สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 11247|ตอบ: 16
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] สงสัยเรื่องการถ่ายพยาธิให้แม่แพะครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
นครราชสีมา
พอดีได้อ่านเรื่องการถ่ายพยาธิให้แม่แพะแล้วเกิดความสับสนครับ เพราะท่าที่อ่านมาคือ
- ควรถ่ายพยาธิให้แพะทุก 4-6 สัปดาห์

- ไม่ควรถาสยพยาธิให้แพะในช่วงที่แพะท้อง
และเท่าที่ทราบมาคือแพะจะท้องเฉลี่ย 2 ปี 3ท้อง ถ้าแพะสมบูรณ์ดี ก็อาจได้ปีละ 2 ท้อง ตั้งท้องประมาณ 5 เดือน

กรณีแรก ถ้าแพะสมบูรณ์ดี ให้ลุกปีละ 2คอก  
- แม่แพะจะตั้งท้อง 5 เดือน เลี้ยงลูกให้นมประมาณ 2 เดือน แล้วตั้งท้องอีก 5 เดือน

กรณีที่2 ถ้าแมีแพะให้ลูก 2 ปี 3คอก
-แม่แพะจะตั้งท้อง 5 เดือน เลี้ยงลูกให้นมประมาณ 4 เดือน ตั้งท้องอีก 5 เดือน แล้วเลี้ยงลูกให้นมประมาณ 4 เดือน จึงตั้งท้องอีก 5 เดือน

ข้อสงสัยครับ
1.เราจะให้ยาถ่ายพยาธิกับแม่แพะช่วงเวลาใหนครับถึงจะปลอดภัย
2.และควรให้ยาชนิดใหนครับ ยาถ่ายพยาธิแบบฉีดพวก Ivermec หรือยาถ่ายพยาธิแบบกรอกพวก Albendazole

ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ปล.หากผิดพลาดประการใดขอข้อชี้แนะด้วยนะครับผม

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

จังหวัด
กำแพงเพชร
สงสัยเหมือนกัน
ไม่มีคำว่าทำไม่ได้

จังหวัด
ลพบุรี
เมื่อวานผมถ่ายให้แพะท้องไปแล้วครับก็ถ่ายให้แพะท้องบ่อยนะครับไม่เห็นเป็นไรแต่
เริ่มกลัวแล้วสิ
ฟาร์มแพะภัทรพล-ภูผาฟาร์ม แพะบ้านๆที่กำลังพัฒนาสายพันธุ์   G.S.A.0220   088-6261201,084-5401301

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
สตูล
5#
โพสต์เมื่อ 26-2-2013 12:55:11 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ของผมก็เหมือนกัน ถ่ายตอนท้องได้ครับ

จังหวัด
นครราชสีมา
6#
โพสต์เมื่อ 26-2-2013 14:14:08 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เคยเห็นหลายๆท่านบอกว่าพวก Albendazole ไม่ควรใช้กับแพะท้อง อาจทำให้แท้งได้
ส่วน Ivermec ก็ไม่ควรใช้กับแพะท้องอ่อน หรือช่วงที่ท้องแก่ (แล้วช่วงกลางๆของการท้องนี่มันช่วงใหนนะ)
เคยถามร้านขายยาช่วงที่มีงานเทศการโคนมที่สระบุรี เขาบอกว่าช่วงแพะท้องควรใช้ยาถ่ายพยาธิแบบราดหลัง ( เพิ่งเคยรู้ว่ามียาถ่ายพยาธิแบบลาดหลังด้วย เลยงงๆว่าลาดหลังพยาธิมันจะตายได้ไง ราคาค่อนข้างแพงด้วย 500cc.นี่เกือบพันห้า

ตอนนี้เลยยังปวดหัวอยู่ว่าจะถ่ายตอนไหน ใช้ยาอะไรดี

Rank: 3

G.S.A.
0245
จังหวัด
ร้อยเอ็ด

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

7#
โพสต์เมื่อ 26-2-2013 16:09:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ท้องแก่ท้องอ่อนผมซัด Albendazole หมดเลย ก็ไม่เห็นมีแท้งซักตัวนะครับ
S.C. Supcharoen Farm (G.S.A 245)
93 ม.9 ต.นิเวศน์ อ.ธวัชบุรี จ.ร้อยเอ็ด  โทร 0844320886

