สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 4587|ตอบ: 13
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[แพะ] อยากเริ่มต้นเลี้ยงแพะคับ รบกวนผู้รู้ตอบให้ทีคับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
พิษณุโลก
แบบว่าผมเป็นเด็กวัยรุ่นที่อยากเลี้ยงแพะเลี้ยงแกะมานานแล้วคับ  แต่ตอนนี้เพิ่งจะเก็บเงินทุนได้ประมาณ 30000 บาท แถวบ้านผมมีเรือกสวนนาไร่เป็นพื้นที่ประมาณ เกือบๆสองไร่ มีหญ้า มีต้นไม้พันธุ์ต่างๆ เช่น กระถิน กล้วย มะม่วง ขนุน ไรพวกนี้ ตอนนี้ผมอยากจะเริ่มต้น เลี้ยงแพะคับ แต่อยากได้สายพันธุ์ที่เป็นแพะนม อยากจะเริ่มต้นจาก ตัวผู้หนึ่งตัว ตัวเมียสองตัว เนื่องด้วยทุนผมน้อย แต่มีความตั้งใจจะเลี้ยงคับ ผมเลย อยากขอคำชี้แนะจากพวกพี่ๆที่มีความรู้ เพราะความรู้ที่ได้ ผมศึกษาได้จากทางอินเตอร์เนตเท่านั้น ไม่เคยได้รู้จากประสบการณ์จริง  ที่สำคัญ ตัวผมอยู่ที่จังหวัดพิษณุโลก ผมไม่ทราบเลยว่า ผมจะสาสมารถหาซื้อแพะนมได้จากไหน รบกวนด้วยนะคับ

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
นครราชสีมา
ถ้าจะเล่นทางนมคิดว่าต้องหาตลาดรองรับให้ดีก่อนลงทุนครับ
ผมก็เพิ่งเลี้ยงได้5-6เดือน แต่มาทางเนื้อ ลงทุนตอนแรกประมานสองหมื่น ได้แพะมาสามตัว
คิดว่าทำเป็นอาชีพเสริมไปก่อน ทำงานไป เงินเดือนเดือนไหนเหลือก็หาตัวเมียเพิ่ม ตอนนี้มีเกือบสิบตัวแล้ว เหนื่อยเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน

ไม่รู้เรื่องแพะนมเท่าไรรอท่านอื่นมาแชร์ดีกว่า

Rank: 4Rank: 4

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
สู้สู้

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
ผมแนะนิดหนึ่งแล้วครับครับอย่าแรกหาตลาดให้ได้ก่อนเลี้ยงว่ามีคนรับสินค้าของท่านเพราะเรื่องผลิตถ้ามีเงินใครๆก็ผลิตได้ครับแต่จะขายใครนี่ซิสำคัญครับ แล้วอีกอย่างการเลีย้งสัตว์ต้องใจเย็นๆนะครับเพราะเป็นการทำธุรกิจกับสิ่งมีชีวิตมันจะมีปัจจัยมากกว่าทำธุรกิจแบบอื่น แต่ถ้าใจรักสัตว์ด้วยแล้วจะสนุกกับมันมากครับเพราะแพะเป็นสัตว์ที่ฉลาดครับ ศึกษาพื้นฐานให้ดีก่อนให้ดีลองไปฝึกงานหรือดูงานที่เค้าเลีย้งอยู่แล้วก่อนครับและหาคอนเนคชั่นไปในตัวด้วยครับเพื่อจะได้หาตลาดที่ยั่งยืน
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

G.S.A.
0125
จังหวัด
สุโขทัย

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

5#
โพสต์เมื่อ 24-1-2013 16:55:57 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ลองเอาแพะเนื้อมาลองดูก่อนมั๊ยครับ เพื่อศึกษาพฤติกรรมของแพะดูก่อน พวกแองโกล หรือ ลูกผสมพื้นเมืองเหนือดูก็ได้ครับ ส่วนแพะนมนั้นนอกจากเรื่องการตลาดแล้วเรื่องการจัดการก็ค่อนข้างยากนะครับสำหรับมือใหม่ แต่ก็ขึ้นอยู่กับดุลพินิจครับอันนี้อแชร์ครับ
จันทราฟาร์ม สุโขทัย
งานหนักไม่เคยฆ่าคน
  0939544955

จังหวัด
ราชบุรี
6#
โพสต์เมื่อ 24-1-2013 21:29:49 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แพะนมก็ดีนะครับ ลูกๆจะได้มีนมกินสบายๆโตเร็วๆครับ
เอกมล รอดนิตย์   G.S.A.0118
โคกแจง ต.ธรรมเสน อ.โพธาราม จ.ราชบุรี โทร.0878232294

จังหวัด
อุทัยธานี
7#
โพสต์เมื่อ 25-1-2013 07:38:45 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
มีเงิน 30,000 บาท อยากเลี้ยงแพะตัวผู้ 1 ตัว ตัวเมีย 2 ตัว ขอสอบถามข้อมูลนิดครับ

