สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 7106|ตอบ: 38
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] ความต้องการของสมาชิกที่จะให้สมาคมฯ พิจรณาในการดำเนินการ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เรียนแจ้งสำหรับสมาชิกฯที่มีข้อคิดเห็นที่มีความต้องการให้สมาคมฯ รับเรื่องพิจารณา ช่วยเหลือ รวมถึงข้อเสนอแนะ
    กติกาสำหรับผู้ที่จะโพสข้อมูล
1. เมื่อท่านเสนอแนะแล้ว ตอนลงท้ายขอให้ใส่ชื่อและเบอร์โทร เพื่อการติดต่อกลับด้วยครับ

จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

1. ประสานงานกับกรม เรื่องขอรับการสนับสนุนการตรวจโรค และวัคซีนต่างๆ
2. เรื่องใหญ่ การตลาดแพะ-แกะเนื้อขุน
3. ทำเรื่องประท้วงกรมฯ กาณีการอนุญาตนำเข้าแพะเนื้อขุนจากตปท.

แสดงความคิดเห็น

พรรณมณีฟาร์ม  ยังมีการบ้านที่ต้องทำอีกเยอะครับ ลงมือช่วยกันทำ เอาใจช่วยครับ  โพสต์เมื่อ 27-2-2015 11:42:28
เต็งหนึ่งฟาร์ม  ยังไงขอให้ชาวแพะ แฮบปี้กับอาชีพที่ทำอยู่ครับ ได้ประโยชน์  โพสต์เมื่อ 13-10-2014 15:26:03
สามเหลี่ยมทองคำ  หัวใจคงมีแต่เรื่องจะไปโชว์ตัวกับทำเรื่องสายพันธุ์เพราะตั้งธงไว้  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 18:24:47
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  กลัวว่าจะม่ายทำมากกว่าครับ  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 06:48:51
ทิมมี่  บางทีอาจจะเรื่องเก่าแต่มันยังไม่สำเร็จไง ก็ต้องย้ำๆๆๆๆๆ....  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 03:44:49

G.S.A.
0252
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

เปิดโรงเชือดแพะหลายๆแห่งเลยครับ

พลวัตร  ใช่ครับ  โพสต์เมื่อ 11-4-2014 16:27:27
สุภัชชา ฟาร์ม อ.กุยบุรี จ.ประจวบฯ
G.S.A 0252 facebook/สุภัชชา ฟาร์ม
TEL 0895508943 (AIS)

G.S.A.
0149
จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

สมาชิก 0149 นายพนม สุวัณณะศรี 081-3511097

1. ขอให้สมาคมฯรับเรื่องการตรวจโรคแท้งฯ หรืออื่นๆ มาดำเนินการเอง อย่าไปหวังพึงกรมฯ รวมทั้งเรื่องอื่นที่พอทำได้มาทำเอง
2. ให้สมาคมฯ ฟ้องศาลปกครองกรณี หน่วยงานของกรมฯ ไม่ปฏิบัติหน้าที่ตามกฎหมาย ทุจริตฉ้อฉล
3. ให้บริการสมาชิกในเรื่องวัสดุอุปกรณ์ ยาสัตว์ อาหารสัตว์ และอื่นๆ โดยมีกำไรเข้าสมาคมฯ แต่ไม่แพงไปกว่าท้องตลาด

ในทอนฟาร์ม  เห็นด้วยครับ สมควรทำเป็นอย่างยิ่ง  โพสต์เมื่อ 15-10-2015 15:07:17
สามเหลี่ยมทองคำ  เดี๋ยวมีศัตรูเพิ่มไม่คุ้มและไม่ได้เดือดร้อนเฉยๆดีกว่า  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 18:31:47
ทิมมี่  เห็นด้วยค่ะ แถวนี้ยาหายากความรู้เรื่องยาก็ต้องโทรถามกันให้วุ่นไปหมด  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 03:39:27

