สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
แชร์หน้านี้ไปที่ไลน์หรือเฟสบุ๊คได้ทันที คลิ๊กที่ปุ่ม . Share
ดู: 11328|ตอบ: 1
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

[โรค] อาการปวมใต้ค้างแพะเกิดสาเหตุอะไรคับ [คัดลอกลิงก์]

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 25-7-2013 20:08:33 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
น่าจะฝีครับ เคยเจอแล้วครับ ถ้าปล่อยไว้จะอักเสบและเกิดแผลเล็กครับ น่าจะเพราะว่าสุกเต็มที่ ใช้เข็มเจาะแล้วบีบออกครับ ใส่ถุงมือด้วยน่า น่าจะเยอะ แล้วล้างแผลด้วย น้ำเกลือ หรือแอลกอฮอร์ ที่เหลือก็ใสยาครับ ผมจะเอาเบต้าดีนกับยาม่วงผสมกันทาครับ ไม่รู้ว่าถูกไหม แต่ได้ผลดีเยี้ยมเลยครับ และโรยยาหนอนนิดหน่อยกันเกิดหนอน เช็ดแผลทุกวัน 3-4 วันหาย

Rank: 2Rank: 2

จังหวัด
สุราษฎร์ธานี
คัดลอกลิงค์
โพสต์เมื่อ 26-7-2013 02:58:36 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ด้วยความเคารพ ผมยังนอนยันว่าฝี เลี้ยงไปซักละยะครับ แล้วจะฟ้องเองว่าฝี จะเป็นนานหน่อยกว่าจะสุกเต็มที่ น่าจะซัก 1 เดือน จากที่จำได้  ถ้าคุฯเวียงโกศัยไม่แนะนำให้เจาะ ก็ลองฟังดูครับ ในกรณีผมก็ไม่ได้เจาะ ถ้าเจาะก็ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร แต่สบายใจได้ว่าไม่อันตราย หมั่นดูความเคลื่อนไหวทุกวัน อีกกรณีที่น่าสนใจและไปในทิศทางเดียวกันคือ  " ส่วนฝีหนองจะมีเส้นเลือดมาเลี้ยงมากควรทาด้วยทิงเจอร์ไอโอดีน จะทำให้ผิวหนังบางและแตกเร็วขึ้น ควรปล่อยให้ฝีแตกเองและทำแผลปกติคือขูดเนื้อตายภายในออกแล้วใส่ทิงเจอร์ฯ แผลจะตื้นขึ้นเรื่อยๆ และจะหายสนิทประมาณ 7 วันทั้งนี้ขึ้นอยู่กับขนาดของก้อนฝี"(สนับสนุนเป็นอย่างมาก) คุณเวียงโกศัยได้บอกไว้แล้วครับ แต่ผมไม่เคยทำน่ะเพราะไม่เคยเจอเคสนี้ซ้ำ 2 ผมขออณุญาติแนะนำแนวทางของคุณโกศัยครับ

แสดงความคิดเห็น

ไมค์สุราษ  ผมไม่สันนิฐานครับ ไม่แน่ใจผมไม่บอกครับ เพาะน้อยว่างสังเกตุครับ  โพสต์เมื่อ 26-7-2013 03:02:06
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | ลงทะเบียน

สมาคมผู้เลี้ยงแพะ-แกะแห่งประเทศไทย

GMT+7, 19-5-2024 05:12