สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 12997|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[อาหาร] แนะนำการทำหญ้าหมัก [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย doc เมื่อ 6-5-2013 10:55
ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี ...

คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้าน หมาพันธ์ปั๊กเป็นขี้เรื้อนไม่ยอมหายซักทีครับ ไอเวอแมกซ์ ซ้ำเป็นเดือนๆๆก้อไม่หาย ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ตัวยาที่แรงกว่าพอมีแนะนำไหมครับ รบกวนด้วยนะคร้าบ(อย่าว่าผมเลยครับพอดีอ่านข้อความเลยนึกขึ้นได้ ถามในเนทก้อมีแต่บอกว่า ไอเวอร์แมก ถ้ามีตัวยาที่ดีกว่ารบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆๆครั้บ
)

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

คุณโยธินครับ จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมนะครับ ถ้าพี่มีแพะเยอะ ทำเป็นล็อตๆไปไม่ดีเหรอครับดูว่า ลอตแรกกินได้กี่วัน เพราะจริงๆแล้วการหมัก 21 วัน เพื่อเพิ่มคุณค่าทางอาหาร แต่ถ้าคิดว่าไม่ทันจริงๆผมก้อหมักแค่สามวันครับ เพื่อเพิ่มความหอมประมาณนั้นครับ ส่วนคุณค่าทางอาหารเอ..........ต้องลองๆๆดูในเวปนะครับเผื่อจะมี

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย สมเกียรติ เมื่อ 7-5-2013 11:41
สูตรคุณบิกผิดอย่างไรครับ เฉลยหน่อยเผื่อผมจะได้ไม่โ ...

พี่สมเกี่ยรติครับ ไม่ได้เรื่องสูตรหญ้าครับแต่ที่ผมว่าผมโง่คือที่คุณหมอตอบเรื่อง ฉีดยาหมาครับ คุณหมอแกตอบใน pm ผมหา pm ไม่เจอ แต่เผอิญเจอแล้วคร้าบผม.......55555555
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 09:24