สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: doc
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[อาหาร] แนะนำการทำหญ้าหมัก [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขอบคุณมากครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กำแพงเพชร
ขอบคุณพี่ Big  กระผมคิดอย่างนั้นเช่นกันขอรับ

แสดงความคิดเห็น

yotin  มิกล้า ขอบคุณครับ  โพสต์เมื่อ 7-5-2013 18:46:17
bigge  ผมคงต้องขอความรู้พี่ โยธินอีกเยอะคร้าบผม.......  โพสต์เมื่อ 6-5-2013 21:03:10
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

Rank: 3

จังหวัด
ตรัง
พลอย-แพรวา ห้วยยอดฟาร์มแพะ    อ.ห้วยยอด  จ.ตรัง  โทร 0835900836

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร
ขอบคุณคับ...ขอบคุณ ผมจะคอยติดตามผลงาน(ความรู้และสาระดี ดี).....จากคุณหมออย่างต่อเนื่อง...

จังหวัด
ต้นฉบับโพสต์โดย bigge เมื่อ 6-5-2013 12:24
คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้ ...

ตอบให้ใน pm นะคะ

bigge  55555 เจอแล้วคร้าบ แสดงความโง่เฉยเลยอิอิอิ ขอบคุณคร้าบ  โพสต์เมื่อ 6-5-2013 21:02:20
bigge  ขอบพระคุณมากครับ แต่ไอ pm ผมหาที่ไหนอะคร้าบ หาไม่เจอจริงๆๆ  โพสต์เมื่อ 6-5-2013 21:00:39

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

คุณโยธินครับ จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมนะครับ ถ้าพี่มีแพะเยอะ ทำเป็นล็อตๆไปไม่ดีเหรอครับดูว่า ลอตแรกกินได้กี่วัน เพราะจริงๆแล้วการหมัก 21 วัน เพื่อเพิ่มคุณค่าทางอาหาร แต่ถ้าคิดว่าไม่ทันจริงๆผมก้อหมักแค่สามวันครับ เพื่อเพิ่มความหอมประมาณนั้นครับ ส่วนคุณค่าทางอาหารเอ..........ต้องลองๆๆดูในเวปนะครับเผื่อจะมี

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย doc เมื่อ 6-5-2013 10:55
ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี ...

คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้าน หมาพันธ์ปั๊กเป็นขี้เรื้อนไม่ยอมหายซักทีครับ ไอเวอแมกซ์ ซ้ำเป็นเดือนๆๆก้อไม่หาย ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ตัวยาที่แรงกว่าพอมีแนะนำไหมครับ รบกวนด้วยนะคร้าบ(อย่าว่าผมเลยครับพอดีอ่านข้อความเลยนึกขึ้นได้ ถามในเนทก้อมีแต่บอกว่า ไอเวอร์แมก ถ้ามีตัวยาที่ดีกว่ารบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆๆครั้บ
)

จังหวัด
ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี้
ตัวเองไม่ได้รู้เรื่องด้านปศุสัตว์เลย ชำนาญแต่ด้านหมาๆ แมวๆ
แม้เคยเรียนมาตั้งก๊ะยี่สิบกว่าปีก่อน หลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้มันอีกเลยค่ะ (ไม่มีแรงทำ ๕๕๕๕๕)

ที่จริงเข้าเวปนี้มา ตั้งใจจะมาหาข้อมูล(ที่ถูกต้อง)
แต่ก็พบว่า เราสิต้องเป็นฝ่ายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
ไม่งั้นเกษตรกรอ่านและเชื่ออะไรตะพึด ที่ไร้เหตุผล แล้วเอาไปทำ(บาปกรรม)กับปศุสัตว์ของตน
มันก็เป็นความสูญเสีย สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
..
จริงไหมเจ้าคะ

สำหรับคำถามของคุณโยธิน
เดี๋ยวเอาไปถามคนที่รู้จริงให้ค่ะ

สมเกียรติ  ดีครับ  โพสต์เมื่อ 7-5-2013 11:37:07

จังหวัด
กำแพงเพชร
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนครับ  วางแผนไว้ว่าจะหมักเนเปียร์เผื่อคนเลี้ยงเจ็บไข้ได้ป่วยจะได้ไม่ต้องลำบากมาก  ผมอยากให้คุณหมอนำอัตราการเติบโตของแพะเพศผู้มาลงจะก๊อปไว้ดู  เคยมีคนลงไว้แต่นานมากแล้วหากระทู้เก่าไม่เป็นครับ (เป็นข้อมูลของคุณหมอวชรพลหรือเปล่าไม่แน่ใจ ข้อมูลอัตราการเติบโตของแพะบอร์ แองโกล ซาแนน และลูกผสม เทียบกับบอร์ซีพี)
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 23-5-2024 10:30