สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 7450|ตอบ: 7
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] แม่แพะหลังคลอดลูก [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
เชียงใหม่
แม่แพะผม คลอดลูกออกมาได้ประมาน 3 เดือนแล้วครับ เต้านม ยังคงบวม อยู่ ผมอยากทราบว่า เต้านม ของ แม่แพะ จะ หดกลับไปแบน เหมือน ตอนยังไม่คลอด ใช้เวลาประมานเท่าไร แล้วมีโอกาศจะเป็นเต้านมอักเสบหรือไหม ถ้ามันไม่ยุบ แล้วจะรักษายังไงครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
PSK.Farm ผมพึ่งจะเริ่มเลี้ยงค่อยๆเป็นค่อยๆไป

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ขอข้อมูลเพิ่มครับว่าให้ลูกแพะกินนมแม่จึงถึงอายุเท่าไหร่ อาหารที่ให้แม่กินตอนนี้คืออะไรครับ รวมทั้ง ตอนนี้แม่แพะมีอาการกลับสัดหลังจากคลอดมั่งหรือยังครับ โอกาสเป็นเต้านมอักเสบถามว่ามีไหมตอบได้เลยว่ามีแต่ผมไม่อยากพูดยืนนยันถ้าไม่เห็นลักษณะเต้านมมัน และข้อมูลเพิ่มเติม ถ้าเป็นจริงวิธีการรักษาคือ
1 ลองรีดนมดูก่อนว่ามีลักษณะเป็นอย่างไรมีตะกอนขุ่นไหม อันนี้จะเป็นตัวบอกได้คร่าวๆว่ามีอาการเต้านมอักเสบหรือไม่ ถ้ามีน้ำยา CMT ที่ใช้แกว่งตรวจได้เหมือนในโคจะยิ่งดีมากจะบอกได้ว่าเป็นเต้านมอักเสบระดับไหนแล้วอีกด้วยจะได้วางแผนรักษาตามระดับความอักเสบได้ถูก น้ำยาที่ในเกษตรเลีย้งโคนมเค้าแจกฟรีลองไปขอเค้ามาตรวจดูครับ
2 การใช้ยาพูดได้ยากถ้าเราไม่นำนมที่เป็นเต้านมออักเสบมาเพาะเชื้อดูเพราะส่วนใหญ่เป็นเชื้อแบคทีเรียได้หลายชนิดต้องเลือกใช้ยาที่แตกต่างกันเพราะแบคทีเรียบางตัวทนยาแบบนี้ แต่ไม่ทนอีกแบบต้องเพาะเชื้อช่วยไม่เช่นนั้นรีบอัดยาไปทำให้เกิดการดื้ยาได้จะลำบากในการรักษามาขึ้น
3 ถ้าแนะนำให้ใช้ยาแก้ปัญหาไปก่อนลองใช้ตัว ยากลุ่ม tetracycline เนื่องส่วนใหญ่เต้านมอักเสบเกิดจากเชื้อแบคทีเรีย staphylococcus aureus เป้นหลัก ยาตัวนี้จะจัดการเชื้อนี้ได้ดี และเชื้อนี้ส่วนใหญ่จะดื้ยต่อยา pennicillin
และแนะนำให้ใช้ยาต่อเนื่อง 3-5 วันเพื่อป้องกันการดื้อยา ได้ผลการรักษาอย่างไรลองมาบอกทีนะครับ เพื่อจะได้ เสนอข้อแก้ไขต่อไปได้ครับ
4 แต่สุด้ทายให้ระวังเรื่องสุศาสตร์โรงเรือนเป็นหลักหลังจกแพะให้นมลูกหัวนมมันจะเปิดอีกต่ออีกประมาณ 20 นาทีช่วงนี้เป้นช่วงที่จะทำให้มาเชื้อเข้าไปทางเต้านมได้ถ้าแม่แพะรีบนอนบนพื้นที่ไม่สะอาดหลังให้นมลูก หรอืหลังเรารีดนมมันออกทางที่ดีควรหาน้ำยาจุ่มเต้าแบบในโคมาช่วยในการป้องกันโรคเต้านมอักเสบ
5 โรคนี้ไม่ได้มีผลอันตรายถึงตายต่อสัตว์และเป็นโรคที่ทำให้สูญเสียมูลค่าทางเศรษฐกิจเยอะเพราะในแพะนมนั้นทำให้นมจากแม่ตัวนี้เอาไม่ใช้ไม่ได้เพราะจะทำให้นมทั้งถังที่รีดเสียได้ไวครับและไม่ผ่านการตรวจคุณภาพนมได้ด้วย ในแพะเนื้อส่งผลทำให้แม่ไม่อยากให้ลูกดูดนมเพราะเจ็บ
มี 2 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
v.udomsub + 5 + 10 เนื้อหาดีมีสาระ.
rsritchy + 5 + 5 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 10  สะสม + 15   ดูบันทึกคะแนน

- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
เชียงใหม่
แม่แพะให้ลูกกินนมประมานเกือบๆ3เดือนได้ครับขาดอีกไม่กี่วัน(ประมาน4-5วันที่ผ่านมา แม่แพะไม่ยอมให้ลูกกินนมเลย) รีดนมดู ก็ปกติครับ เวลาที่ผมรีดแม่แพะ ไม่มีอาการ หรือ ร้อง นะครับ มันยืนเฉยๆ
PSK.Farm ผมพึ่งจะเริ่มเลี้ยงค่อยๆเป็นค่อยๆไป

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ต้นฉบับโพสต์โดย phumate เมื่อ 31-1-2013 20:25
แม่แพะให้ลูกกินนมประมานเกือบๆ3เดือนได้ครับขาดอีกไม ...

งั้นก็ไม่เป็นไรครับ อาจจะเกิดจากปัจจัยอื่นที่ไม่ใช่เต้านมเจ็บบางครั้งแม่ถึงช่วงเวลากลับสัดจะไม่ยอมให้ลูกดูดนมเพราะการที่ลูกดูุดนมมันเป็นการช่วยให้แม่ไม่รีบกลับสัดรักษาสภาพการเลี้ยงลูกไว้อยู่ก่อนครับ จึงบางครั้งในต่างประเทศเน้นไม่ให้ลูกดูดนมแม่นานเน้นช่วงที่มีน้ำน้ำเหลืองพอเพื่อจะรีบกระตุ้นให้แม่แพะกลับมาเป็นสัดอีกครั้งครับ
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
เชียงใหม่
ขอบคุณครับ พี่

จังหวัด
สมุทรปราการ
สุดยอดครับ
suwat

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
นครปฐม
7#
โพสต์เมื่อ 19-1-2014 14:36:53 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

จังหวัด
กาญจนบุรี
8#
โพสต์เมื่อ 11-2-2014 11:09:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
เยี่ยมไปเลยครับคุณหมอ
อัครพัชร์ เติมคุนานนท์ หัดเลี้ยงแพะอยู่ที่เมืิองกาญจน์ครับ แถวบ้านเก่า   
<font color="Blue">0956657742
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 4-5-2024 15:57