สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 12975|ตอบ: 28
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[อาหาร] แนะนำการทำหญ้าหมัก [คัดลอกลิงก์]

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กรุงเทพมหานคร

การทำหญ้าหมัก        

หญ้าหมัก หมายถึง พืชอาหารสัตว์ต่าง ๆ ที่นำมาเก็บถนอมไว้ในสภาพอวบน้ำ ในภาชนะปิดที่ป้องกันอากาศ จากภายนอกจนเกิดการหมัก ซึ่งจะช่วยทำให้คุณค่าทางอาหารของพืชเหล่านั้นคงอยู่ สามารถถนอมไว้ใช้ได้ใน ช่วงที่ขาดแคลนหญ้าสด พืชอาหารสัตว์ที่นำมาใช้ในการหมักได้มาจากพืชอาหารสัตว์ที่มีอยู่มากมายในช่วงฤดูฝน ซึ่งเจริญงอกงามดี และมีปริมาณมากเกินพอสำหรับสัตว์เลี้ยง นอกจากนี้ยังไม่สามารถเก็บถนอมโดยการ ทำหญ้าแห้งได้

อุปกรณ์ที่ใช้ในการทำหญ้าหมัก
1. หญ้าสด 100 กิโลกรัม
2. กากน้ำตาล 4 กิโลกรัม
3. น้ำสะอาด 4 กิโลกรัม
4. เครื่องตัดหญ้า สับหญ้า
5. ภาชนะที่ใช้บรรจุหญ้าสำหรับหมัก เช่น หลุม ถัง ถุงพลาสติก  
6. ผ้าพลาสติกสำหรับปิดภาชนะ หลุม หรืออุปกรณ์สำหรับปิดปากภาชนะอย่างอื่นเพื่อป้องกันอากาศจากภายนอก

วิธีการทำหญ้าหมัก
1.      หั่นหรือสับหญ้าสดให้มีขนาด 2-3 ซม.  
2.      ผสมน้ำกับกากน้ำตาล คนให้เข้ากัน แล้วนำไปราดกับหญ้าสด คลุกเคล้าให้ทั่ว  
3.      บรรจุหญ้าสดที่หั่นแล้วลงในภาชนะสำหรับหมัก ซึ่งอาจเป็นถุง หรือถังหมัก ย่ำอัดให้แน่นเพื่อไล่อากาศออกให้หมด  
4.      ทำการปิดภาชนะบรรจุหญ้า ด้วยแผ่นพลาสติกให้มิดชิด ป้องกันอากาศและน้ำ หลังจากปิดภาชนะแล้ว หมักไว้ 3-4 สัปดาห์ หญ้าเหล่านั้นจะกลายเป็นหญ้าหมัก นำมาใช้เลี้ยงสัตว์ได้

คุณลักษณะของหญ้าหมักคุณภาพดี  
1. กลิ่นหอมเปรี้ยว ไม่เน่าเหม็น  
2. เนื้อพืชไม่เป็นเมือก ไม่เละ
3. สีเขียวอมเหลือง
4. รสเปรี้ยวพอดี  
5. ไม่มีเชื้อรา หรือส่วนบูดเน่า

ข้อควรระวังในการทำหญ้าหมัก
1. การอัดหญ้าลงในภาชนะที่ใช้หมักต้องอัดให้แน่นเพื่อไล่อากาศที่มีอยู่ในภาชนะออกให้มากที่สุด ซึ่งจะช่วยให้การหมักเกิดได้ดี และหญ้าหมักเสียน้อยที่สุด

2. การปิดภาชนะที่บรรจุต้องทำให้มิดชิดเพื่อป้องกันไม่ให้อากาศจากภายนอกเข้าไปในกองหญ้าหมัก

3. เมื่อเปิดภาชนะควรใช้ให้หมดในระยะเวลาอันสั้น และเปิดภาชนะอย่าให้กว้างมาก เพื่อช่วยให้หญ้าหมักเสื่อมช้าลง

4. หญ้าที่นำมาใช้หมักไม่ควรจะมีความชื้นสูงมากเพราะจะทำให้เกิดน้ำในภาชนะหมักมากเกินไป และหญ้าหมักเก็บได้ไม่นาน

5. ระมัดระวังหนูหรือแมลงสาบที่จะมากัดภาชนะหรือพลาสติกที่ปิดให้เป็นรู อากาศจะเข้าไปทำให้หญ้าหมักเสียได้

มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
สหรักษ์ฟาร์ม + 5 + 5

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 5   ดูบันทึกคะแนน

จังหวัด
กำแพงเพชร
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนครับ  วางแผนไว้ว่าจะหมักเนเปียร์เผื่อคนเลี้ยงเจ็บไข้ได้ป่วยจะได้ไม่ต้องลำบากมาก  ผมอยากให้คุณหมอนำอัตราการเติบโตของแพะเพศผู้มาลงจะก๊อปไว้ดู  เคยมีคนลงไว้แต่นานมากแล้วหากระทู้เก่าไม่เป็นครับ (เป็นข้อมูลของคุณหมอวชรพลหรือเปล่าไม่แน่ใจ ข้อมูลอัตราการเติบโตของแพะบอร์ แองโกล ซาแนน และลูกผสม เทียบกับบอร์ซีพี)
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี้
ตัวเองไม่ได้รู้เรื่องด้านปศุสัตว์เลย ชำนาญแต่ด้านหมาๆ แมวๆ
แม้เคยเรียนมาตั้งก๊ะยี่สิบกว่าปีก่อน หลังจากนั้นก็ไม่ได้ใช้มันอีกเลยค่ะ (ไม่มีแรงทำ ๕๕๕๕๕)

ที่จริงเข้าเวปนี้มา ตั้งใจจะมาหาข้อมูล(ที่ถูกต้อง)
แต่ก็พบว่า เราสิต้องเป็นฝ่ายให้ข้อมูลที่ถูกต้อง
ไม่งั้นเกษตรกรอ่านและเชื่ออะไรตะพึด ที่ไร้เหตุผล แล้วเอาไปทำ(บาปกรรม)กับปศุสัตว์ของตน
มันก็เป็นความสูญเสีย สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
..
จริงไหมเจ้าคะ

สำหรับคำถามของคุณโยธิน
เดี๋ยวเอาไปถามคนที่รู้จริงให้ค่ะ

แสดงความคิดเห็น

สมเกียรติ  ดีครับ  โพสต์เมื่อ 7-5-2013 11:37:07

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย doc เมื่อ 6-5-2013 10:55
ตอบตามตรง อิฉันขอข้อมูลจากลูกศิษย์ เขาให้มาอย่างนี ...

คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้าน หมาพันธ์ปั๊กเป็นขี้เรื้อนไม่ยอมหายซักทีครับ ไอเวอแมกซ์ ซ้ำเป็นเดือนๆๆก้อไม่หาย ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ ตัวยาที่แรงกว่าพอมีแนะนำไหมครับ รบกวนด้วยนะคร้าบ(อย่าว่าผมเลยครับพอดีอ่านข้อความเลยนึกขึ้นได้ ถามในเนทก้อมีแต่บอกว่า ไอเวอร์แมก ถ้ามีตัวยาที่ดีกว่ารบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากๆๆครั้บ
)

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย yotin เมื่อ 6-5-2013 09:18
หลังจากหมักไว้ 21 วันแล้ว เก็บไว้ต่อได้อีกนานแค่ไหนค ...

คุณโยธินครับ จากประสบการณ์อันน้อยนิดของผมนะครับ ถ้าพี่มีแพะเยอะ ทำเป็นล็อตๆไปไม่ดีเหรอครับดูว่า ลอตแรกกินได้กี่วัน เพราะจริงๆแล้วการหมัก 21 วัน เพื่อเพิ่มคุณค่าทางอาหาร แต่ถ้าคิดว่าไม่ทันจริงๆผมก้อหมักแค่สามวันครับ เพื่อเพิ่มความหอมประมาณนั้นครับ ส่วนคุณค่าทางอาหารเอ..........ต้องลองๆๆดูในเวปนะครับเผื่อจะมี

จังหวัด
ต้นฉบับโพสต์โดย bigge เมื่อ 6-5-2013 12:24
คุณหมอครับ ถ้าอย่างนั้นผมนอกเรื่องได้ไหมครับที่บ้ ...

ตอบให้ใน pm นะคะ

bigge  55555 เจอแล้วคร้าบ แสดงความโง่เฉยเลยอิอิอิ ขอบคุณคร้าบ  โพสต์เมื่อ 6-5-2013 21:02:20
bigge  ขอบพระคุณมากครับ แต่ไอ pm ผมหาที่ไหนอะคร้าบ หาไม่เจอจริงๆๆ  โพสต์เมื่อ 6-5-2013 21:00:39

จังหวัด
ขอบคุณคับ...ขอบคุณ ผมจะคอยติดตามผลงาน(ความรู้และสาระดี ดี).....จากคุณหมออย่างต่อเนื่อง...

