สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 3200|ตอบ: 4
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

การฉีดแคลเซียมทุกๆเดือนช่วยให้แพะตัวใหญ่จริงหรือไม่ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 1

จังหวัด
พระนครศรีอยุธยา
ย่านที่ผมเลี้ยงมีผู้อาวุโสทางการเลี้ยงแพะประกวดเขาแนะนำว่าถ้าต้องการให้แพะมีโคร่งรางใหญ่ สูงให้ฉีดแคลเชียมทุก 1 เดือน ตั้งแต่แพะแรกเกิด จริงหรือเปล่าคับรบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบด้วย

Rank: 3

จังหวัด
ประจวบคีรีขันธ์
เรื่องฉีดผมมองว่าต้องดูตัว CA ด้วยที่เราฉีดไปว่ามันเป็นตัวเดียวกับที่ร่างกายสัตว์นำไปใช้ได้ไหมเพราะส่วนใหญ่ Ca จะอยู่ในรูปของสารประกอบครับ ผมไม่ยืนยันว่าดีไหมแต่ในช่วงตั้งท้องเป็นช่วงต้องดูและเรื่องความสมดุลระหว่างแคลเซียมกับฟอสฟอรัสเป็นพิเศษเพื่อป้องกันระดับแคลเซียมในเลือดต่ำหลังจากออกลูก เพราะแคลเซียมที่ควรได้นำมาใช้คือแคลเซียมสำรองที่อยู่ในกระดูก ให้ดีเน้นการอาหารจะดีกว่าการฉีดเข้าไปเราจึงควรรู้คร่าวๆว่าอาหารที่เดราให้ในแต่ละครั้งมีแคลเซียมประมาณเท่าไหร่ที่แพะน้ำหนักไม่เกิน 30 กก.ต้องการแคลเซียม 1 กรัม ต่อวันเท่านั้นมากกว่านี้ต้องการ 2-4 g ต่อวัน
มี 1 ผู้ให้คะแนนแต้ม สะสม ย่อ เหตุผล
กำนันบุปผา + 4 + 4 โดนใจให้ทิป

คะแนนรวม: แต้ม + 4  สะสม + 4   ดูบันทึกคะแนน

- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
ลืมบอกถ้าให้ดีก็เน้นให้สมดุลกับฟอสฟอรัสด้วยนะครับเพราะฟอสฟอรัสกับแคลเซียมจะเข้าสู่ร่างกายได้แบบ สวนทางกันคือเอาอะไรเข้าอีกอันต้องออกครับ อัตตราส่วน Ca คือ 1.5:1 นะครับถ้าผมจำไม่ผิด
- จะเกิดมาเป็นคนไปทำไมถ้าไม่ทำให้โลกดีขึ้น -

จังหวัด
อีกนิดควรหลีกเลี่ยงการให้อาหารที่มีแคลเซียมสูงหรือฉีดแคลเซียมในแม่ท้องระยะท้ายๆนะครับเพื่อช่วยในการให้ร่างกายเคลื่อนย้ายแคลเซียมจากกระดูกมาใช้แทนครับ ช่วยป้องกันภาวะการชักเกร็งของแม่ในระยะให้นมได้ด้วย ให้เรากลับมาให้แคลเซียมเพิ่มขึ้นในช่วงระยะที่เริ่มในนมอีกครั้งแทนครับ

จังหวัด
ราชบุรี
5#
โพสต์เมื่อ 29-1-2013 09:11:16 |แสดงเฉพาะโพสต์ของสมาชิกนี้
ทั้งหล่อทั้งเก่ง
เอกมล รอดนิตย์   G.S.A.0118
โคกแจง ต.ธรรมเสน อ.โพธาราม จ.ราชบุรี โทร.0878232294
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 20-5-2024 00:05