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0209
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

8#
โพสต์เมื่อ 26-2-2013 19:00:17 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เอ่ ตามทหษดีไมทราบนะครับ แต่ที่ผมปฏิบัตอยู่ ผมถ่ายพยาธิทุกเดือน ส่วนตัวที่ท้แงก็ถ่ายทั้งหมดครับ ทั้งท้องแก่ ท้องอ่อน ตัวล่าสุดที่ถ่ายไป คือตัวเมียท้องแก่ ผมถ่ายเสร็จ อีก 1 อาทิตย์ก็ออกครับ ลูกแข็งแรงดี ซึ่งก่อนหน้านั้นท้องอ่อนๆผมก็ถ่ายครับ แต่การถ่ายของผม ก็ฉีด สลับกับกรอกปากครับ อีกอย่างวันศุกร์นี้ก็ได้เวลาถ่ายพยาธิยกคอกอีกแล้วคร๊าบ ^®^

แสดงความคิดเห็น

นายอวิรุทธ์  ถ่ายก่อนคลอดเยี่ยมมาก ก็ทำเช่นนั้นเหมือนกันครับ ลูกไม่ติดพยาธิจากแม่   โพสต์เมื่อ 27-2-2013 08:21:44
นูรุซซะมาน คอก แพะ - แกะ บ้านๆ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ - แกะ ไทย G.S.A.0209
80  หมู่ 8  ต.บางน้ำเปรี้ยว
อ.บางน้ำเปรี้ยว   จ.ฉะเชิงเทรา   24150
Email : waree_bv@hotmail.com
Tel : 094-670-4959 (วุฒิ) D-TAC

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0209
จังหวัด
ฉะเชิงเทรา

9#
โพสต์เมื่อ 26-2-2013 19:00:59 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เอ่ ตามทหษดีไมทราบนะครับ แต่ที่ผมปฏิบัตอยู่ ผมถ่ายพยาธิทุกเดือน ส่วนตัวที่ท้แงก็ถ่ายทั้งหมดครับ ทั้งท้องแก่ ท้องอ่อน ตัวล่าสุดที่ถ่ายไป คือตัวเมียท้องแก่ ผมถ่ายเสร็จ อีก 1 อาทิตย์ก็ออกครับ ลูกแข็งแรงดี ซึ่งก่อนหน้านั้นท้องอ่อนๆผมก็ถ่ายครับ แต่การถ่ายของผม ก็ฉีด สลับกับกรอกปากครับ อีกอย่างวันศุกร์นี้ก็ได้เวลาถ่ายพยาธิยกคอกอีกแล้วคร๊าบ ^®^
นูรุซซะมาน คอก แพะ - แกะ บ้านๆ
สมาคมผู้เลี้ยงแพะ - แกะ ไทย G.S.A.0209
80  หมู่ 8  ต.บางน้ำเปรี้ยว
อ.บางน้ำเปรี้ยว   จ.ฉะเชิงเทรา   24150
Email : waree_bv@hotmail.com
Tel : 094-670-4959 (วุฒิ) D-TAC

G.S.A.
0156
จังหวัด
ศรีสะเกษ

10#
โพสต์เมื่อ 27-2-2013 05:50:48 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ทำเหมือนคุณ wut ค่ะถ่ายหมดเลยทั้งท้องแก่และท้องอ่อน ใช้ทั้งฉีดและกรอกปาก ไม่เคยเห็นแท้งนะเพราะถ้าท้องแล้วไม่ถ่ายพยาธิกว่าจะคลอดก็เสร็จมันพอดี แบบลาดหลังเคยเห็นแต่ที่เขาเอามาราดวัว ไม่รู้ว่ามันราดแพะได้ราคาแพงเลยไม่เคยซื้อ แถวนี้หาซื้อยากด้วยค่ะ