Rank: 3

จังหวัด
ตรัง
พลอย-แพรวา ห้วยยอดฟาร์มแพะ    อ.ห้วยยอด  จ.ตรัง  โทร 0835900836

จังหวัด
กำแพงเพชร
ขอบคุณพี่ Big  กระผมคิดอย่างนั้นเช่นกันขอรับ

yotin  มิกล้า ขอบคุณครับ  โพสต์เมื่อ 7-5-2013 18:46:17
bigge  ผมคงต้องขอความรู้พี่ โยธินอีกเยอะคร้าบผม.......  โพสต์เมื่อ 6-5-2013 21:03:10
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขอบคุณมากครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

สูตรคุณบิกผิดอย่างไรครับ เฉลยหน่อยเผื่อผมจะได้ไม่โง่บ้าง ที่หมักไม่ถึงเวลาก็เป้นการเก็บไปในตัว ดม่แล้วใส่ถัง 2-3วันก็เอาให้กิน มันโง่ร้ายแรงอย่างไรครับ

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
ลำพูน

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

แล้วหญ้าหมักเกลือหล่ะครับทำเหมือนกันป่าว

จังหวัด
ต้นฉบับโพสต์โดย สามพีฟาร์ม เมื่อ 7-5-2013 21:38
แล้วหญ้าหมักเกลือหล่ะครับทำเหมือนกันป่าว ...

เอ.. ไม่ทราบค่ะ
แต่ที่ทราบแน่นอน คือ ใช้เกลือเลี้ยงสัตว์มาก (เค็มมาก) ไม่ดีแน่นอน เพราะ
๑. มันจะกินน้ำเก่ง กินจนพุงกาง อืด และถึงตายได้
๒. ทำให้ไตเสื่อมเร็ว ไตวาย

สูตรหญ้าหมักเกลือ คงไม่ใช่ดองเค็มมังคะ

สามพีฟาร์ม  แต่โตเร็วมากต้องตัดทุกสามสัปดาห์ อ่อนไปมั้ยครับ  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 12:04:57
สามพีฟาร์ม  อายุของหญ้าอ่ะครับ ผมมีแปลงหญ้าขนปประมาณสิบไร่ ของคนอื่นน่ะ  โพสต์เมื่อ 15-5-2013 12:04:25

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

คร้าบผม เคยเห็นเขาเอาเกลือหมักหญ้าให้วัวกินอ่ะครับ

จังหวัด
ต้นฉบับโพสต์โดย สามพีฟาร์ม เมื่อ 8-5-2013 11:57
คร้าบผม เคยเห็นเขาเอาเกลือหมักหญ้าให้วัวกินอ่ะครับ{ ...

ตอบตามหลักวิชาการ
คงเป็นวิธีการให้เกลือแร่สัตว์ อีกวิธีหนึ่งค่ะ
เพราะก้อนเกลือแร่ที่แขวนไว้ให้เลียกิน ก็มีเกลือแกง (NaCl) เป็นส่วนประกอบไม่น้อย

อย่างที่บอก ให้แต่พองาม ไม่มากเกินไป สุขภาพก็แข็งแรงสมบูรณ์ค่ะ

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย สมเกียรติ เมื่อ 7-5-2013 11:41
สูตรคุณบิกผิดอย่างไรครับ เฉลยหน่อยเผื่อผมจะได้ไม่โ ...

พี่สมเกี่ยรติครับ ไม่ได้เรื่องสูตรหญ้าครับแต่ที่ผมว่าผมโง่คือที่คุณหมอตอบเรื่อง ฉีดยาหมาครับ คุณหมอแกตอบใน pm ผมหา pm ไม่เจอ แต่เผอิญเจอแล้วคร้าบผม.......55555555

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
ชุมพร
19#
โพสต์เมื่อ 14-5-2013 22:50:52 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอแชร์เรื่องหมักหญ้า หรือพืชสดประเภทอื่น ๆ ที่ฟาร์ม หลังจากหั่นแล้วผมหมักสด โดยไม่ใส่อะไรเลย  หรืออาจจะผสมสัปปะรดหมักนิดหน่อย  โรยเกลือประมาณ 1 กำมือ  หลังจาก 7 วันไปเริ่มให้กิน  กลิ่นของหมักก็หอมไม่แพ้สูตรกากน้ำตาลครับ

จังหวัด
กระบี่
20#
โพสต์เมื่อ 15-5-2013 13:30:27 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ให้แกะกินหญ้าหมัก  ดีมั๊ย  
หมายถึงหน้าฝนเนเปีย เยอะ ทะยอยให้กินเรื่อยๆสลับกับหญ้าสด และฟางบ้าง
แกะจะผอมมั๊ย กรณีให้อาหารข้นบาง
ใครเคยใช้กากปาล์มเลี้ยงแกะบ้างครับ  ผลเป็นไงบ้างครับ(กากผลปาล์มไม่ใช้กากเม็ดใน)ขอทราบหน่อยครับมือใหม่กำลังสร้างคอกรอแกะอยุ่ครับ..

amx  เลี้ยงแพะด้วยหญ้าหมักได้ไม่ครับ  โพสต์เมื่อ 24-6-2013 15:05:27
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 20-4-2024 20:08