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
5#
โพสต์เมื่อ 14-5-2013 20:44:30 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
1) จัดตั้งตลาดกลางรับซื้อแพะ-แกะราคาที่สูงกว่าพ่อค้า(สมาคมฯต้องยืนอยู่ข้างเดียวกับสมาชิกฯไม่ใช่เป็นทนายแก้ต่างของพ่อค้า นายทุน) และรับซื้อทุกsizeทุกขนาด
2) สมาคมฯ ออกเอกสารขอความร่วมมือ กรมปศุสัตว์ การตรวจโรคแท้งให้กับสมาชิกฯ เมือทำเอกสารแล้วนำเอามาแจ้งให้สมาชิกฯรับทราบ
3) ก่อนที่สมาคมฯจะออกแผนงานอะไรของสมาคมฯ ควรรับฟังความต้องการและความเดือดร้อนของมวลสมาชิกฯ ก่อนที่จะทำแผนงาน เพราะงานบางอย่าง มูลค่าการลงทุนสูงแต่ผู้รับประโยชน์ แค่คนส่วนน้อยบ้างคน.. ไม่คุ้มการลงทุน

สามเหลี่ยมทองคำ  เรื่องง่ายๆแค่นี้ไม่...เรื่องโชว์เรื่องจะขา..สายพันธุ์คือจุดหมาย  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 18:44:07
ทิมมี่  นี่ก็เห็นด้วย ถ้าขายพันธุ์ด้วยก็ดีนะคะ หาเงินเข้าสมาคม  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 03:41:13

G.S.A.
0073
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

6#
โพสต์เมื่อ 14-5-2013 21:39:07 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมคนหนึ่งที่เห็นใจคนที่ทำงานในสมาคม.  บางที่มันก็ยังไม่ตรงจุดที่เกษตกรต้องการ แต่คิดดูสิ.   ทุกคนต่างต้องมีอาชีพประจำกันทั้งนั้นครับ. จะต้องแบ่งเวลาช่วยงานสมาคม ผมขอให้ทุกท่านให้เวลาคนทำงานหน่อย.  เพราะเวลาจะทำงานชิ้นหนึ่ง ต้องเตรียมงานที่ทำงาน ไหนจะที่คอกแกะ แพะอีกเราชาวแพะแกะต้องเข้าใจ และใช้เวลาหน่อยครับใจเย็นๆ ขอให้ท่านเสนอมาเลย

ไมค์สุราษ  เน้นกำหนดราคา พันธ์พัฒนาต่อเนื่อง สมาชิก+สมาคมอยู่รอด เลิกเป็นที่ 1  โพสต์เมื่อ 30-7-2013 22:01:59
สามเหลี่ยมทองคำ  คุณชัยยศแสดงออกตรงข้ามกับที่โทรคุยกับผม งงเอาไงแน่  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 18:49:02
อัสวินฟาร์ม  อุดมการณ์คับเฮีย....อุดมการณ์คับเฮีย...กล้าๆๆหน่อย เกิดมาครั้งเดียว  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 11:28:32
อัสวินฟาร์ม  คนเรานี้น่า....โดนขนาดนี้...ยังออกมาปกป้องเค้าอีก...อาเมน  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 11:26:01
อัสวินฟาร์ม  เฮียสงสารกรรมการสมาคมฯ ก็ของานเค้ามาทำซิ จะได้เลื่อนระดับเพื่อนสนิท  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 11:03:01

จังหวัด
อุทัยธานี
7#
โพสต์เมื่อ 14-5-2013 22:41:54 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แจ้งผลการประชุมให้สมาชิกสมาคมฯทราบก่อนดีมั้ยครับ นี่ก็ผ่านมาพอสมควรแล้ว หรือต้องรอให้ครบ 7 วันก่อน แต่ถ้ายังไม่ว่างก็ไม่รบกวนนะครับ ผมรอได้สิ่งที่อยากให้สมาคมฯทำอันดับแรกคือ เรียกเก็บเงินค่าบำรุงรายปีจากเหล่าผู้สนันสนุน (แบรนด์เนอร์) ทั้ง 9 ราย ให้ได้ก่อนดีมั้ยครับ เพราะนี่มันก็ผ่านมาจะครึ่งปีแล้ว ไม่ทราบได้เรียกเก็บเงินเค้าหรือยัง มันเป็นรายได้ของสมาคมฯที่ควรจะได้รับ เค้าจ่ายกันรายปี ไม่ใช่ตลอดชีพ แจ้งบอกท่านๆเค้าด้วย คงไม่ต้องให้ผมแจงนะว่ามีฟาร์มใครบ้าง ไม่ต้องการขุดคุ้ยแต่ต้องการความโปร่งใส ตรงไปตรงมา จ่ายแล้วก็ไม่ว่ากัน ยังไม่จ่ายก็จ่ายซะนะครับ สมาคมฯจะได้มีเงินไปบริหารงานอื่นๆต่อ
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

