สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: หนุ่มโคราช
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ] คอกแพะหนุ่มโคราช (บอร์ไทย ใจอีสาน)   [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ราชบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 31-10-2013 13:00:48 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เรียนพี่หนุ่ม

ผมเป็นสมาชิก Thai Feed มานานแล้วครับพอดีตอนนี้วางแผนว่าจะสร้างคอกใหม่ครับตอนนี้มีแม่แพะประมาณ 40- 50 ตัวได้แต่คิดว่าจะขยายเพิ่มอีกให้ได้สัก 100 แม่ครับ ทีนี้พอดีว่าผมเข้าไปหาข้อมูลเก่าๆใน Thai Feed แล้วแต่ว่าเน็ตมันถูกล็อคเอาไว้ครับเลยไม่ได้ข้อมูลตรงส่วนนี้มา จึงอยากขอความอนุเคราะห์จากพี่หนุ่มครับช่วยหาข้อมูลให้ทีครีบ (ผมหาข้อมูลเบื้องต้นไว้บ้างแล้วแต่ว่าไม่ละเอียดมาก)
1. ผมคิดว่าจะสร้างที่ความสูงพื้นคอกอยู่ที่ 2 เมตรขึ้นไป (จะได้ทำงานได้สะดวกครับ)
2. อยากทราบขนาดโรงเรือนที่เหมาะสมกับจำนวนแม่พะ 100 ตัว ไม่รวมลูกแพะครับ
3. อยากทราบว่าจะใช้วัสดุอะไรที่เหมาะสมและมีราคาถูกในการทำพื้นคอกครับ
4. ผมอยากทำรางใส่อาหารใส่หญ้าในเรืองเรือนด้วยครับ (กันไว้เวลาฝนตกครับ)
5. และสุดท้ายน้ครับผมรบกวนอีกเรื่องครับรบกวนพี่หนุ่มส่งข้อมูลมาที่ Pamotratchaburi@gmail.com ครับผม

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ

จังหวัด
ราชบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 2-11-2013 14:34:59 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม อิอิ
เอาระเบิดไปเป็นรางวัล 555

ล้อเล่นเด้อ...ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น

หนุ่มโคราช  ยินดีคับ แต่ระเบิดเค้าม่ายอาวน้า ^^  โพสต์เมื่อ 2-11-2013 21:10:02

จังหวัด
ราชบุรี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 12-11-2013 12:48:00 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยมมากครับพี่

ผมชอบรางใส่อาหารมากครับง่ายๆแต่มีสาระดี

ตามร้านวัสดุก่อสร้างทั่วไปมีขายหรือเปล่านะ ?

เย็นนี้ต้องไปถามดูบ้างแล้ว  อิอิ เข้าท่าดี

แสดงความคิดเห็น

หนุ่มโคราช  รางปูน หาซื้อตามร้านว้สดุก่อสร้าง(งานปูน) อันละสองร้อยกว่าบาทคับ  โพสต์เมื่อ 13-11-2013 10:09:44
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 10-5-2024 08:56