ประการแรก เลี้ยงแพะนมไปทำไม แบบว่าเลี้ยงเพื่ออยากได้นมไปขาย หรือชอบส่วนตัว

ประการที่สอง มีอาชีพหลักอยู่แล้ว และต้องการศึกษาการเลี้ยงหรือเพื่อทำเป็นอาชีพเสริมครับ มีเวลาให้ส่วนนี้แบบเช้าถึงเย็นถึงมั้ยครับ เลี้ยงแพะเหมือนเลี้ยงลูกนะครับ ป้อนข้าวป้อนนมก่อนออกจากบ้าน เย็นกลับมาหาข้าวหาปลามากินกัน ไม่ใช่เลี้ยงแบบบุพเฟ่ อาทิตย์หนึ่งเจอหน้ากันที เพราะฉะนั้นเวลาในการดูแลพร้อมมั้ยครับ

ประการที่สาม ถ้าต้องการศึกษาจริงๆ แนะนำให้เลี้ยงแพะเนื้อจะดีกว่า ซื้อง่ายขายคล่อง ปัญหาในการเลี้ยงน้อย พ่อพันธุ์ยังไม่ต้องซื้อเข้ามาหรอกครับ ซื้อแพะท้องหรือแพะพร้อมลูกติด สัก5-6 แม่ เข้ามาเลี้ยงจะดีกว่า ศึกษาการเลี้ยงไปสักปี แล้วถ้าชอบมันจริงๆเลี้ยงได้ หลังจากลูกตัวเมียที่เกิดในฟาร์มโตค่อยซื้อพ่อพันธุ์เข้ามาเลี้ยง ส่วนลูกตัวผู้ก็ขายไป น่าจะดีกว่ามั้ยครับ ที่สำคัญอย่าใจร้อน แพะ-แกะในโลกนี้มีอยู่มากมาย จะซื้อเข้ามาเมื่อไรก็ได้ การจัดการฟาร์มสำคัญที่สุด คือมีแหล่งอาหารให้กินทั้งปีไม่อดอยาก คอกเลี้ยงกันแดดกันฝนได้ และที่สำคัญที่สุด จ่ายเงินในการเลี้ยงให้น้อยที่สุด ออกแรงตัวเองได้ก็ควรทำ อย่าพยายามจ้างใครให้เข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องในการเลี้ยง พูดง่ายๆเลี้ยงเอง ดูเอง รักษาเอง และขายเอง

มีปัญหาอะไร สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย ไม่ทิ้งท่านแน่ครับ เวปนี้จะเป็นกุญแจในการแก้ไขปัญหาของท่าน และผู้ที่ยินดีที่จะช่วยเหลือท่านมีอยู่มากมายในนี้ ขอให้โชคดีครับ

แสดงความคิดเห็น

yotin  แนวคิดดีมากเลยครับ  โพสต์เมื่อ 30-1-2013 11:08:46
ช่อผกาซานต้าฟาร์ม  คุณเฉลิมพลให้ความรู้ได้เยี่ยมมากค่ะต้องถามใจเราว่าต้องการอะไรค่ะ  โพสต์เมื่อ 25-1-2013 11:19:32
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
rsritchy + 5 + 5 เนื้อหาดีมีสาระ.

คะแนนรวม: แต้ม + 5  สะสม + 5   ดูบันทึกคะแนน

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
เพชรบูรณ์
8#
โพสต์เมื่อ 27-1-2013 16:25:54 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
โอวว

Rank: 1

จังหวัด
ขอนแก่น
9#
โพสต์เมื่อ 29-1-2013 22:42:58 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
สุดยอดมากๆเลยดีมากๆครับ

จังหวัด
กาญจนบุรี
10#
โพสต์เมื่อ 30-1-2013 11:55:37 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ตอนนี้กำลังเลื้ยง อยู่ครับ (มือใหม่) ซื้อแม่แพะแบบมีลูกติดมา และกำลังท้องอยู่  ตัวเมีย 5 ตัว+ลูกเล็ก 2 ตัวแล้ว พ่อพันธ์ยังหนุม่ อยู่ 1 ตัว ลงทุนไปแล้ว  22,000.-บาท มีแม่สาวอยู่ 1 ตัว จะคลอดแล้ว  เลี้ยงแบบพอเพียงนะ เลี้ยงได้2 เดือนแล้วครับ

จังหวัด
อุทัยธานี
11#
โพสต์เมื่อ 30-1-2013 16:05:07 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย ถิรพุทธิ์ฟาร์มแพะ เมื่อ 30-1-2013 11:55
ตอนนี้กำลังเลื้ยง อยู่ครับ (มือใหม่) ซื้อแม่แพะแบบมี ...