จังหวัด
อุทัยธานี
8#
โพสต์เมื่อ 14-5-2013 23:24:08 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ส่วนเรื่องที่สมาชิกสมาคมฯอยากให้สมาคมฯทำอะไร ผมว่าให้ลองย้อนกลับไปอ่านรายงานการประชุมปีเก่าๆก่อนดีมั้ย ทำให้เค้ากันหมดแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ทำซะก่อนดีมั้ยครับ ผมว่าหลายคนที่ไปร่วมประชุมในวันนั้น จะได้รู้สึกอยากไปร่วมประชุมอีก อย่าให้เก่าไปใหม่มาเลยครับ นโยบายประชานิยม เลิกได้มั้ย เอาจริงๆจังๆสักเรื่องให้ผมเห็นสักปีล่ะเรื่อง ก็แล้วกันนะครับ คงไม่ขอมากไปนะครับ

สามเหลี่ยมทองคำ  ทะเลาะเพื่อความถูกต้องดีกว่าปกป้องความเลว  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 18:56:35
สมเกียรติ  คนดูไม่รุ้ลึกหาว่าเราทะเลาะกันอีกแล้ว555  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 09:50:12
สมเกียรติ  กินรังแตนมาแน่ๆๆฟาร์มชื่อเพราะนี่ อย่าด่าพี่น้องกันเองออกสื่อบ่อยๆ  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 09:49:39
อัสวินฟาร์ม  นโยบายประชานิยม ก็ยังดีประชาชนได้ประโยชน์ แต่นี้ไม่ใช่ ไม่ทำอะไรเลย  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 09:36:45
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

จังหวัด
อุทัยธานี
9#
โพสต์เมื่อ 15-5-2013 06:33:48 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
การจัดเก็บค่าบำรุงรายปี2556 ของสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย
1.G.S.A.0146 นาย บังเอิญ  ลูมิง    เพชรบุรี.
2.G.S.A.0063 นาย มนตรี   เดวีเลอะห์       ตราด                                          
3.G.S.A.0012 นาย เดชา    สังข์แก้ว         ประจวบฯ
4.G.S.A.0104 นาย เฉลิมพล ปาลวัฒน์       อุทัยธานี
5.G.S.A.0122 นาง สุกัญญา  ปาลวัฒน์       อุทัยธานี
6.G.S.A.0149 นาย พนม      สุวัณณะศรี     จ.ฉะเชิงเทรา
7.G.S.A.0114 นาย วิฑูร      การะเกตุ         จ.ประจวบฯ
8.G.S.A 0210 นาย วิฑูร     จันทร์ชูกลิ่น      จ.ประจวบฯ
9.G.S.A 0160 นาย ชัยวิสิทธิ์ แก้วขาว.        จ.ชลบุรี
10.G.S.A.0014 น.ส ช่อผกา   ดอกผุด         จ.ฉะเชิงเทรา     11/5/56
11.G.S.A.0200 นาย สรศักดิ์   ทองแพะ        จ.นครราชสีมา   11/5/56
12.G.S.A.0001 นาย วสันต์     วโรกร            จ.ฉะเชิงเทรา    11/5/56  ( ตลอดชีพ)
13.G.S.A.0003 นาย ประเสริฐ  กองคูณ         จ.ชัยนาท         11/5/56  (ตลอดชีพ)
14.G.S.A.0224   นาย อดิศร์       ดิษฐ์สังวร        จ.กรุงเทพฯ       11/5/56
  นี่คือรายชื่อสมาชิกที่จ่ายค่าบำรุงมาครับ
ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.408-409
นายทะเบียน สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย
เลขานุการ   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์
               -ชมรมการพัฒนาแพะ-แกะ เขต7
โทร.086-3810945(dtac)
      081-3137384(GSM)

