สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 1404|ตอบ: 6
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ทั่วไป] อยากเลี้ยงแพะอะ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

จังหวัด
ชุมพร
ใครรู้ตอบที คือว่าผมอยากจะเลี้ยงแพะแต่ไม่มีความรู้ก็เลยอยากจะถาม คือถ้าผมจะเลี้ยงแม่แพะ5ตัว พ่อแพะอีก1ตัว ต้องทำคอกล้อมรั้วกว้างมั้ย
โรงเรือนขนาด3*3พอมั้ย แล้วแพะ6ตัวกินเยอะมั้ย(หญ้าหาใด้ในสวนมีเยอะ)แล้วเลี้ยงในคอกไม่ปล่อยออกมาใด้มั้ย ให้กินวันละกี่เวลา อยู่ชุมพรมีฟาร์มแพะมั้ย เลี้ยงแล้วขายที่ไหน ราคาเป็นไง ไม่รู้จะถามใครจริงๆๆ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
อยู่อำเภออะไรครับ ที่ก็ชุมพรมีกลุ่มผู้เลี้ยงแพะนะครับ คุณเหลียง เป็นประธานกลุ่มของชุมพร อยู่หลังสวนครับ สมาชิกหรือผู้เลี้ยงแพะชุมพรก็มากพอสมควรนะครับ ในหลายอำเภอ ในนี้ก็มีสมาชิกคนชุมพรอยู่ลองค้นหาดูและเป็นเพื่อนกับเค้าสิครับ ผมว่าสมาชิกในนี้สามารถแบ่งปันความรู้ ประสบการณ์ ตัวแพะ น้ำใจและมิตรภาพในหมู่เพื่อนผู้เลี้ยงแพะด้วยกันได้ดี นอกจากนี้หากรักแพะต้องศึกษาด้วยตัวเองมากๆนะครับ หาข้อมูลอ่านมากๆ(ในเน็ตมีเยอะ) และอยู่กับแพะมากๆสังเกตพฤติกรรมรายตัว รายกลุ่ม หากมีเวลาก็บันทึกตัวเลขต่างๆเก็บไว้ก็จะดีมากๆ นอกจากนี้สามารถปรึกษาหน่วยงานรัฐ เช่น เจ้าหน้าที่ของกรทปศุสัตว์ มหาวิทยาลัยในพื้นที่ เป็นต้น

Rank: 3

จังหวัด
ชุมพร
อยู่ อ.ปะทิวครับ ตอนนี้ก็ใด้แต่หาความรู้พร้อมกับปลูกหญ้า(หญ้าเนเปีย)คิดว่าพอหญ้าขึ้นก็น่าจะหาแพะมาเลี้ยงครับ
ยังมีหญ้กินนีม่างอีก (เคยเอามาปลูกเลี้ยงวัวมาก่อน)ก็คิดว่าเอาหญ้าเป็นอาหารหลัก เกี่ยวให้กินดูแลจัดการง่ายดี
ช่วยแนะนำด้าย ตอนนี้อยากรู้ว่าแพะ6ตัว(แม่แพะ5ตัว พ่อแพะอีก1ตัว )กินหญ้าเยอะมั้ย ให้กินกี่เวลา(เช้าเข่งเย็นเข่ง พอมั้ยหญ้าที่สับแล้วนะเข่งใหญ่ๆ แล้วแพะควรเลี้ยงตอนกี่เดือน(อยากเลี้ยงตอนตัวเล็กๆน่ารักดี%ตายจะสูงมั้ย

จังหวัด
http://www.dld.go.th/research-AH ... t_book/goat_doc.pdf คงพอช่วยได้บ้างนะครับ แถว อ ปะทิวและ อ ท่าแซะ เลี้ยงแพะกันไม่น้อยนะครับ ลองไปเยี่ยมชมดูสิครับ ของ ฟาร์มหมอต้อง สำรวยฟาร์มของน้องโอ๊ต หรือ กลุ่มท่าแซะ ของลุงไพโรจน์ ของพี่เกรียงศักดิ์(พี่ปิ๋ว) บังสมหวัง บังมูซา น่าจะทำให้ทราบแนวทางการเลี้ยง วัตถุดิบในท้องถิ่น  ต้นทุน-กำไร การผสมพันธุ์ การป้องกันและรักษาเบื้องต้น รวมทั้งตลาดแพะในนั้น

จังหวัด
เพิ่มเติมครับ
ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน

G.S.A.
0188
จังหวัด
บุรีรัมย์

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

เยี่ยมยอดมากมายครับ สามัคคี คือ พลัง สร้างสรรเพื่อชุมชน
เกียรติสตึกฟาร์ม   
ลูกพ่อพิรุณเทพ [เกษตรบุรีรัมย์]        
โทร.089 - 0501138

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขอให้สมหวังคับ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 5-5-2024 14:07