สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1091|ตอบ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] ยังไม่เคยเลี้ยงแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ระยอง
สวัสดิวันสงกรานต์ครับ
สมาชิกใหม่ครับ 13/04/2556
จากข้อมูลที่อ่านมาหลายที่ จะบอกว่ายากก็ไม่น่ายาก แต่ก็คิดว่าไม่ง่าย แต่อยากเลี้ยงครับ
ผมอยู่จังหวัดระยอง สัตวแพทย์กับเพื่อนบ้านเค้าแน่นำให้เลี้ยงเพราะหญ้าขนเยอะน้ำธรรมชาติก็มี ตอนนี้เลี้ยงเป็ดเทศไม่กี่ตัวเองครับ
อยากเลี้ยงแพะเนื้อ
ข้อมูลที่อยากทราบครับ
1. อยากเริ่มเลี้ยงไม่กี่ตัวครับ สัก 4-5 ตัว (ผู้ 1 ตัว) ได้ไหมครับ แล้วถ้ามีลูก..ต้องหาตัวผู้ใหม่อีกตัวใช่เปล่าครับ (เห็นว่าห้ามเลือดชิด)
2. จะห้ามผสมยังไงระหว่าง พ่อแม่ลูก-พี่น้อง แยกเป็นคอกเหรอครับ แล้วุถ้าปล่อยหากินธรรมชาติมันจะทับกันเปล่าครับ จะดูยังไงว่าจะทับกันตอนไหน
3. สัตว์ที่ต้องระวังกับแพะ..นอกจากหมาแล้ว...หนู/งู/ตัวเงินทองนี้รวมด้วยไหมครับ (เงินทอง คงไม่เข้า แต่งูนี้สิไม่แน่ใจ)
4. มีคนเลี้ยงอยู่ใกล้ๆ เค้าบอกว่าหาตลาดไม่ยาก แต่อยากได้ข้อมูลจากสมาคมและเพื่อนๆสมาชิกด้วยครับว่าตลาดใกล้ๆจังหวัดระยองหายากไหมครับ
5. ทำคอกยกสูงเท่าอกโอเคไหมครับ พอดีงบจำกัด (เทปูนข้างล่างเพื่อสะดวกในการทำความสะอาดครับ)
6. อาหารให้ตอนเช้า แต่ปล่อยตอนเย็นได้ไหมครับ
7. เรื่องโรคติดต่อของแพะจะติดคนไหมครับ (ถ้าให้สัตวแพทย์มาดูแล เห็นว่าต้องถ่ายพยาธิทุก 3 เดือน และต้องทำอะไรอีกครับ...อ่านเยอะแล้วงง..จำไม่ได้)

ขอถามแค่นี้ก่อนครับ ขอบคุณครับสำหรับทุกข้อมูลที่ให้
ขอให้เล่นน้ำให้สนุกน่ะทุกท่าน

Rank: 9

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

ลงมือเลี้ยงจริงแล้วจะได้รู้ทุกสิ่งทุกอย่างครับ เลี้ยงน้อยกะเลี้ยงมากเหนื่อพอกันครับ แต่ความคุ้มค่าต่างกัน

จังหวัด
ระยอง
กำลังทำเล้าให้แพะอยู่ครับ...

Rank: 3

จังหวัด
ฉะเชิงเทรา
เอาใจช่วยคับ ผมก้อพึ่งเลี้ยงได้ไม่กี่วันเองคับ
ความสำเร็จ เริ่มต้นจากก้าวแรก ที่ย่างเดิน....

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

5#
โพสต์เมื่อ 17-4-2013 20:06:28 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อยากได้ประสบการณ์ดี ๆ พยายามโทรหาปรึกษาผู้รู้ในสมาคมนี้แหละครับ จะได้ไม่ผิดพลาด

จังหวัด
ระยอง
6#
โพสต์เมื่อ 17-4-2013 20:26:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณครับทำเสร็จแล้วจะลงรูปให้ดูครับ

G.S.A.
0266
จังหวัด
อุตรดิตถ์

7#
โพสต์เมื่อ 19-4-2013 23:01:06 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมทำคอกใหม่ครับ สูงสองเมตรครึ่ง มุงแฝก ไม้ยูคาล้วน ๆๆๆๆๆๆๆๆ เสาปูนครับ ขนาด สาม คูณ เก้าเมตร สามห้องพอดี ขังพ่อพันธุ์ห้องละตัว หมดไปสองหมื่นก่าแระค้าบ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 11-5-2024 18:18