สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1768|ตอบ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[การจัดการ] คอกแพะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ราชบุรี
อยากรู้ว่า...
คอกพ่อพันธุ์กับคอกแม่พันธุ์...(คอกเดี่ยว)
ควรมีขนาด ก*ย เท่าไร อ่ะครับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

G.S.A.
0251
จังหวัด
อุดรธานี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

มีกี่ตัว
วัฒนะฟาร์ม       G.S.A. 0251
ติดต่อได้ที่ อ.หนองแสง จ.อุดรธานี
จำหน่ายแพะพันธุ์บอร์เลือดสูง  ราคาถูกๆ
โทร 0833513800 คุณ ธง ครับ
แพะทุกตัวมีประวัติการเกิดที่แน่นอน

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย ธง เมื่อ 5-3-2013 22:21
มีกี่ตัว

10...ครับ

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

น่าจะสองตารางขึ้นนะไม่อึดอัด

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ราชบุรี
คุณแพะหย่านมคร้าบ........จะเลี้ยงจริงจังหรือว่าเป็นอาชีพเสริมครับ อยากลงทุนเยอะหรือน้อยครับ  จากประสบการณ์ของผมก้อประมาณเกือบปี ต้องบอกอย่างนี้ครับ  ในตำราบอกว่าแพะ 1 ตัว ต่อ 1 ตร.ม. เราก้อเอากว้างคูณยาวมาคูณกัน ใช่ไหมครับ แต่ผมมีความคิดแบบชาวบ้านมากกว่าว่า  ถ้าเราคิดจะเลี้ยงแบบไม่จริงจังหรืออาชีพเสริมค่อยเป็นค่อยไป ผมว่าแบบเพิงหมาแหงน แล้วตีนั่งร้านให้แพะอยู่แบบสบายๆผมว่าก้อโอเคนะครับ หรือว่าถ้าไม่อยากตันั่งร้าน ก้อหาไม้พาเลทมาให้เขานอน หรืออะไรก้อได้ครับให้เขานอนสูงๆหน่อย พอเราได้เงินจากแพะเรื่อยๆๆค่อยๆๆปรับปรุง  ผมเป็นคนหนึ่งที่หมดกะค่าโรงเรือนไปเพืียงเพื่อเลี้ยงแพะไม่กีตัวครับ..........แต่ต้องบอกว่าถ้าเรายอมเสียเลยคือมีทุนเยอะหน่อย ทำแบบมาตรฐานก้อจะอยู่ได้ยาว แต่จะตามทุนทันมั้ยนั้นขึ้นอยู่กะเรานะคร้าบ...............ผมอยากแชร์บ้างครับ เพราะประสบการณ์โดยตรงของผมเองครับผม...........ลองดูนะครับผิดถูกงัยไม่ว่ากันนะคร้าบ เอ....อยู่ราชบุรีแถวไหนครับ ผมอยู่บ้่านโป่งมีไรคุยกันเป็นเพื่อนกันได้นะคร้าบ.......ผมจะได้มีเพื่อนโซนราชบุรีเยอะขึ้นครับผม  ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น

bigge  ไว้มาแชร์ความรู้กะผมบ้างนะคร้าบ.........  โพสต์เมื่อ 6-3-2013 21:56:44

จังหวัด
ราชบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย bigge เมื่อ 6-3-2013 21:55
คุณแพะหย่านมคร้าบ........จะเลี้ยงจริงจังหรือว่าเป็นอาช ...

ผมเลี้ยงด้วยใจรัก ครับ.....ตอนนี้ก็ทำโรงเรือน+คอก เสร็จแล้วด้วยครับ..
หมดหลายอยู่.....แต่ผมไม่ได้หวังผลมากเพียงแต่ต้องการให้พวกเขาอยู่อย่างสบายพอๆกับ พวกเรา..ครับ

แสดงความคิดเห็น

bigge  งั้นเยี่ยมเลยครับ...ยินดีที่รู้จักครับ......  โพสต์เมื่อ 7-3-2013 09:59:42
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 10-5-2024 03:53