สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ขอคำแนะนำหน่อยครับทุกคน [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 27-4-2012 08:37:48 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
แพะบอร์ ตัวสีขาว หัวสีดำ เป็นลูกผสมครับไล่ตั้งแต่เลือดสูงลงมาถึงลูกผ่านเลย อีกอย่ากการมองแพะบอร์ไม่ควรดูแค่สี แต่ควรมองรูปร่างประกอบ ถ้ามีพ่อแม่แพะให้ดูด้วยจะดีมาก เพราะมันต้องมีที่มาที่ไปไม่ได้ออกมาจากระบอกไม้ไผ่ครับ พอดีว่าวงการแพะทุกวันนี้ไม่มีการทำประวัติดีเหมือนวงการวัว แต่ก็คิดว่าการดูพ่อพันธุ์ แม่พันธุ์มาเป็นองค์ประกอบก่อนการตัดสินใจซื้อ เป็นเรื่องที่ควรทำนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้นนั้นก็ต้องมีความเข้าใจในสายพันธุ์บ้าง อ่ายเยอะ ๆ ดูเยอะ ๆ สอบถามจากผู้รู้ (ที่รู้จริงนะครับ) ไม่อย่างนั้นจะทำให้ยิ่งสับสน ผมเคยมีโอกาศไปเที่ยวการประกวดแพะเจอกรรมการท่านหนึึ่่งพูดอธิบายลักษณะพันธุืแพะที่เข้าประกวด แพะตัวนั้นเป็นลูกผสมบอร์ื ซาแนน แองโกร แต่ท่านจะดูไม่ออกหรือย่างไรเวลาอธิบาย ก็เลยใช้คำว่า "แพะตัวนี้ลักษณะดี ผมไม่มั่นใจว่าเป็นเลือดร้อยหรือลูกผสม" ผมคิดว่าขนาดท่านซึ่งเป็นกรรมการยังไม่มั่นใจ แล้วจะให้คนที่มาหาความรู้จากท่านได้อะไรกลับไป
พูดเยอะแล้ว ไปก่อนครับ

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
กระทู้ล่อเป้า ตัวคุณเองก็รู้ว่าเลือดเท่าไหร่จะตั้งกระทู้เหน็บแนมไปทำไมกัน โจมตีคนอื่นระวังโดนเอาคืนนะ ของคุณดีจริงเอารูปมาดูบ้างดิ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 8-5-2024 06:38