G.S.A.
0037
จังหวัด
นครราชสีมา

11#
โพสต์เมื่อ 27-2-2013 07:01:20 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
จริงๆแล้วเค้าก็ไม่อยากให้ทำกิจกรรมอะไรกับแพะท้องหรอกครับ แต่ในทางปฏิบัติมันยาก ทำให้เกิดความยุ่งยากกับฟาร์ม ถ้าจะถ่ายพยาธิก็ทำไปตามวงรอบที่เราวางไว้เลย แต่ให้แพะมีความเครียดน้อยที่สุด วงรอบที่ฟาร์มผมใช้ 3 เดือนครั้งครับ ตัวยาไม่สาระแต่ขอให้สบับกัน
ยิ่งคุณฟาร์ม (แพะนม)  อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา
มือถือ : 081-879-6788  (บอย)
Face Book : nuttapas sripalung
แฟนเพจ : แพะนม นครราชสีมา

จังหวัด
นครราชสีมา
12#
โพสต์เมื่อ 27-2-2013 09:13:21 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
วิชาการกับประสบการณืบางทีมันก็สวนทางกัน

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ของพี่ๆทุกท่านครับ

จังหวัด
ราชบุรี
13#
โพสต์เมื่อ 27-2-2013 10:32:19 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมเคยสอบถามหลายๆท่านที่มีประสบการณ์ บอกว่าสามารถถ่ายพยาธิให้กับแพะท้องได้ครับ เรื่องการถ่ายพยาธิที่กลัวแท้ง การแท้งที่น่ากลัวน่าจะเป็นตอนจับแพะถ่ายพยาธิมากกว่าครับ เพราะเราต้องไล่จับมัน แต่ถ้ามันจับง่ายๆก้อไม่มีปัญหาครับ  ของผมตอนนั้นถ่ายให้แม่เพิ่งคลอด แล้วทะลึ่งถ่ายให้ลูกที่เกิดได้ 2 เดือน มันได้ยาจากการถ่ายพยาธิ กับยาจากนมแม่ สามวันถ่ายไม่หยุดตายเลยครับ (แต่ก้อเป็นแค่ตัวเดียว) ลองดูนะครับ ประสบการณ์ผมก้อน้อยนิดครับผม

bigge  ครับผม.......ผมก้อได้ความรู้จากพี่เช่นกันครับ  โพสต์เมื่อ 27-2-2013 15:46:43
kongi  ขอบคุณครับสำหรับประสบการณ์ที่นำมาแบ่งปันกันครับ  โพสต์เมื่อ 27-2-2013 14:52:50