ต้องขอขอบคุณพี่เดชา ที่ทำหน้าที่นายทะเบียน ของสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ได้สมบูรณ์แบบจริงๆครับ จ่ายช้ายังดีกว่านิ่งเฉย แต่แบรนด์เนอร์ ที่กระพริบให้สะดุดตานี่ ยังไม่บอกเลยครับว่าของใครชำระแล้ว รายใหม่ของปี 2556 นี้คงไม่ต้องพูดถึง แต่รายเก่าเจ้าเดิม ต้องขอให้แจงรายละเอียดกันนิดครับ ว่าเก็บเงินเข้าสมาคมฯ(เข้าบัญชี สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย) แล้วหรือยัง

จังหวัด
อุทัยธานี
10#
โพสต์เมื่อ 15-5-2013 11:00:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมว่าพี่สมเกียรติ คิดสักนิด คงไม่พูดแบบนี้นะ
ถ้าสิ่งที่ผมกำลังทำอยู่นี่เรียกว่าการด่า หรือหาเรื่องทะเลาะกับพี่น้อง ก็ต้องขอโทษพี่อย่างแรงครับ แต่ถ้าสิ่งที่ผมทำมันทำให้พี่น้องเราทำในสิ่งที่ถูกที่ควร ผมจำเป็นต้องทำครับ เพราะผมมองไม่เห็นใครที่จะเป็นที่พึ่งในเรื่องนี้แล้วจริงๆ พี่อยู่คุ้มครองผู้บริโภค ลองตามหาความจริงในเรื่องนี้ให้ผมที ว่าจริงมั้ย ถ้าทำงานกันอย่างตรงไปตรงมา ผมจะกล้าพูดมั้ย พูดแล้วมีแต่คนเกลียด พี่ชอบเหรอครับ ลองคิดซิครับว่าผมทำไมถึงทำแบบนี้ แล้วสักวันพี่จะเข้าใจในตัวผมครับ

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

11#
โพสต์เมื่อ 15-5-2013 14:05:51 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 15-5-2013 11:00
ผมว่าพี่สมเกียรติ คิดสักนิด คงไม่พูดแบบนี้นะ
ถ้าสิ่ ...

ใจเย็น ๆ ครับคุณเฉลิมพล ทุกคนก้อยังงง ๆ กันอยู่ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับท่าน (รวมทั้งตัวผมเองด้วย) งงอ่ะ...ได้ถามหลาย ๆ คนในที่ประชุมก้อไม่มีใครทราบ แล้วอยู่ดี ๆ ท่านก้อมาวิจารกันเองในเว็ปไซด์อย่างนี้ ผมบอกแล้วว่าเราน่าจะไปคุยกันในที่ประชุม ว่างานดำเนินการไปถึงไหนแล้ว งานไหนต้องติดตาม งานไหนต้องสานต่อ เรื่องอะไรที่ไม่มีความเคลื่อนไหว ไม่ดำเนินการตามมติที่ประชุมครั้งที่แล้ว มันก้อน่าจาไปถก ไปคุยในที่ประชุมครั้งต่อไปนะครับ ไม่ใช่มาคุยกันตรงนี้ คุยกันอีกปีนึง มันก้อคงไม่จบ  แล้วที่บอกว่า "ถ้าทำงานกันอย่างตรงไปตรงมา" ผมว่าท่านวิจารณ์แรงไปนิดนะครับ เหมือนมีการทุจริตในองค์กร ได้ยินแล้วมันรู้สึก....ค่อย ๆ คุยกันเถอะครับ คนที่เค้าไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ เค้าจะเหมารวมว่าองค์กรนี้ไม่ดี ทุกคนที่เข้ามาก้ออยากจะพัฒนาวงการแพะ-แกะให้มันดีขึ้นกันทั้งนั้นแหล่ะครับ ท่านมีอะไรก้อค่อย ๆ คุยกัน...

