สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 4360|ตอบ: 3
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] แพะเป็นไข้เกิดจากสาเหตุอะไรบ้างครับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 3

G.S.A.
0245
จังหวัด
ร้อยเอ็ด

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

แพะที่คอกผมอยู่ดีๆซึมไม่ค่อยกินอาหาร  ตัวร้อน  ผมเลยจับฉีดวิตามินและยาลดไข้แล้วแยกจากฝูงครับ
อากาศช่วงนี้ก็ไม่เปลี่ยนครับ
S.C. Supcharoen Farm (G.S.A 245)
93 ม.9 ต.นิเวศน์ อ.ธวัชบุรี จ.ร้อยเอ็ด  โทร 0844320886

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
การมีไข้เป็นภาวะที่อุณหภูมิของร่างกายสูงขึ้นกว่าปกติ  ซึ่งเป็นผลมาจากการตอบสนองต่อขบวนการเกิดโรคหรือจากยา
อุณหภูมิร่างกายสูงขึ้น  เนื่องจากมีการสร้างความร้อนจากภายในร่างกายหลังจากที่ตัวควบคุมอุณหภูมิของร่างกายปรับสูงขึ้น สาเหตุเกิดได้มากมายหลายอย่าง  เช่นภาวะติดเชื้อ การอักเสบ เนื้องอก ความผิดปกติของภูมิคุ้มกัน หรือผลของยาบางตัวที่ไปทำให้ตัวควบคุมอุณหภูมิของร่างกายปรับสูงขึ้น
การหาสาเหตุนะครับเน้นดูสิง่ต่างๆเหล่านี้ประกอบกัน จากประวัติ สิ่งแวดล้อม สภาพการเลี้ยงดู การใช้ยา ประวัติวัคซีน
การตรวจร่างกายภายนอกดูมีรอยบาดแผลอะไรไหม
จากที่บอกมาว่ามีอาการตัวร้อนนั้นรบกวนหาซื้อปรอทซักอันครับแล้วมาวัดทางทวารหนักดูว่าร้อนมากน้อยขนาดไหน อุณหภูมิร่างกายแพะปกติควรอยู่ที่ 38.6-40.0 องศาเซลเซียสครับผมลองวัดดูถ้าสูงกว่านี้ให้ตามยาลดไข้ตามขนาดที่ขวดบอกต่อเนื่องจนไข้ลดลงก่อนแล้วดูพฤติกรรมการกินอาหารว่าดีขึ้นหรือไม่ด้วยครับ แล้วได้ผลยังไงมาบอกต่อทีนะครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

G.S.A.
0245
จังหวัด
ร้อยเอ็ด

ตอนนี้ดีขึ้นแล้วครับเริ่มกินอาหารได้เยอะขึ้นครับ
แต่ยังแยกจากฝูงเหมือนเดิมครับ
S.C. Supcharoen Farm (G.S.A 245)
93 ม.9 ต.นิเวศน์ อ.ธวัชบุรี จ.ร้อยเอ็ด  โทร 0844320886

Rank: 6Rank: 6

G.S.A.
0012
จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์

ยินดีต้อนรับสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย
G.S.A.0245
นาย ชิตพล
ลพพันธ์ทอง
s.c.Supcharoen Farm 93ม.9ต.นิเวศน์ อ.ธวัชบุรี จ.ร้อยเอ็ด 45170

ห้วยเกรียบ ฟาร์มแพะ-แกะ (หน้ายูเทิร์นบ้านห้วยเกรียบ)
ถ.เพชรเกษม กม.394-395  อ.บางสะพาน จ.ประจวบฯ

สมาชิก   - ชมรมผู้เลี้ยงแพะ-แกะจังหวัดประจวบคีรีขันธ์

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 20:24