและผาสุกโดยลำดับ
คนเจ้าปัญญา  เห็นความชั่วร้ายสากล จึงเข้าใจ ทุกคนในทุกสถานการณ์ เห็นสัดส่วนการบริหารคนที่ เหมาะสม โดยไม่ทำร้ายคน แต่จะทำลายความชั่วสากลให้สิ้นไป จึงสนุกสนานในการบริหารเรื่อยไป

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 19:14