ก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท 085-0669139
prasert.khu@gmail.com
จำหน่ายแพะสายพันธุ์บอร์และลูกผสมบอร์ราคาชาวบ้าน
** เปลี่ยนหญ้า เปลี่ยนใบไม้ให้เป็นเงิน **

Rank: 3

จังหวัด
สระบุรี
12#
โพสต์เมื่อ 15-5-2013 18:03:06 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมขอปรบมือให้กับผู้ที่กล้าแสดงออกท้วงติงการทำงานของสมาคมเพราะผลงานมันดูได้จากการให้ความร่วมมือของกรรมการหลายตำเหน่งและการจ่ายเงินต่ออายุการเป็นสมาชิก เคยใช้วิธีคุยในที่ประชุมก็ไม่คืบหน้าก็ต้องเปิดเผยให้รับรู้เพื่อจะดีขึ้นไม่ต้องกลัวคนเข้าใจผิดในเมื่อเราทำดีจริง(ทองแท้ย่อมไม่แพ้ไฟ) ส่วนผู้ที่รู้แล้วนิ่งเฉยหรือพวกเหยียบเรือสองแคมควรปรับท่าทีเพื่อประโยชย์ส่วนรวมอย่ากินแรงคนอื่นมันไม่ภาคภูมิใจ

จังหวัด
อุทัยธานี
13#
โพสต์เมื่อ 16-5-2013 09:21:34 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ถ้าพี่ประเสริฐพูดแบบนี้แสดงว่าสิ่งที่ผมทำอยู่คือการทำลายสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ถูกต้องมั้ยครับ แต่ถ้ามีเวลาว่างลองเอาสิ่งเหล่านี้ไปคิดดู
หลังจากที่ประชุมครั้งที่1/2556 ก็มีกระทู้ เรื่องความต้องการของสมาชิกที่จะให้สมาคมฯ พืจารณา....
แล้วตั้งแต่วันที่ 4 กุมภาพันธ์ 2556  เคยเห็นกระทู้ การตรวจโรคแท้งค์ติดต่อของกรมปศุสัตว์
http://www.thaigoatsheep.com/for ... tra=page%3D5&page=1
ในเรื่องนี้กันบ้างมั้ยครับ ลองไปอ่านดูว่ามีใครอยู่ในเรื่องราวนี้บ้าง แล้วได้มีใครนำเข้าที่ประชุมกันบ้างมั้ยครับพี่ แล้วที่สำคัญถามท่านนายกซิครับว่ารู้เรื่องนี้บ้างมั้ย สมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ต้องเข้าไปช่วยเหลือเค้ามั้ยครับ อย่างนี้เอาไปพิจารณาในที่ประชุมครั้งที่2/2556 หลังจากนั้นค่อยว่ากันอีกทีใช่มั้ยครับ แพะเค้าติดโรคตายกันพอดี ผมว่าลองเข้าไปอ่านดูดีกว่า แต่ถ้าใครจะปฏิเสธว่าไม่เคยรู้เรื่องเลย มันก็เป็นเรื่องของเขา ผมไม่ต่อต่าย เรื่องนี้ทำให้ผมรู้สึกว่าเรามาช่วยเขาทำงานไปทำไม
ส่วนเรื่องจัดเก็บรายได้เข้าสมาคมฯ เป็นเรื่องสำคัญมั้ยครับ แล้วมีใครนำเข้าที่ประชุมในครั้งนี้บ้าง ทั้งเรื่องที่สมาชิกสมาคมฯบางส่วนยังไม่ชำระ คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ บางส่วนชำระล่าช้า และยังไม่ชำระ แล้วแบรนด์เนอร์ที่อยู่ในเวป ตั้งแต่ฟาร์มที่1-9 ได้เก็บเงินเข้าสมาคมฯ กันแล้วยัง เป็นเจ้าหน้าที่ละเลยการทำหน้าที่ แบบนี้เรียกว่าตรงไปตรงมามั้ยครับพี่ประเสริฐ หลายคนเค้าคิดแต่เค้าไม่อยากมีปัญหาเค้าเลยไม่พูด แต่ผมกลัวว่าถ้าปล่อยกันไปอย่างนี้ ประชุมครั้งที่ 2/2556 ก็อาจจะมีแต่คนเพียง 4-5 คน ไปร่วมประชุมกันก็เป็นได้ แล้วต่อๆไปใคร   เชื่อถือว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย คือศูนย์รวมของพี่น้องเกษตรกรผู้มีอาชีพเลี้ยงแพะแกะ กันล่ะครับพี่
เราไปป่าวประกาศขอความร่วมมือสมาชิกสมาคมฯให้ชำระค่าบำรุง แต่เรายังไม่ทำเป็นตัวอย่งให้เขาเลย ผมพูดตรงเกินไปมั้ย แล้วเป็นเรื่องจริงมั้ยครับ
สรุปว่า ตั้งแต่นี้เป็นต้นไป ผมคงไม่ออกมาพูดอะไรให้พวกพี่่ๆรู้สึกไม่ดีอีกแล้วครับ พวกพี่ๆท่านๆอยากทำอะไรก็เชิญตามสบายเลยครับ ในเมื่อทำก็ไม่ได้ แนะนำก็ไม่ได้ ติก็ไม่ได้ งั้นผมเอาเวลาไปตัดกีบ อาบน้ำแพะแกะ ในฟาร์มผมดีกว่าครับ พวกพี่ๆกับผมจะได้คุยกันได้อย่างสบายใจสักทีเนอะ

