สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1252|ตอบ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แม่แพะป่วย [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
กาญจนบุรี
รบกวนท่านผู้รู้ครับ ตอนนี้แม่แพะสาวที่ออกลูกมา ครบ เจ็ดวันแล้วครับ แต่ที่จิ๋มแพะยังบวมอยู่เลยครับ
บวมมากๆๆเลย รู้สิกว่ามันจะฉีกขาดเยอะมาก ทำ อย่างงัยดีครับ ( ตามหมอมาดูแล้วหมอฉีดแก้อักเสบกับฆ่าเชื้อแล้วครับ)
ผมเป็นกังวนมากเลย ครับ

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขอให้หายไวไวคับ

Rank: 4Rank: 4

G.S.A.
0156
จังหวัด
ศรีสะเกษ

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แน่ใจนะคะว่านอกจากการฉีกขาดแล้วไม่มีหนอนแมลงวันที่บ้านเคยเป็นข้างนอกดูบวมๆพอแหวกข้างในกลวงเชียวแหละ

จังหวัด
กาญจนบุรี
ต้นฉบับโพสต์โดย ทิมมี่ เมื่อ 12-2-2013 22:44
แน่ใจนะคะว่านอกจากการฉีกขาดแล้วไม่มีหนอนแมลงวันที่ ...

มัยค่อยแน่ใจเท่ารัยครับ แต่หมอบอกว่ามันอักเสบ ลองจับดูฏ็แข็งๆๆครับ จะหายมัยครับ สงสรามันจังเลย
มีวิธีแก้มันครับ เพิ่งจะเริ่มเลี่ยงอะครับ

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
5#
โพสต์เมื่อ 14-2-2013 14:49:30 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
รอดูอาการครับ น่าจะเกิดจากการติดเชื้อหลังคลอดเนื่องจากมีการฉีกขาดด้วยเป็นปกติครับเพราะร่างกายเกิดกระบวนการอักเสบขึ้น (บวม แดง ร้อน) เป็นกลไกของร่างกายที่ต่อต้านเชื้อโรคที่จะเข้ามาครับ ถ้าฉีดยาแล้วก็ดูแลรักษาความสะอาดให้ดีอาจกักบริเวณมันไว้ก่อนไม่ให้ไปลงดิน ไม่ให้บริเวณคอกชื้นครับ แล้วดูอากรภายใน 2-3 วันถ้าไม่ดีขึ้นแล้วมาบอกนะครับ เพราะอาจเป็นเพราะยาที่ใช้ไม่ถูกต้อง ก็ได้อาจต้องให้ยาปฏิชีวนะร่วมด้วย
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
กาญจนบุรี
6#
โพสต์เมื่อ 14-2-2013 15:24:48 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบพระคุณครับสำหรับความรู้ที่ดีๆๆ   ไว้จะลงรู้มาฝากนะครับ นี้ละครับผลงานเขาละ เพิ่งได้ 5 วัน ครับ

จังหวัด
กาญจนบุรี
7#
โพสต์เมื่อ 27-2-2013 10:10:47 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ขอบคุณครับ ตอนนี้แม่แพะหายป่วยแล้วครับ

Rank: 1

จังหวัด
ไม่มีข้อมูล
ดีใจด้วยครับ เวลาแพะป่วย เราเครียดทุกที
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 13-5-2024 09:00