สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
เจ้าของ: rmpikzaa
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[ภาคกลาง] ฟาร์ม_ตั้งบูรพาจิตร์@พอเพียง.คอม(ประจวบ) [คัดลอกลิงก์]

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 11-5-2012 07:42:34 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
พี่ฝากไว้อย่างนะครับ เราพึ่งเริ่มเลี้ยง ยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับแพะ อีกมากมายนัก ประกอบกับเราเลี้ยงคนเดียวด้วย ต้องประมาณกำลังตัวเองให้ดีนะครับ ว่าเลี้ยงกี่ตัวถึงจะพอดี โดยให้เวลาเดินเล่น หยอกล้อ สังเกตุอาการแบบปกติของเค้าไว้ เพราะวันใดที่เค้าแสดงอาการผิดปกติ เราจะรู้ได้ทันทีว่าเค้าป่วย อย่าคิดว่าแค่ปล่อยให้หากินเอง หาอาหารมาให้ก็พอนะครับ ที่สำคัญต้องบริหารจัดการในการเลี้ยงแพะ ให้ง่ายเข้าไว้ อะไรที่แบ่งเบาภาระแรงงานเราได้ต้องเอาเข้ามาช่วย มีเวลาลองนั่งคิดและดูว่าเราจะเดินไปในทิศทางไหน ทำอะไรต้องมีเป้าหมาย ที่สำคัญต้องเป็นแก้วเปล่า ที่เติมความรู้เท่าไรก็ไม่เต็ม รับฟังคนอื่นไว้มากๆ แล้วนำมาปรับใช้กับสภาวะแวดล้อมของเรานะครับ
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404

Rank: 5Rank: 5Rank: 5

จังหวัด
อุทัยธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 13-5-2012 07:31:35 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ต้นฉบับโพสต์โดย rmpikzaa เมื่อ 13-5-2012 00:38
ครับ!!! เรื่องที่สมัครเป็นสมาชิก ผมสมัครแน่!!! แต่ตอน ...

สมัครเป็นสมาชิกสมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะไทย อย่างที่พี่บอกนะครับไม่ยากหรอก มีเงิน 100 บาท ก็เป็นสมาชิกได้แล้วครับ และถ้าถามว่าสมาคมฯต้องการสมาชิกจำนวนมากมั้ย พี่ตอบได้เลยว่าต้องการ
แต่ถ้าต้องการที่จะเรียนรู้ ขอคำปรึกษา พูดคุย ไม่ต้องเป็นสมาชิกสมาคมฯ ก็คุยกันได้นะครับ  
พี่อยากให้การเป็นสมาชิกสมาคมฯของน้อง เกิดจากความต้องการที่จะเสียสละ...และเข้ามารวมกลุ่มกันทำงานเพื่อส่วนรวม เป็นที่ตั้ง แล้วความสนุกสนานเฮฮา มีความสุขกับการใช้ชีวิตอยู่บ้านหลังนี้ด้วยกันครับ  
เห็นว่าอยู่ประจวบด้วยกันกับพี่เดชา มีเวลาว่างก็แวะเข้าไปทักทายพี่เขาบ้างนะครับ ถ้าไม่ไกลกัน   
บ้านภูแสงดาวฟาร์ม อุทัยธานี
ดินแดนแห่งความฝัน สวรรค์ที่คุณสัมผัสได้
E-Mail Address: pal_di@hotmail.com

โทร.081-972-6404
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-5-2024 22:16