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

14#
โพสต์เมื่อ 16-5-2013 11:38:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
คุณเฉลิมพล...ตามที่ท่านพูดมา ทำไมไม่ไปพูดแบบนี้ในที่ประชุมละครับ เค้าจัดประชุมกันมีเวทีให้เสนอแนะ ให้แสดงความคิดเห็น ก้อไม่มาแสดงกัน มานั่งบรรยายกันในเว็ปไซด์แบบนี้ มันจาไปเป็นรูปธรรมได้อย่างไรล่ะครับ ท่านก้อเคยพูดอยู่ว่าสมาคม ฯ มันไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่ง ตามที่ท่านบอก การตัดสินใจมันก้อไม่ใช่ของใครคนใดคนหนึ่งเหมือนกัน ท่านก้อรู้
          ส่วนเรื่องการเก็บรายได้เข้าสมาคม ฯ จะไปบังคับ ขู่เข็ญเค้าให้จ่ายค่าบำรุง ค่าสปอนด์เซอร์ มันก้อยาก คงต้องขึ้นอยู่กับความสมัครใจของแต่ละท่าน เรื่องนี้ที่ประชุมก้อมีมติ ว่าจะต้องดำเนินการกันอย่างไร กับเรื่องการจัดเก็บ เดี๋ยวสมาชิกทุกท่านคงได้รายงานการประชุม  และท่านก้อรู้อยู่ว่าสมาคม ฯ มีเงินในการบริหารจัดการมากน้อยแค่ไหน ถ้ามัวแต่คิดกันว่าชั่งมึง ชั่งมัน แต่อยากได้อย่างโน้น อยากได้อย่างนี้ ไม่ยอมเสียสละกันบ้าง องค์กรมันจาเดินหน้าได้อย่างไรละครับ และท่านก้อรู้ ว่าพวกเราก้อเจ็บตัวกันมาเยอะแล้วนี่...   

*** ถ้าท่านยังรักอาชีพการเลี้ยงแพะแกะและคิดว่าสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย คือ ศูนย์รวมของพี่น้องเกษตรกรผู้เลี้ยงแพะแกะ  จะต้องทำกันยังงัย คงไม่ต้องบอกนะครับ...

"เหนื่อยเหมือนกันต้องมานั่งโต้ตอบกันแบบนี้ มีปัญหาอะไรก้อควรมานั่งคุย นั่งเปิดใจกันน้าาาา.."

อยากจะให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของการตั้งหัวข้อกระทู้นี้

- ความต้องการของสมาชิกสมาคม ฯ ที่จะให้พิจารณาดำเนินการ

ก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท 085-0669139
จำหน่ายแพะสายพันธุ์บอร์และลูกผสมบอร์ราคาชาวบ้าน
** เปลี่ยนหญ้า เปลี่ยนใบไม้ให้เป็นเงิน **

จังหวัด
อุทัยธานี
15#
โพสต์เมื่อ 16-5-2013 14:43:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ก้องภพฟาร์ม เมื่อ 16-5-2013 11:38
คุณเฉลิมพล...ตามที่ท่านพูดมา ทำไมไม่ไปพูดแบบนี้ในที่ ...

