สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1719|ตอบ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] อยากทราบครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

G.S.A.
0171
จังหวัด
สงขลา

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

หลังจากฉีดยาถ่ายพยาธิแล้วอีกกี่เดือนถึงจะถ่ายพยาธิใหม่ได้อีกครั้งครับ
นาหว้าฟาร์ม
80 ม.1 ต.ฉาง อ.นาทวี จ.สงขลา
081-9903088
สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย G.S.A.0171

G.S.A.
0191
จังหวัด
ราชบุรี

มารอเก็บเกี่ยวอีกแระ...

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
อุทัยธานี
ผมก็เคยสอบถามข้อสงสัยแบบนี้นะครับ ว่าฉีดไปแล้วจะต้องฉีดอีกทีตอนไหน ผมก็เลยตั้งข้อสังเกตเองนะครับ ว่าเราเลี้ยงแบบไหน ปล่อยทุ่งหรือขังคอก ถ้าปล่อยทุ่งความเสี่ยงในเรื่องพยาธิก็อาจจะสูง ก็ควรทำแบบ 2- 6เดือนฉีดหรือกรอกอีกที หรือเราจะสังเกตสีของใต้ตา(แหวกเปลือกตาสังเกตใต้ล่าง)ว่ามีระดับสีแดง หรือซีดมากน้อยแค่ไหน ซึ่งในกระทู้เก่าๆมีสมาชิกของเราก็ลงไว้นะครับ ว่าสีของใต้ตามีระดับไหน ลองค้นหาดูนะครับ
ปล.ของผมกรอกไปเมื่อกลางเดือนมกราคม  ต่อไปคงพฤษภาคมอีกที  (ความเห็นส่วนตัวนะครับไม่มีความรู้อะไรมาก สงสัยถาม มีคนบอกก็จดจำแล้วแชร์ประสบการณ์กันครับ)

แสดงความคิดเห็น

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  เยี่ยมมากครับเต๋า ไม่เป็นแล้วจะกรอกยาไปทำไม อันนี้คิดเห็นส่วนตัวครับ  โพสต์เมื่อ 15-2-2013 19:24:51
นายธนรัตน์ จันทร์งาม
จังหวัดอุทัยธานี
TJ FARM SHEEP
โทร 0807613005(AIS)
led1163@gmail.com
สมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย G.S.A 0217
59/6 ม.2 ต.สะแกกรัง อ.เมือง จ. อุทัยธานี

จังหวัด
กาญจนบุรี
ผมก็มัยแน่ใจครับ แต่ของผมฉีดทุกเดือนครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
5#
โพสต์เมื่อ 14-2-2013 15:33:12 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

Rank: 9

G.S.A.
0179
จังหวัด
กาญจนบุรี

6#
โพสต์เมื่อ 14-2-2013 16:19:04 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ภาคใต้น่าจะต้องสลับฉีด ป้อน ทุกเดือน ลองค้นจากหัวข้อคลีนิคแพะ ครูเอ๋เคยทำโปรแกรมให้ดู ของผมเลี้ยงที่กาญหน้านี้แล้งมาก โปรแกรม 2 เดือนครั้ง หน้าฝนทุกเดือนฉีดสลับป้อนครับ

จังหวัด
7#
โพสต์เมื่อ 15-2-2013 16:24:37 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ผมจะสรุปโปรแกรมการใช้ยาถ่ายพยาธิให้ซักช่วงสิ้นเดือนนะครับ
ขอบอกอย่างแรกเลยว่าเป็นความเข้าใจผิดอย่างมากที่จะฉีดยาไอเวอเมคเป็นประจำและช่วงเวลาห่างกันไม่มากเพราะมีโอกาสดื้อยาได้สูงด้วยเช่นกัน
วิธีการเลือกใช้ยาถ่ายพยาธิอย่างแรกสำคัญมากเราต้องรู้ก่อนว่าพยาธิที่เราติดนั้นคือชนิดไหน โดยการกักบริเวณแพะแล้วรอเก็บอุจจาระมาตรวจก่อนซักครั้ง แล้วเราจึงเริ่มดูยาว่าตัวไหนออกฤทธิ์ดีต่อพยาธินั้นๆ เพราะบอกได้เลยไอเวอเมคไม่ได้ครอบจักรวาลรักษาได้ทุกพยาธิครับ และปริมาณยาที่ใช้ก็ไม่ตายตัวเพราะพยาธิแต่ละตัวให้ปริมาณยาต่างกัน เลยบางครั้งมีคนชอบบ่นกันว่าทำไมคนนี้ฉีดแล้วหายแต่อีกคนทำเหมือนกันแต่ไม่หาย อันนี้น่าเป็นห่วงเพราะจะทำให้พยาธิดื้อยาฉีดเท่าไหร่ก็ไม่หาย รวมทั้งยานี้ตกค้างในเนื้อสัตว์อีกด้วยเป็นเวลาส่วนใหญ่ 50 วัน เราต้องมีใช้ความรู้ทางวิทยาศาสตร์จริงเพื่อจะพัฒนาได้ยั่งยืนครับไม่งั้นต่อไปจะต้องใช้ยามากมายเหมือนกรณีหมู ไก่ที่ดื้อยามั่วไปหมด และสิ่งเหล่ามันส่งมาถึงยาคนนะครับมทำให้คนใช้ยาบางชนิดไม่ได้ผลเช่นกัน อันตรายมากเพราะเราทานมันเข้าไป
ฉีดยาถ่ายพยาธิแล้วอีกกี่เดือนถึงจะถ่ายพยาธิใหม่ได้อีกครั้งครับ
อย่างแรกดูก่อนเลยว่าฉีดแล้วพยาธิออกมาไหม กักบริเวณก่อนสองวันแล้วค่อยพิจาณา สังเกตอุจจาระบ่อยว่ามีไหม
ถ้ามีก็อาจเริ่มกักแล้วดูว่ามันเยอะไหมถ้า เริ่มมีเยอะก็เริ่มฉีดอีกรอบ แบบนี้จะดีที่สุดครับ ไม่เปลืองและได้ผลดีอีกด้วย สัตว์ตัวเลือกไม่เกิน 2 เดือนก็ใช้ยากรอกไปก่อนดีกว่าครับเพื่อความปลอดภัย
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
8#
โพสต์เมื่อ 15-2-2013 16:25:46 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย เต๋าอุทัยธานี เมื่อ 14-2-2013 09:02
ผมก็เคยสอบถามข้อสงสัยแบบนี้นะครับ ว่าฉีดไปแล้วจะต้ ...

อันนี้ก็เป็นข้อสังเกตหนึ่งครับแต่ไม่ได้ใช้กับพยาธิทุกชนิดครับ ให้ดีอุจจาระเป็นตัวบอกที่ดีเพราะมีทั้งไข่และตัวพยาธิออกมาครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 15:35