เลี้ยงแบบไหนครับ มีแปลงหญ้า หรือขับรถไปตัดกระถิน หรือซื้ออาหารหยาบเลี้ยง ครับ

คิดเล่นๆนะครับสำหรับท่านที่คิดจะเลี้ยงแพะโดยไม่มีแหล่งอาหารหยาบหรือแปลงหญ้า เป็นของตัวเอง
สมมุติเลี้ยงด้วยข้าวโพดฝักอ่อน(โม่) ราคาตันละ 1,300  บาท
แพะ 1 ตัว กินอาหารหยาบ 5 กก. ต่อวัน เสียค่าอาหารหยาบ เป็นเงิน 195 บาท / เดือน  
สรุป ปีละ 2,340 บาท
พอมองเห็นอะไรกันบ้างมั้ยครับ ว่าเลี้ยงแบบนี้จะเกิดอะไรขึ้น
นี่ยังไม่รวมค่าแรง ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าเสื่อมราคาต่างๆ ค่าน้ำมัน ค่ายารักษาโรค

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 9

G.S.A.
0003
จังหวัด
ชัยนาท

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย

12#
โพสต์เมื่อ 30-1-2013 23:09:55 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้

เยี่ยมมากครับ...เห็นภาพเลย นี่เป็นประสบการณ์ตรงเลยใช่มั๊ยครับ คุณเฉลิมพล

แสดงความคิดเห็น

บ้านภูแสงดาวฟาร์ม  ครับพี่  โพสต์เมื่อ 31-1-2013 00:57:11
ก้องภพฟาร์มแพะ ชัยนาท 085-0669139
prasert.khu@gmail.com
จำหน่ายแพะสายพันธุ์บอร์และลูกผสมบอร์ราคาชาวบ้าน
** เปลี่ยนหญ้า เปลี่ยนใบไม้ให้เป็นเงิน **

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

จังหวัด
นนทบุรี
13#
โพสต์เมื่อ 31-1-2013 08:22:09 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
แบบว่าผมเป็นเด็กวัยรุ่นที่อยากเลี้ยงแพะเลี้ยงแกะมานานแล้วคับ  

อยากให้วัยรุ่นแถวๆ บ้านคิดแบบนี้จัง... วันๆ ไม่เห็นมันทำอะไร แว้นซ์ไป...แล้วก็แว้นซ์มา เดือนๆ คอยแต่ลุ้นว่าประจำเดือนจะมาหรือเปล่า...แค่นั้น
อยากเลี้ยง ก็เลี้ยงไปเลยครับอย่าเพิ่งคิดมาก...เอาใจตนเองเป็นหลัก ถ้ามันทำแล้วมีความสุข จะแพะเนื้อ หรือแพะนม ได้ทั้งนั้นแหละ อีกอย่าง...เคยมีอาจารย์สอนไว้ว่า...ถ้าคิดจะเลี้ยงสัตว์นอกจากถามตัวเองแล้วก็อย่าลืมถามคนในครอบครัวด้วยน่ะว่าเค้าคิดยังไง...ไม่งั้นเดี๋ยวโลกส่วนตัวมันจะสูงอยู่คนเดียว
หลักเศรษฐศาสตร์เค้าบอกเอาไว้ว่าให้ดูตลาด...แล้วค่อยผลิต แต่สำหรับผม...ไม่สน เอาอารมย์เป็นหลัก จะขายได้หรือไม่ได้ หรือขายได้น้อย...ช่างมัน ขอแค่ทำแล้วมีความสุขกับมันก็พอ
เอาใจช่วยน่ะ...อนาคตของชาติ   

จังหวัด
กาญจนบุรี
14#
โพสต์เมื่อ 31-1-2013 16:05:05 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ต้นฉบับโพสต์โดย บ้านภูแสงดาวฟาร์ม เมื่อ 30-1-2013 16:05
เลี้ยงแบบไหนครับ มีแปลงหญ้า หรือขับรถไปตัดกระถิน หร ...

เลี้ยงแบบตัดกระทิน ซื้อเปลือกถั่วเหลือง กิโลละ 8 บาท
แต่ส่วนมากจะให้กินกระถิน ตามบ้าน และเลี้ยงแบบปล่อยตามช้างบ้านครับ
พออิ่มพวกเขาก็กลับกันเอง 555  เดือน 1 ถั่งเหลือก็ประมาณ 5 โลได้มังครับ ถ้ากินข้างนอกมาอิ่มก็จะมัยให้ถั่งเหลือง
ค่ายาก็มัยเท่าลัยครับ ดูแลดีๆๆ จะมีบ้างเวลาช่วงเช้าจะผสมในน้ำให้กินต้อนเช้า เพื่อคลายเครียด ครับ ใว้จะลงรุปให้ดูครับ คู่นี้มากับแม่ ตัวเมียทั่งคู่ 5,500 +แม่ครับ

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาลงทะเบียน
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 11-5-2024 17:44