เอาเป็นว่าเราคุยกันเรื่องอื่นๆดีกว่านะครับพี่ประเสริฐ เพราะพูดกันไปก็ไม่เป็นผลดีทั้งพี่และผม บ้านใกล้เรือนเคียงกันเอาไว้ไปมาหาสู่กันดีกว่านะครับพี่เนอะ ส่วนเรื่องสมาคมผู้เลี้ยงแพะแกะไทย ในยุคสมัยนี้ผมขอนั่งเป็นกำลังใจให้ล่ะกันนะครับ แต่ถ้ายุคสมัยหน้าถ้าใครเข้ามาแล้วแนวทางเดียวกับผม คงจะได้เข้ามาช่วยทำงานให้อีกนะครับ จบเนอะพี่ประเสริฐ ไว้กลับจากภาระกิจช่วยงาน โครงการปิดทองหลังพระที่ตำบลแก่นมะกรูด ก่อนคงประมาณปลายเดือนนี้ จะแวะเข้าไปคุยด้วยครับ แต่เราคงไม่คุยกันเรื่องสมาคมฯ นะครับ เพราะผมจบแล้ว

ก้องภพฟาร์ม  Ok ครับ ยินดีต้อนรับเสมอ เดี๋ยวไปหามุมเงียบ ๆ ริมแม่น้ำเจ้าพระยาคุยกัน  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 22:05:26

จังหวัด
สระบุรี
16#
โพสต์เมื่อ 16-5-2013 19:40:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมว่าดูจากผลของงานและความร่วมมือของสมาชิก 200 กว่าคนไม่จ่ายเงินค่าต่อสมาชิกและมีคนเข้าร่วมประชุมครั้งนี้แค่ 10 กว่าๆคนมันบอกถึงให้ผุ้บริหารต้องคิดว่าควรทำการอย่างไร  การที่ผมและท่านอื่นๆออกมาเผยข้อมูลและท้วงติงเรื่องต่างๆ ไม่ใช่ไม่รู้ว่าเปลืองตัวมีคนไม่พอใจ แต่สุดจะทน แต่เพื่อส่วนรวมไม่กล้าทำแล้วใครจะกล้าทำตาม ผู้บริหารน่าจะดีใจที่มีกระจกสะท้อนเตือนจะได้แก้ไขดีกว่าปล่อยลงเหว ถ้ามันขัดผลประโยชน์แล้วโกรธผมขอรับผิดชอบเอง

สามเหลี่ยมทองคำ  เห็นหายแต่เบอร์สมาชิกสงสัยโดนสั่งตัดออกจากสมาคมฯ(ก้างขวางคอใครมั้ง)  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 23:00:44
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  แล้วโลโก้พี่หายไปไหนเนี่ย .... 5555  โพสต์เมื่อ 16-5-2013 20:01:59

จังหวัด
นครราชสีมา

17#
โพสต์เมื่อ 16-5-2013 21:20:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ก้องภพฟาร์ม  เบิร์ด...ซักแก้วก่อนมั๊ย จาได้หาย งง...  โพสต์เมื่อ 17-5-2013 12:16:53
S.G.A.0200
SIAMGOAT FARM
วามรู้และประสบการณ์  คือพื้นฐานของความสำเร็จ

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

18#
โพสต์เมื่อ 17-5-2013 12:19:10 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

ท่านเอกชัย...ผมว่าท่านเข้าใจอะไร ๆ ผิดหรือป่าว...ศึกษาข้อมูลก่อนครับ ค่อยออกสื่อ...

ยังงัยพวกเราก้อคนวงการเดียวกัน...วงการแพะ-แกะไม่กว้างหรอกครับ...

จังหวัด
สระบุรี
19#
โพสต์เมื่อ 17-5-2013 13:44:02 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ก้องภพฟาร์ม เมื่อ 17-5-2013 12:19
ท่านเอกชัย...ผมว่าท่านเข้าใจอะไร ๆ ผิดหรือป่าว...ศึกษ ...

