สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1004|ตอบ: 2
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] ผู้รู้และผู้มีประสบการณ์ช่วยผมด้วยครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครราชสีมา
คือผมอยากเปิดฟาร์มแพะครับ ผมจะเลี้ยงเปนแพะเนื้อ พันธุ์แองโกลผสมบอร์ จะเริ่มเลี้ยงประมาณ 20 ตัว แม่พันธุ์ 20 ตัว พ่อพันธุ์ 1 ตัว ผมอยากทราบว่าผมต้องใช้โรงเรือนเนื้อที่เท่าไร ครับแล้วราคาโรงเรือนในปัจจุบันราคาประมานเท่าไรครับ ถ้าจะล้อมรั้วในเนื้อที่หนึ่งไร่ต้องซื้อกี่เมตรครับรั้วแบบลวดล็อกครับรึว่ามีรั้วแบบไหนแนะนำช่วยแนะนำทีนะครับ แล้วค่าอาหารสำหรับแพะ 20 ตัวประมานเท่าไรครับให้หญ้ากับกระถิน
ไม่ได้ปล่อยแทะเล็ม
ช่วยผมทีครับช่วยพูดให้ผมนึกเห็นภาพทีครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
กำแพงเพชร
ค่าหญ้าตัดเองตามข้างทางคิดแต่ค่าน้ำมัน(ในกรณีเลี้ยงเอง)
ค่าโรงเรือน  ที่ผมสร้าง 6 x 6 M เป็นโรงนอน  แล้วก็ที่ให้ร่มเงา 6 x 6 M  ค่าใช้จ่ายประมาณ 30000 บาท หลังคาสังกะสี
เสาปูน 1 เมตร ต่อไม้ยูคา  พื้นเป็นไม้รวก
ส่วนรั้วล้อม 1 ไร่ กว้างมากเปลือง รั้ว  ซื้อของบังทอง 1.65 x 100 M  ประมาณ 9000 + ค่าขนส่ง  ล้อมได้แค่ไหนก็แค่นั้น
ทำเสารั้วให้แข็งแรง  ดึงให้รั้วตึง  ถ้าหย่อนงานเข้าครับ

แสดงความคิดเห็น

yotin  เสาแข็งแรง ขึงตึง ป้องกันสุนัขได้ ดีเยี่ยม บังทองถูก  โพสต์เมื่อ 2-5-2013 20:48:32
เด็กเลี้ยงแพะ  ขอบคุนครับ คือจะใช้รั้วล้อมบ้านด้วยครับ  โพสต์เมื่อ 2-5-2013 20:25:31
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ดูทุนตัวเองก่อนครับ ผมทำคอกให้แม่พันธุ์ยี่สิบตัว พ่อพันธุ์หนึ่งตัว กว้างสามเมตร ยาวเก้าเมตร งบประมาณไม่เกินสองหมื่นครับ เสาปูนหน้าสี่ยาวสองเมตรครึ่ง พื้นไม้ยูคาทั้งหมด มุงหญ้าคา เป้าหมายใช้คอกไม่เกินสามปี แต่ที่ไปดูมาทุนเขาน้อยเขาหาวัสดุในบ้านยกพื้นสูง แทบไม่มีค่าใช้จ่ายเลยครับ

แสดงความคิดเห็น

เด็กเลี้ยงแพะ  ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ  โพสต์เมื่อ 3-5-2013 02:27:31
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 12-5-2024 14:53