จังหวัด
ขอตอบที่ละข้อสงสัยนะครับ
- ควรถ่ายพยาธิให้แพะทุก 4-6 สัปดาห์  อันนี้เป็นอะไรที่ไม่ถูกต้องทั้งหมดครับ เพราะขึ้นอยู่กับฟาร์มท่านครับว่ามีปัญหาเรื่องพยาธิมากไหมเช่นถ้าเลี้ยงปล่อยจะพบมาก แต่ให้ดีท่านต้องลองกักแพะแล้วนำอุจจาระมาตรวจดูก่อนว่ามีพยาธิแบบไหน เพราะพยาธิแต่ล่ะตัวเราต้องฆ่ามันที่วงจรชีวิตไม่เหมือนกันรวมทั้งยาที่ใช้เดียวกันก็จริงแต่ปริมาณยาต่างกันครับ อันนี้ต้องดูเป็นรายๆไปเดี๋ยวผมจะมารีวิวเป็นบทความให้ฟัง
อันนี้เป็นรายชื่อพยาธิที่ยาช่วยฆ่ามันได้  gastrointestinalroundworms (adults and 4th stage larva), lungworms
(adults and 4th stage larva), cattle grubs (parasitic stages), sucking lice, and mites (scabies).เทียบเคียงกับในวัว
- ไม่ควรถ่ายพยาธิให้แพะในช่วงที่แพะท้อง
อันแรกให้เข้าใจว่าไอเวอร์แม็กตินถ่ายผ่านทางนมได้นะครับอันนี้ก็เป็นอีกเหตุผลที่ห้ามเพราะลูกจะได้รับด้วยไม่ใช่แค่ดูดนมแม่แต่ลูกที่อยู่ในท้องก็ได้รับเป็นพิษต่อหลายระบบครับซึ่งยานี้ไม่นิยมฉีดในลูกที่มีอายุต่ำกว่า 2-3 เดือนเพราะเป็นอันตรายมาก อันนี้เป็นหลักให้ดีคือไม่ควรให้ในแม่อุ้มท้องเลยครับจะปลอดภัยที่สุด
- เราจะให้ยาถ่ายพยาธิกับแม่แพะช่วงเวลาใหนครับถึงจะปลอดภัย ก็เป็นช่วงที่หลังจากหย่านมลูกออกจากแม่ครับช่วงนั้นก็ฉีดได้เลยไม่มีปัญหาช่วยที่นมใกล้หมดก็ได้อยู่กับว่าท่านจัดการแพะแบบไหน
- ควรให้ยาชนิดใหนครับ ยาถ่ายพยาธิแบบฉีดพวก Ivermec หรือยาถ่ายพยาธิแบบกรอกพวก Albendazoleอันนี้บอกไม่ได้ครับว่าอันไหนดีกว่าแต่ยากรอกจะปลอดภัยในลูกแพะที่มีปัญหาพยาธิตอนอายุไม่เกิน 2 เดือนแต่ทางที่ดีท่านต้องรู้ว่าพยาธิที่ก่อปัญหาในฟาร์มท่านคือตัวไหนเราจะได้ใช้ยาที่สามารถฆ่าพยาธินั้นๆได้ครับ เพราะยาทั้งสองตัวนี้ไม่ได้ครอบยคลุมทุกพยาธิครับอันนี้เป็นอะไรที่อยากให้ทุกคนเข้าใจใหม่เลยครับเพราะคิดว่าไอเมอเม็กจัดการได้หมด

TurnPro  ผมพูดตามวิชาการแต่ใครจะยึดตามประสบการก็แล้วแต่ครับแค่เสนอทางเลือก  โพสต์เมื่อ 1-3-2013 18:17:36
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

Rank: 1

จังหวัด
พัทลุง
15#
โพสต์เมื่อ 17-10-2014 15:18:44 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แล้วพอจะสรุปได้บ้างมั้ยค่ะ ว่าควรหรือไม่ควรฉีดขณะแพะตั้งท้อง

Rank: 1

จังหวัด
พัทลุง
16#
โพสต์เมื่อ 17-10-2014 15:37:24 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เจอปัญหาแพะเป็นพยาธิมากอยู่ 1 ตัว  เราสามารถถ่ายพยาธิติดต่อกันหลายครั้งได้มั้ย จะอันตรายมั้ย

จังหวัด
17#
โพสต์เมื่อ 17-10-2014 18:46:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
อย่างแรกนะครับ
ห้ามให้ลูกสัตว์ที่อายุต่ำกว่า 2 เดือน จะปลอดภัยที่สุดครับ
และไม่ทำให้แม่แท้งช่วงอุ้มท้องครับผม แต่สาเหตุที่จะแท้งเกิดได้จากช่วงท้ายของการอุ้มท้องแล้วแม่เครียดมาก
ทำให้มีโอกาสแท้งได้และอีกอย่างคือ ยาเข้ากระแสเลือดไปฆ่าตัวอ่อนพยาธิทำให้ตัวอ่อนที่ตายไปอุดตันในอวัยวะบางส่วนทำให้เกิดการแท้งหรืออาการไม่พึงประสงค์อื่นๆได้ครับ
ถ้าผมแนะนำเองจะให้ฉีดก่อนแม่คลอดอย่างช้าสุด 2 สัปดาห์ก่อนคลอด
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 7-5-2024 15:36