ท่านประเสริฐครับเรี่อง g.s.a.ถูกตัดผมคุยกับท่านเดชาแล้วท่านชี้แจงแล้วแต่สุดท้ายท่านเดชาก็ยอมรับว่าเข้าใจผิดไปแล้วยังยืนยันว่าการสั่งตัด g.s.a ของผมทำไม่ถูกต้องแล้วใครสั่งและดำเนินการมีประสงค์ร้ายอะไรแล้วจะให้ผมเข้าใจเป็นแบบไหนในเมื่อผมมีศัตรูเป็นคนที่จะมาหาผลประโยชน์  ถึงแม้สังคมแพะแกะจะไม่กว้างเท่าไรแต่ถ้าเป็นคนไม่ดีผมไม่ขอคบค้า  แต่ใครมั่นใจว่าเป็นคนดีผมขอคารวะคบค้าด้วยความยินดี ท่านประเสริฐคงเข้าใจในตัวผมและมีความเห็นอย่างไรในการกระทำเลวๆของคนพวกนี้ช่วยตอบแบบไม่ต้องเกรงใจคนเลวได้ยิ่งดี

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

20#
โพสต์เมื่อ 17-5-2013 15:47:44 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

อ้าววววว...ไปกันใหญ่แล้วครับท่านเอกชัย ไม่มีใครเค้าไปสั่งตัดอะไรหรอกครับ เรื่องนี้ผมก้อได้สอบถามท่านเดชาแล้ว
ตัวท่านไม่ได้เข้าไปยืนยันการเป็นสมาชิก ฯ ตั้งแต่แรก ท่านเลยไม่ได้รับโลโก้ ... เห็นท่านพูดถึงเรื่องการประชุม
เมื่อวันที่ 11 พ.ค.ที่ผ่านมา ท่านลืมหรือครับ ท่านเองเป็นประธานเขต 1 ท่านยังไม่มา ตามที่ทราบกันก่อนการประชุม
ประเด็นหลัก ๆ ในการประชุมครั้งนี้ ก็คือการจัดงานวันแพะแห่งชาติ และครั้งนี้ท่านก็คงทราบว่าเค้าจัดงานกันที่ไหน
เจ้าของพื้นที่ไม่เข้าร่วมการประชุมซะงั้น...แต่ช่างเถอะ การทำงานก้อต้องดำเนินการกันต่อครับ เดี๋ยวท่านคงได้รับ
รายงานการประชุม ... ส่วนใครทำดี ทำเลวอย่างที่ท่านกล่าวและเข้าใจ ตรงนี้อยู่ที่ดุลยพินิจและวิจารณญาณ
ของท่านคนเดียวละครับ..แต่ตอนนี้ที่พวกเรา รวมกลุ่ม รวมตัวกันจนกลายเป็นสมาคมมาได้ มีใครทราบซักกี่คนครับ
กว่าจามาถึงวันนี้มันต้องผ่านอะไรมาบ้าง และไอ้ที่เค้าทำดี ทำประโยชน์ เป็นที่ชื่นชอบกับสมาชิกที่ผ่านมา
ไม่เห็นมีใครพูดถึงกันบ้าง... บางครั้งการอยู่ร่วมกันในสังคม การเสียสละ มันก้อต้องมีนะครับ ไม่ใช่คอยเป็นแต่นักกีฬา
ถ้วย ข กันอย่างเดียว ... และผมว่าอย่าไปกระแนะ กระแหน มาทะเลาะให้แตกความสามัคคีกันอีกเลย                     
อีก 2 ปีข้างหน้า เปิดการค้าเสรี ถ้าการรวมตัวกันไม่แน่นพอ พวกเราคงสู้เค้าไม่ได้แน่ ท่านเลี้ยงแกะเพื่อขายเนื้อ
ผมก้อเลี้ยงแพะเพื่อขายเนื้อ แค่ส่งเข้าโรงเชือดบ้านเรา ตอนนี้ก้อต้องทำใบขนย้ายแล้วครับ เอาเวลาไปปรับปรุงฟาร์ม
ปรับปรุงการเลี้ยง ปรับปรุงคุณภาพสินค้า ให้เป็นไปตามระบบที่เค้าวางไว้ดีกว่า ... แล้วขออีกอย่างเถอะท่าน
กระทู้นี้ ขอให้เป็นไปตามเจตนาของหัวข้อกระทู้เถอะ ความต้องการของสมาชิก ฯ ที่จะให้สมาคม ฯ พิจารณาดำเนินการ...แล้วสมาชิกท่านอื่น ๆ เค้าคงรำคาญกันแย่แล้ว พอเถอะท่าน...

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 25-4-2024 14:51